கிரிஷ் கர்னாட் – லைவ்மின்ட் என்ற சொல்லப்படாத கதை

பெங்களூரு: கிரிஷ் கர்னாட் அவரது மரணத்திலிருந்து ஒரு காட்சியை உருவாக்கவில்லை. அவர் அப்படி எழுதினார். எந்தவொரு அரசியல்வாதியும், சடலங்களுடனும், அரசு சவ அடக்கத்துடனும், மூடிய வரிசைகளில் பொதுமக்கள் இல்லை, மூச்சுத்திணறல், அறியாத வர்ணனையுடன் எந்த தொலைக்காட்சி குழுவினரும் இல்லை, எந்த மதகுருமார்களும், பாடல்களும், சடங்குகளும் இல்லை. அவர் தனது கடைசி செயல்க்கு தனியுரிமை மற்றும் கண்ணியம் கட்டளையிட்டார். பெங்களூரில் சில சமீபத்திய உயர்நீதிமன்றங்களில் வெளியேற்றப்பட்டார், அவரது சக எழுத்தாளர் யு.ஆர் அனந்தமூர்த்தி உட்பட, இது முற்றிலும் மாறுபட்டதாக இருந்தது.

இது முற்றிலும் எதிர்பாராதது அல்ல. கர்நாடனின் unsentimental பொது நபர், மற்றும் ஒரு சில பகுத்தறிவு, நடைமுறைக்கேற்ற வழிநடத்துதல், அதன் எட்டு தசாப்தங்கள் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் இது இருந்தது. ஆனால், சில சமயங்களில் பொதுமக்கள் முகமூடிகள் அணிந்துகொண்டு, உயிருடன் இருக்கும்போது, ​​இது இரக்கமின்றி இரத்தம் சிந்துகிறது. கர்னடோடு அல்ல. அவரது வாழ்க்கை அணுகுமுறை ஒருமைப்பாடு அவரது இறுதி பயணம் ஒப்புதல்.

2011 ஆம் ஆண்டில் கன்னட பத்திரிகையில் வெளியிடப்பட்ட சுயசரிதையில் அவர் எழுதிய கட்டுரையில், ” ஆசாத்தா ஆயுஷா” (கிட்டத்தட்ட ஒரு ஆயுட்காலம் விளையாட்டாக மொழிபெயர்த்தார்) என்ற தலைப்பில் எழுதியது : “பாப்பா [அவரை அழைத்தபடியே ] ஒரு நாத்திகர். ‘உங்கள் புனிதமான பிரசாதத்தை சாப்பிட ஒரு காகம் போல நான் திரும்பி வரமாட்டேன்’ என்று கூறினான். [மூப்பர்கள் குடும்பத்திற்குச் செலுத்திய காணிக்கைகளை ஆசீர்வதிக்கவும், ஆசீர்வதிக்கவும் மூப்பர்கள் மீண்டும் வருவார்கள் என்ற பொதுவான நம்பிக்கையைப் பற்றி]. வேத சடங்குகளை நிகழ்த்திய பிராமணர்களுக்காக அவர் முற்றிலும் அசட்டை செய்தார். ‘நான் இறக்கும் போது, ​​அந்தக் திருடர்கள் என் வீட்டிற்குள் நுழைய அனுமதிக்காதே’ என்று அவர் கூறுவார். அவருடைய அறிவுரைப்படி அவரது உடல் எந்த சடங்குகளும் இல்லாமல் தகனம் செய்யப்பட்டது. பாலசந்த்ரா [மூத்த சகோதரர்] தான் பைரெட்டைக் காட்டினார். ”

அரை சுயசரிதை

கர்நாடகத்தின் மறைமாவட்டங்களில் எழுதப்பட்டிருப்பதைப் பற்றி நாம் நிறைய வாசிப்பு செய்திகளை வெளியிடுகிறோம். ஆனால் அவர்கள் பெரும்பாலும் பொதுமக்கள் கண்ணுக்குள் நுழைந்த நேரத்தில் இருந்தனர். அவர் நாடக ஆசிரியரானார், நடிகர், நிர்வாகி மற்றும் பொது அறிவார்ந்தவர். அநேக சாட்சிகள் அந்தக் கதையிலிருந்து கதைகளைத் தெரிவிக்கிறார்கள், மற்றும் இருந்தனர். கொலோசஸின் ஒளிவட்டம் உள்ளது, இது போன்ற பின்னோக்குப் பார்வையாளர்களை நிற்கிறது. ஆனால், பார்வையாளர்களுக்கு ஒரு பெரிய பார்வையாளர்களிடமிருந்து பின்தொடர்ந்து வரவில்லை. இது கன்னட மொழியில் எழுதப்பட்ட 300 க்கும் மேற்பட்ட பக்கங்களின் சுயசரிதையில் காணலாம்.

