நாசாவின் மார்ஸ் 2020 ரோவர் பண்டைய வாழ்வை ஆராய – ஹான்ஸ் இந்தியா

நாசாவின் செவ்வாய் கிரகத்தின் 2020 ரோவர், ரெட் பிளானட்டிற்கான அதன் சமீபத்திய ரோபோ பணியானது, செவ்வாய் கிரகத்தில் புராதன வாழ்க்கையை ஆராய்வதற்கான தொழில்நுட்பத்தை உள்ளடக்கியுள்ளது, இது விண்வெளி விண்வெளி நிறுவனத்தின் ஜெட் புரோபல்சன் லேபாரட்டரின்படி.

செவ்வாய் கிரகத்தின் 2020 ரோவர் நோக்கம் பண்டைய வாழ்வின் அறிகுறிகளைக் காண்பது ஆகும். பூமியின் மீது மீண்டும் எதிர்கொள்ளும் குழாய்களில் அவற்றைக் கடந்து, மார்ஷிய மேற்பரப்பு மாதிரிகள் சேகரிக்க முதல் விண்கலம் இருக்கும், Xinhua செய்தி நிறுவனம் வியாழக்கிழமை அறிக்கை.

செவ்வாய் கிரகத்தின் வளிமண்டலம் பெரும்பாலும் கார்பன் டை ஆக்சைடு மற்றும் மிகவும் மெல்லியதாக உள்ளது, இது பூமியைவிட 100 மடங்கு குறைவான அடர்த்தியானது, எந்த மூச்சுக்குட்படும் ஆக்ஸிஜன் இல்லாமல். மேற்பரப்பில் நீர் இல்லை, நிலவுடைமை உறைநிலையில் உள்ளது, சூரியனின் கதிர்வீச்சு அல்லது பாதுகாப்பான தூசிப் புயல்களில் இருந்து பாதுகாப்பு இல்லை.

உயிர்வாழ்வதற்கு முக்கியமானது தொழில்நுட்பம், ஆராய்ச்சி மற்றும் சோதனை என்பதாகும், JPL கூறியுள்ளது, செவ்வாய் 2020 சேர்த்து அனைத்து முனைகளிலும் உதவும்.

2020 ஆம் ஆண்டு ஜூலை மாதம் தொடங்கப்பட்டபோது, ​​விஞ்ஞானம் சமீபத்திய அறிவியல் மற்றும் பொறியியல் கருவிகளைக் கொண்டு செல்லும்.

செவ்வாய் கிரகத்தைச் சுற்றுவதற்கு முன், விண்கலத்தின் ஏரோஷெல்லில் உள்ள சென்சார்கள், ரோவர் இணைக்கும் காப்ஸ்யூல், அது எப்படி வெப்பமடைகிறது மற்றும் வளிமண்டல நுழைவாயிலில் நிகழ்கிறது என்பதைப் படிக்கும்.

ரோவர் பாதுகாப்பான தரையிறங்களுக்கான ஒரு படி எடுக்கும் ஒரு வழிகாட்டு அமைப்பு உள்ளது. நிலப்பரப்பு சார்பு ஊடுருவல் என்று அழைக்கப்பட்ட இந்த புதிய முறைமை, முன்-ஏற்றப்பட்ட வரைபடத்திற்கு வளிமண்டலத்தில் கேமரா படங்களை எடுப்பதன் மூலமும், அதனுடன் நிலப்பரப்புகளை பொருத்துவதன் மூலமும் விண்கலம் எடுக்கப்பட்டிருக்கிறது.

விண்கலம் அபாயகரமான நிலப்பரப்பை நோக்கி செல்கிறது என்றால், அது ஒரு பாதுகாப்பான இறங்கும் இலக்கை நோக்கி திசைதிருப்பப்படும்.

செவ்வாய் கிரகத்தில் உயிர்வாழும் ஒரு ஆக்ஸிஜன் தேவைப்படுகிறது. செவ்வாய் ஆக்ஸிஜன் இன்-ஸிடு வள ஆதார பயன்பாட்டு பரிசோதனை எனப்படும் ஒரு கன வடிவ வடிவமான கருவி, கார்பன் டை ஆக்சைடு ஆக்ஸிஜனை மாற்றியமைக்கும் இடைவெளி-சேமிப்பு மாற்றுதலை ஆய்வு செய்கிறது.

மார்ஸ் 2020 செவ்வாய் கிரகத்திற்கு ஒரு தரையில் ஊடுருவி ரேடரை சுமந்து செல்கிறது, இது முதலில் மார்டியின் மேற்பரப்பில் இயக்கப்படும். புராதன ஏரி படுக்கைகள் போன்ற புதைக்கப்பட்ட புவியியலைப் பார்க்க விஞ்ஞானிகள் அதன் உயர்-தீர்மானமான படங்களைப் பயன்படுத்துவார்கள்.

ரோவர் எதிர்கால விண்வெளி வீரர்களுக்கு சிறந்த முகாம்களில் வடிவமைக்க உதவும் அறிவியல் அறிவியலும் சேகரிக்கும், JPL கூறியுள்ளது.

admin Author