'காந்தி அல்லாதவர்கள்' காங்கிரஸ் தலைவராக இருக்க முடியும், ஆனால் குடும்பம் அரசியலில் சுறுசுறுப்பாக இருக்க வேண்டும் என்று மணி சங்கர் அய்யர் கூறுகிறார் – நியூஸ் 18

புதுடெல்லி: காங்கிரஸ் தலைவராக ராகுல் காந்தி தொடர்ந்திருப்பது குறித்த நிச்சயமற்ற நிலையில், மூத்த தலைவர் மணிசங்கர் அய்யர் ஞாயிற்றுக்கிழமை, ‘காந்தி அல்லாதவர்’ கட்சித் தலைவராக இருக்க முடியும், ஆனால் காந்தி குடும்பம் அமைப்புக்குள் சுறுசுறுப்பாக இருக்க வேண்டும் என்று கூறினார்.

பாஜகவின் நோக்கம் “காங்கிர-முகத் பாரத்” வேண்டும் என்பதற்காக “காந்தி-முக்த் காங்கிரஸ்” வேண்டும் என்பதாகும். ராகுல் கட்சித் தலைவராக இருப்பது சிறந்தது, ஆனால் அதே நேரத்தில், ராகுலின் சொந்த விருப்பங்களும் மதிக்கப்பட வேண்டும், என்றார்.

“நேரு-காந்திகள் கட்சியின் தலைவராக இருக்க வேண்டும் என்றால், நேரு-காந்திகள் கட்சியில் தீவிரமாக இருக்க வேண்டும், கடுமையான வேறுபாடுகள் ஏற்பட்டால் ஒரு நெருக்கடியை தீர்க்க உதவ முடியும்” என்று அவர் கூறினார்.

மாற்றுத்திறனாளியைக் கண்டுபிடிப்பதற்காக காந்தி கட்சிக்கு ஒரு மாத கால அவகாசம் அளித்துள்ளார் என்றும், இந்த விவகாரம் தொடர்பாக காங்கிரசுக்குள் குழப்பங்கள் ஏற்பட்டுள்ளதாகவும், அவர் தங்கியிருப்பதற்கு ஆதரவாக கட்சியில் மிகுந்த உணர்வு ஏற்பட்டுள்ளதாகவும் அய்யர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், முன்னாள் மத்திய மந்திரி, ஊகத்திற்கு பதிலாக, ஒரு மாற்று இடம் கண்டுபிடிக்கப்பட்டதா அல்லது காந்தி காங்கிரஸ் தலைவராக இருக்க தூண்டப்படுகிறாரா என்பதை அறிய “காலக்கெடு” காத்திருக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார்.

“இது ஆளுமைகளின் விஷயம் என்று நான் நினைக்கவில்லை. காங்கிரஸ் முக்த் பாரத் வேண்டும் என்பதற்காக காந்தி முக்த் காங்கிரஸை வைத்திருப்பது பாஜகவின் நோக்கம் என்று எனக்குத் தெரியும். நாங்கள் வீழ்ச்சியடைய வேண்டும் என்று நான் நினைக்கவில்லை

எங்களால் கண்டுபிடிக்க முடியாத ஒன்றை அவர்கள் கண்டுபிடித்திருக்கிறார்கள் என்று நினைக்கும் வலையில், “அய்யர் கூறினார்.

“நீங்கள் வெறுமனே தலையை துண்டித்துவிட்டால், கோழி விலங்கு இராச்சியத்தில் இருப்பதைப் போலவே படபடக்கும்” என்று 78 வயதான தலைவர் மேலே கேட்டபோது நிறுவன மேலதிக மாற்றமா என்று கேட்டபோது கூறினார்

தேவை.