கர்நாடகத்தின் வாழ்க்கையின் முதல் பாதியை இது உள்ளடக்கியது என்ற அர்த்தத்தில், இந்த சுயசரிதை மொழிபெயர்க்கப்படாத நிலையில் உள்ளது. 17 ஆம் நூற்றாண்டில் ஆக்ராவின் பனாரசிதாஸ் என்று அழைக்கப்படும் ஜெயின் வர்த்தகரால் எழுதப்பட்ட ஆர்த்தகாணநகரைப் போன்றது என்று அவர் கூறுகிறார். இந்த துல்லியமான வர்த்தகர் தனது வாழ்க்கையின் கதையை நிறுத்திவிட்டார், இந்திய இலக்கிய வரலாற்றில், ஐம்பதுகளில், அதன் முழு வாழ்நாள் நூறு வருடங்கள் என்று கருதினார். “நான் இப்போது 73 [இருக்கிறேன்]. இந்தத் திரைப்படத்தின் கடைசி நிகழ்வு நான் திரைப்பட மற்றும் தொலைக்காட்சி நிறுவனம் இந்தியாவில் இருந்து வெளியேறும்போதுதான். நான் 37 வயதில் இருந்தேன், “கர்நாட் எழுதுகிறார்.

கர்நாடின் வாழ்க்கையைப் பற்றிய பல கேள்விகளுக்கும் ஆர்வத்துக்கும், இந்த பக்கங்களில் இருந்து பதில்களை விளக்கவும், பகுத்தாய்வதற்கும், மிகுந்த ஆர்வம் உள்ளதாகவும், ஆழ்ந்த மெருகேற்றும் பயிற்சியாகவும் இருக்கும். உதாரணமாக, அவரது தந்தையின் உடலில் சடலம் இல்லாதபோது, ​​விழா இல்லாததைக் கண்டோம். அவருடைய உத்வேகம் சரியாக இருந்து வந்தது என்று எளிமையாக முடிவு செய்ய வேண்டிய அவசியம் இல்லை, ஆனால் இது கர்நாடனின் வளர்ப்பு, வெளிப்பாடு, கற்றல், காரணம் மற்றும் தர்க்கத்தின் ஒரு பகுதியாக இருந்தது.

அதேபோல், கர்நாடகத்தின் செல்வாக்கு எவ்வாறு உயர்ந்துள்ளது என்பதைப் பற்றிய குறிப்புகளைத் தேடலாம், அவர்கள் எவ்வாறு கியூவில் போய்ச் சேர்கிறார்கள், அவை வடிவமைக்கப்பட்ட முக்கியமான பாத்திரத்தை எப்படிச் செய்தார்கள்? இங்கே, பான்-இந்திய வாசகரை அவர் வியப்புக்குள்ளாகி, வாழ்க்கையின் அனைத்து தயாரிப்புகளையும், ஆக்ஸ்போர்டுக்கு அல்ல, மும்பைக்கு மட்டுமல்லாமல், மும்பையின் தலைநகரில் இரண்டு சிறிய, கலாச்சார ரீதியாக வரையறுக்கப்பட்ட நகரங்களுக்கு 1956 க்குப் பிறகு கர்நாடகா): சிர்சி மற்றும் தர்வாத், அவர் உயர்த்தப்பட்டார் (அவர் இன்றைய மகாராஷ்டிராவில் மாத்தேரானில் பிறந்தார்).

