புகைபிடித்தல் ஆண்களை விட பெண்களில் STEMI ஆபத்தை அதிகரிக்கிறது – ஹீலியோ

எரிக் சி. ஸ்டெக்கர்

எரிக் சி. ஸ்டெக்கர்

புகைபிடிக்கும் ஆண்களுடன் ஒப்பிடும்போது புகைபிடிக்கும் பெண்களுக்கு STEMI க்கு கணிசமாக ஆபத்து உள்ளது என்று அமெரிக்கன் கார்டியாலஜி கல்லூரியின் ஜர்னலில் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

“STEMI ஆபத்தில் பாலினங்களுக்கிடையில் சிகரெட் புகைப்பதன் மாறுபட்ட விளைவை அளவிடுவதில் இந்த ஆய்வு முதன்மையானது” என்று யுனைடெட் கிங்டமில் உள்ள ஷெஃபீல்ட் பல்கலைக்கழகத்தின் ஷெஃபீல்ட் மருத்துவப் பள்ளியின் ஜேம்ஸ் பால்மர், BMedSci, MBChB மற்றும் சகாக்கள் எழுதினர். ” ஆண்களுடன் ஒப்பிடும்போது அனைத்து பெண் நோயாளிகளுக்கும் புகைபிடித்தல் அதிக STEMI ஆபத்தை ஏற்படுத்துகிறது என்பதற்கு இது வலுவான சான்றுகளை வழங்கியுள்ளது.”

2009 மற்றும் 2014 க்கு இடையில் கடுமையான STEMI நோயாளிகளிடமிருந்து 3,343 நோயாளிகளிடமிருந்து தரவை ஆராய்ச்சியாளர்கள் பகுப்பாய்வு செய்தனர். ஆய்வு முழுவதும் சேகரிக்கப்பட்ட தரவுகளில் பாலினம், வயது, பிற முக்கிய சி.வி. ஆபத்து காரணிகள், புகைபிடிக்கும் நிலை, STEMI இன் குற்றவாளி தமனி மற்றும் STEMI தொடங்குவதற்கு முன்பு எடுக்கப்பட்ட இருதய எதிர்ப்பு மருந்துகள் ஆகியவை அடங்கும்.

தற்போதைய புகைப்பிடிப்பவர்களின் அதிகபட்ச STEMI வீதம் ஆண்களில் 50 முதல் 59 வயது வரை (100,000 நோயாளி ஆண்டுகளில் 425) மற்றும் பெண்களில் 70 முதல் 79 வயது வரை (100,000 நோயாளி ஆண்டுகளில் 235) ஆகும்.

புகைபிடித்த பெண்களுடன் புகைபிடித்த ஆண்களுடன் ஒப்பிடும்போது STEMI வீதத்தில் (நிகழ்வு வீத விகிதம் [IRR] = 6.62; 95% CI, 5.98-7.31) கணிசமாக அதிகரிப்பு இருந்தது (IRR = 4.4; 95% CI, 4.15-4.67). 18 முதல் 49 வயதுடைய பெண்களில் (ஐஆர்ஆர் = 13.22; 95% சிஐ, 10.33-16.66) வெர்சஸ் ஆண்கள் (ஐஆர்ஆர் = 8.6; 95% சிஐ, 7.7-9.59) STEMI க்கான ஆபத்தில் மிகப்பெரிய அதிகரிப்பு காணப்பட்டது.

ஆண்களுக்கும் பெண்களுக்கும் இடையிலான ஆபத்து வேறுபாடு 50 முதல் 64 வயதில் மிகப் பெரியது, பெண்கள் ஐஆர்ஆர் 9.66 (95% சிஐ, 8.3-11.18) மற்றும் ஆண்கள் ஐஆர்ஆர் 4.47 (95% சிஐ, 4.1-4.86).

புகைபிடிக்கும் ஆண்களுடன் ஒப்பிடும்போது புகைபிடிக்கும் பெண்களுக்கு STEMI க்கு கணிசமாக ஆபத்து உள்ளது என்று அமெரிக்கன் கார்டியாலஜி கல்லூரியின் ஜர்னலில் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

ஆதாரம்: அடோப் பங்கு

“ஒவ்வொரு இருதயநோய் மருத்துவரின் நோயாளிகளின் நோயுற்ற தன்மை மற்றும் இறப்பு ஆகியவற்றில் புகைபிடிப்பதன் முக்கிய பங்கை பால்மர் மற்றும் பலரின் வேலை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது, மேலும் எங்கள் பணியை நிலையான மற்றும் நோக்கத்துடன் அணுகினால் நமக்கு ஏற்படக்கூடிய பெரும் தாக்கத்தை இது நினைவூட்டுகிறது,” எரிக் சி. ஸ்டெக்கர் , எம்.டி., மைல்கள், ஓரிகன் சுகாதாரம் மற்றும் மருத்துவ அறிவியல் பல்கலைக்கழகம் பள்ளி, மற்றும் தாமஸ் ஏ Dewland, எம்.டி., ஓரிகன் சுகாதாரம் மற்றும் அறிவியல் பல்கலைக்கழகம் பள்ளியில் இருதய மருந்து பிரிவில் மருந்து உதவியாளர் பேராசிரியராக இருதய மருந்து பிரிவில் மருந்துகளின் இணை பேராசிரியர் மருத்துவம், தொடர்புடைய தலையங்கத்தில் எழுதப்பட்டது. டார்லின் டாப்கோவ்ஸ்கி

வெளிப்படுத்தல் கள் : ஆய்வின் ஆசிரியர்கள் மற்றும் தலையங்க அறிக்கை தொடர்புடைய நிதி வெளிப்பாடுகள் எதுவும் இல்லை.

admin Author