ஐ.நா. தேபார் முதல் பிராமணந்த ரெட்டி வரை நேரு-காந்தி குடும்பத்திற்கு வெளியில் இருந்து மக்கள் கட்சியின் தலைவர்களாக இருந்தபோது கட்சி வரலாற்றில் பல நிகழ்வுகளை அய்யர் மேற்கோள் காட்டினார். அதே மாதிரியை இப்போது கூட ஏற்றுக்கொள்ள முடியும், என்றார்.

“திருமதி (சோனியா) காந்தி நாடாளுமன்றக் கட்சியின் தலைவராகவும், திரு (ராகுல்) காந்தி எங்கள் நாடாளுமன்றக் கட்சியின் ஒரு பகுதியாகவும், பகுதியாகவும் இருப்பதை நாங்கள் அறிந்திருப்பதால், திரு ராகுல் காந்தியுடன் தலைமை வகிக்கிறார்களா அல்லது வேறு யாராவது, கட்சி மீண்டும் போராடி, காலத்தின் முழுமையில் மீண்டும் தொடங்கும், நான் இந்திய இயக்கத்தின் ஐடியா என்று அழைக்கும் இயல்பான தலைவராக அதன் நிலைப்பாடு இருக்கும், “என்று அவர் கூறினார்.

மக்களவை தேர்தலில் கட்சியின் மோசமான செயல்திறனை ஆய்வு செய்ய அழைக்கப்பட்ட காங்கிரஸ் செயற்குழு (சி.டபிள்யூ.சி) மே 25 கூட்டத்தின் போது கட்சித் தலைவர் பதவியில் இருந்து விலக காந்தி முன்வந்தார், அதில் வெறும் 52 இடங்களை வென்றது. விலகுவதற்கான தனது வாய்ப்பை சி.டபிள்யூ.சி ஏகமனதாக நிராகரித்தது, ஆனால் காந்தி தனது நிலைப்பாட்டில் உறுதியாக இருந்தார்.

தனது அடுத்த கட்ட நடவடிக்கைகள் குறித்த ஊகங்களுக்கு மத்தியில், காந்தி வியாழக்கிழமை தனது வாரிசு யார் என்பதைத் தீர்மானிப்பார், அவர் அல்ல.

மக்களவைத் தேர்தலில் காங்கிரஸ் தனது எண்கணிதத்தை தவறாகப் புரிந்து கொண்டது என்றும் அய்யர் வலியுறுத்தினார். எனவே, எண்கணிதத்தை விட வேதியியல் மேலோங்கவில்லை. இது எண்கணிதமாக இருந்தது

சரியாக விளையாடுவதில்லை.

காங்கிரஸை விட, டி.எம்.கே உடனான தனது தமிழ்நாட்டில், எண்கணிதம் செயல்பட்ட ஒரே இடங்கள், காங்கிரஸை விட, முன்முயற்சி எடுத்து, கேரளாவில் யுடிஎஃப் நீண்டகாலமாக நன்கு நிறுவப்பட்ட கூட்டணியாக இருந்தது என்று அய்யர் கூறினார். காங்கிரஸ் தனது வரலாற்றில் பெரும்பகுதி ஒரு இயக்கமாக இருந்து வருகிறது, இப்போது பிரிந்து செல்லும் கட்சிகளை மீண்டும் குடும்பத்திற்குள் ஈர்க்கும் ஒரு “கூட்டமைப்பு இயக்கத்தை” உருவாக்குவதற்கு அவர்கள் பணியாற்ற வேண்டும், அவர்கள் பெற்றோரிடம் திரும்புவதன் மூலம் தங்கள் தனி அடையாளத்தை இழக்கத் தேவையில்லை என்று கூறி குடும்ப இயக்கம்.