சிர்சியில் நிழல் வரிகள்

கர்னாட்டின் தந்தை இந்த இரண்டு நகரங்களில் ஒரு டாக்டராக பணிபுரிந்தார் மற்றும் ஓய்வு பெற்றார் (பிந்தைய mortems சிறப்பு). அவரது தாயார் ஒரு பயிற்சி பெற்ற செவிலியர் மற்றும் ஒரு இளம் விதவை ஒரு குழந்தை. ஐந்து வருடங்களாக அவருடன் வாழ்ந்து ‘புத்திசாலித்தனமாக’ இருந்தபின், அவர் தனது தந்தையின் இரண்டாவது மனைவி ஆனார். அவளுடைய கணவரின் நாட்குறிப்பில், அவரது வாழ்நாள் முழுவதும் இறுதியில், 30 பக்கங்களில் அவர் வெளிவந்த அவநம்பிக்கையையும், வேதனையையும், அடக்குமுறையற்ற அவமானத்தையும், வேதனையையும் அவர் வெளிப்படுத்தினார்.

இது கர்நாடக சுயசரிதையின் வியத்தகு ஆரம்பமாகும். “வாழ்க்கையின் வலி, துன்பம் மற்றும் மகிழ்ச்சியுடன் என் முதல் சந்திப்புகள் நாங்கள் வாழ்ந்த [சிர்சி] மருத்துவமனை வளாகத்தில் நடந்தது. அங்கு நிறைய விஷயங்கள் எதிர்பாராத விதமாகவும், தத்துவ ரீதியாகவும் நடக்கும், ஆனால் தொடர்ச்சியாக. என்னை நிறுத்த யாரும் இல்லை, என் சகோதரி லீனா மற்றும் எங்கள் வயதில் குழந்தைகள் கூட்டு, இந்த முன்னோக்கி பார்வையாளர்கள் இருந்து அனைத்து. இருப்பினும், மூலையிலிருந்து இறந்த அறையில் இருந்து நாங்கள் தப்பிவிட்டோம். தற்கொலை, அல்லது விபத்து, அல்லது எங்கள் சிறு காதுகள் அடைந்த ஒரு கொலை, எங்கள் அப்பாவின் மனோபாவம், சடலங்களைத் திறந்து, அவற்றைப் பரிசோதித்தல், எங்களைப் பற்றிக் கவலைப்படாமல், . ”

மரணத்தின் நிழல் அவரது குழந்தைப் பருவத்தைத் தூண்டிவிட்டதால், கர்நாட் எழுதுகிறார், இறந்த உடல்கள் அவரை ஒரு உணர்வை தூண்டுவதை நிறுத்திவிட்டன. ஆனால், அவர் சேர்க்கிறார், அவர் பேய்கள் மீது இதேபோன்ற அறிக்கை செய்ய மாட்டார். இது அவரது கற்பனைகளில் ஓட்டம், இந்த பேய்கள் தான், ஒருவேளை அவரது வரலாற்று மற்றும் புராண நாடகங்களில் நுழைந்தது, இது எப்போதும் இருத்தலியல் மற்றும் உளவியல் ரீதியான கருத்தியல் ஆகியவற்றின் கலவையாகும். இது அவரது முதல் நாடகம் யயாதிக்கு பொருந்தக்கூடியது, ஹுவாதானில் உள்ள இடமாற்றம் அல்லது நாகமண்டலத்தின் சிதைந்த ஆளுமை ஆகியவற்றைத் தொடர்ந்து வந்த டக்ளக்ஸில் இருந்த பைத்தியக்காரத்தனத்தை இது காட்டுகிறது.

தாராளவாத அடித்தளம்

தாராளவாத மரபுகள், இனவாத ஒற்றுமை மற்றும் பண்பாட்டு வேறுபாடு ஆகியவற்றைப் பற்றி கர்நாடகத்தின் கடுமையான பொது நிலைகள், பின்னர் நாம் நன்கு அறிந்திருந்தால், சிரிசியில் சொல்லும் அவரது நனவில் அதன் ஆக்கபூர்வமான உட்பார்வை இருந்தது. அவருடைய வீட்டின் அருகே ஒரு தேவாலயம் இருந்தது, அங்கு கர்நாடகத்தின் கர்நாடக மொழியில் சேவை நடந்தது. ஒவ்வொரு ஞாயிற்றுக்கிழமையும் சபைக்கு வருகை தருவதோடு, நடப்பதில் கலந்துகொள்வதற்கும், பைபிளிலிருந்து கதைகளை கேட்பதற்கும், அவரை, அவரது உடன்பிறந்த சகோதரர்கள் மற்றும் பிற இந்து குழந்தைகளிடம் இது ஒரு நிகழ்ச்சியாக இருந்தது. கர்நாடக குடும்பத்தின் உயர் ஜாதி சித்ரபூர் சரஸ்வத் பிராமண சமூகத்திலிருந்து, நந்தன் நிலேகாணி, தீபிகா படுகோன், பிரகாஷ் படுகோன், ஷ்யாம் பெனகல் போன்றோரும் அல்லது சற்று தொலைதூரக் காலத்திலிருந்தே குரு தத்தைத் தேர்ந்தெடுத்தனர்.

ஒரு நல்ல வெள்ளிக்கிழமை நிகழ்விலிருந்து ஒரு சம்பவத்தை நினைவுகூர்ந்து அவர் இவ்வாறு எழுதுகிறார்: “அந்த நாளில் ஒரு குறிப்பிட்ட வருடம், குழந்தைகளை ஒரு பச்சோந்தியைப் பிடித்துக்கொண்டு, கிளைகள் இருந்து ஒரு குறுக்கு செய்து, உதவியற்ற உயிரினத்தை சிலுவையில் அறைந்தேன். அதன் நாக்கை வெளியே எடுத்தபோது, ​​அதன் தலையை ஆட்டிப்படைத்தபோது, ​​அது பூக்களைக் கொண்டு பொழிந்து ஜெபம் செய்தனர். அந்த கும்பலின் ஒரு பையன் சடங்கு நடந்தபோது ஒரு வர்ணனை கொடுத்தார்: கிறிஸ்து சிலுவையில் அறையப்பட்டபோது, ​​ஒரு பச்சோந்தி அவரை பரிகாசம் செய்தார், ஆகையால் அது இப்போது மனந்திரும்ப வேண்டும். ”

அந்த நேரத்தில் இன்னொரு சம்பவம் இன்னும் உள்ளது. சித்ராபூர் சரஸ்வத்தின் பிரதான போதகர் சிர்சியில் கர்நாடகத்தின் வீட்டிற்குச் சென்றபோது, ​​அவரது நிலைக்குத் தகுதியற்ற தலைவர் இல்லை. பிஷப்புக்கு ஒதுக்கப்பட்டிருந்த அந்த ஆலயத்தின் அருகே உள்ள ஒரு தேவாலயத்தைச் சேர்ந்த குடும்பத்தினர் குடும்பத்தினர். “தேவாலயத்தில் இந்து நாளிதழின் தலையைத் தக்கவைத்துக்கொள்வதற்கு நாற்காலியில் உட்கார்ந்து கொண்டிருப்பது எந்தப் பிரச்சினையும் இல்லை” என்கிறார் கர்னாட்.

இந்தியாவின் சிறிய மற்றும் பெரிய நகரங்களில் இந்த குற்றமற்ற மற்றும் விடுதி பெரும்பாலும் காணாமல் போய்விட்டது. சிர்சி போன்ற நகரங்களில் காணாமல் போன வேறு ஏதும் உள்ளது. கர்நாடகத்தின் கூற்றுப்படி, மின்சக்தி இல்லாத நிலையில் இருளைக் கொண்டு வந்த காதல் இது. பிளஸ், தயாரிக்கப்படும் பொழுதுபோக்கு உலகில் ஒவ்வொரு கிரைவ்ஸ், மூலையில், லேன் மற்றும் பைலினிலும் உள்ள கதைகள் மிகுதியாக இருந்தன. மனதில் அதன் சுயாதீன பிரபஞ்சம் வேலை செய்ய சுதந்திரம் இருந்தது. “மருத்துவமனையில் வீட்டிலும் பின்னர் ராயராபேட் வீட்டிலும் நாங்கள் பத்து வருடங்களாக சிர்சிவில் தங்கி இருந்தோம். நாம் இருளை அனுபவித்து வாழ்ந்தோம், உண்மையில் அதை வளர்த்து வளர்த்தோம் என்று சொல்வது மிகவும் பொருத்தமாக இருக்கும். அந்த இருள் வெளிச்சத்தில் நம் உணர்வுகளைத் தூண்டுவதற்கு நூற்றுக்கணக்கான வழிகளில் வந்தோம் “என்று அவர் எழுதுகிறார்.