“சுதந்திரப் போராட்டத்தின் மூலம், காங்கிரஸ் ஒரு இயக்கமாக இருந்தது, இப்போது நாங்கள் ஒரு கட்சியாக இருக்கிறோம். ஒரு கட்சிக்கு மிகவும் தனித்துவமான சுயவிவரம் தேவைப்படுகிறது, எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, இந்துத்துவ சக்திகளிடமிருந்து வேறுபடுவதில்லை, ஆனால்

அதே நேரத்தில் ஒரு வகையான கூட்டமைப்பு இயக்கமாக மாறும், “என்று அய்யர் கூறினார், இப்போது சவால் காங்கிரஸோ அல்லது ஒருவருக்கொருவர் எதிராகவோ அல்ல, ஆனால் பாஜகவுக்கு என்று சவால் செய்ய வேண்டும்.

“எங்கள் வேறுபாடுகள் எதுவாக இருந்தாலும், நாம் எங்கிருந்தாலும் ஆதிக்கம் செலுத்துகிறோம், எங்களை ஒன்றிணைக்கும் ஒரு விஷயம் ஒரு மதச்சார்பற்ற இந்தியா மீதான நம்பிக்கை, இது பிரச்சாரம் செய்யப்படும் இந்த மாற்று யோசனையால் சவால் செய்யப்படுகிறது

மறுபுறம், இப்போது முன்னெப்போதையும் விட அதிக சக்தியுடன் அவர்களுக்கு அரசியல் அதிகாரம் உள்ளது, “என்று அய்யர் கூறினார்.

காங்கிரஸ் தலைமையின் கீழ் அல்ல, மாறாக காங்கிரஸ் முன்முயற்சியின் விளைவாக, ஒத்த எண்ணம் கொண்ட அனைத்து கட்சிகளின் பெரும் கூட்டணி சவாலுக்கு விடையாக இருக்கக்கூடும் என்று அவர் கூறினார்.

பாஜகவுக்கு வேறுபட்ட இந்திய சிந்தனையை நம்பும் இதுபோன்ற அனைத்து கட்சிகளும் முதலில் தேர்தல் ஆதாயங்களுக்காக அணிசேர்வதற்கு முன்பு ஒன்றுபட்ட எதிர்க்கட்சியாக ஒன்றிணைய வேண்டும் என்றார்.

“தேர்தல் நேரத்தில், இது தேர்தல் கூட்டணிகளாக மாற்றப்படுகிறதா இல்லையா என்பதை நாங்கள் தீர்மானிக்க முடியும்,” என்று அவர் கூறினார், மதச்சார்பற்ற கட்சிகளின் கருத்தியல் கூட்டமைப்பை ஆதரிக்கிறார்.

‘மென்மையான இந்துத்துவா’வுடன் காங்கிரஸின் முயற்சி தோல்வியுற்றதா, கட்சி மதச்சார்பின்மையை வலுவாக ஆதரிக்க வேண்டுமா என்று கேட்டதற்கு, அய்யர், “மென்மையான இந்துத்துவா” என்ற வெளிப்பாட்டை நான் நிராகரிக்கிறேன், ஏனெனில் நான் நம்பவில்லை

காங்கிரஸ் ஒரு மென்மையான இந்துத்துவா கட்சியாக மாறும் திசையில் நகர்ந்துள்ளது, ஆனால் ‘மதச்சார்பின்மை’ என்ற வார்த்தையைப் பயன்படுத்துவதில் இல்லாததும் தயக்கமும் இருப்பது போன்ற பிற ஒத்த சொற்களைக் கண்டுபிடிக்க முயற்சிப்பது தெளிவாகிறது

மதச்சார்பின்மை என்ற கருத்தில் நம்பிக்கையும் நம்பிக்கையும் ஒரு குறிப்பிட்ட விருப்பத்தை பன்மைவாதம் குறிக்கிறது. ”

“இந்தியா ஒரு மதச்சார்பற்ற நாடு, எனவே நமது அரசியலமைப்பின் சாராம்சம் மற்றும் இந்தியாவின் ஐடியா என்று நாங்கள் அழைத்ததன் சாராம்சம் எது என்பதை வெளிப்படுத்துவதில் நாங்கள் உறுதியாக இருக்க வேண்டும்” என்று அவர் கூறினார்.

admin Author