தர்வாட்டில் வளரும்

கர்நாடகத்திற்கு அடுத்த நகரமான தார்வாட் அறிவு மற்றும் கல்விக் கோட்பாடுகள் பற்றிய விவரங்கள். அவரது அறிவார்ந்த போக்கு வடிவத்தை எடுக்கிறது. அவர் இங்கு இலக்கியம் மற்றும் தத்துவத்தைப் பற்றி உணர்ச்சிவசப்படுகிறார், ஆனால் அவருடைய நடைமுறைத்திறன் அவரை கணிதத்திற்கு நெருக்கமாக இழுக்கிறது. அவர் ஒரு கவிஞனாகச் சித்தரிக்கப்படுகிறார், ஆனால் நாடக ஆசிரியராக முடிகிறது. ஒரு சிறிய நகரின் வரம்புகளைத் தப்பித்துக்கொள்ளும் நோக்கத்தை அவர் உருவாக்கும் தார்வாட்டில் உள்ளது, ஆனால் இங்கிலாந்திலிருந்து புதுப்பிக்கப்பட்ட அன்பைக் கொண்டு வந்து தனது வேர்களை கொண்டாட இரண்டு பங்களாக்களை வாங்குகிறார். ரியல் எஸ்டேட் ஏற்றம் தொடங்கும் போது பங்களாக்களின் அமைதி மற்றும் சித்திரங்களை பாதுகாக்க அவர் சண்டையிடுகிறார்.

இது ஒரு சிறிய வெளியீட்டாளர், மனோகரா கிராந்தாமலா, தார்வாட்டில் ஒரு சிறிய அறையில் தங்கியிருந்தார், இது அவரது அசாதாரண திறமைக்கு உதவியது, மற்றும் அவரது படைப்புகள் அனைத்தையும் தொடக்கத்தில் இருந்து முடிவுக்கு வந்தது, அதில் கன்னட சுயசரிதை உள்ளடங்கியது. அவரது உலகளாவிய வெற்றியைப் பெற்ற போதிலும், அது இயங்காத ஜோஷி குடும்பத்திற்கு அவரது விசுவாசம் அலைவதில்லை. தற்செயலாக, அவர்கள் இந்துஸ்தானி இசையமைப்பாளரான பிம்சென் ஜோஷிவின் நெருங்கிய உறவினர்கள்.

தர்வாட்டில் அவருடைய மாணவர் ஆண்டுகள் பற்றி கர்னாட் கூறுகிறார்: “கணிதவியலாளராக ஆரம்பத்தில், ஆரம்பத்தில் நான் இந்த விஷயத்திற்கு மிகவும் விசுவாசமாக இல்லை. நான் அதை எடுத்து உயர் மதிப்பெண்கள் அடித்த இருந்தது. ஆனால் மாதங்களுக்குள் நான் மூழ்கியிருந்தபோது அதன் தாளம், அதன் சுருக்கம், அதன் முன்னேற்றம், மற்றும் கிரெஸ்கெண்டோ ஆகியவற்றை புரிந்துகொள்ள ஆரம்பித்தேன். அதன் அழகு என் கண்களுக்கு முன் நடனமாடியது. ஆல்டுஸ் ஹக்ஸ்லியின் நாவலில் ஒரு கதாபாத்திரமானது பினோமியல் தேரையின் அழகுடன் அழுகிறது. எண்கள், அலை, கிளை கிளை மூலம் அவர்களின் மாய பண்புகளை அவிழ்த்து போது இந்த எதிர்வினை பற்றி ஆச்சரியம் எதுவும் இல்லை. நான் ஆக்ஸ்போர்டில் டக்ளாக் எழுதுவதற்குத் தொடங்கியபோது கணிதம் என்னைப் பாதித்தது என்று உணர்ந்தேன். நான் கோட்பாடுகளில் பணிபுரியும் போது கட்டமைப்பியல் பிரச்சினைகளை தீர்க்கிறேன். நான் முதல் உள் நெட்வொர்க் மற்றும் உறவு வேறுபட்ட அம்சங்கள் மற்றும் நாடகம் பாத்திரங்கள், பல்வேறு புள்ளிகளில் அதன் சமநிலை என்ன இருந்தது, மற்றும் அது ஒரு கோட்பாடு நடக்கிறது போல, ஒரு குறிப்பிட்ட திசையில் நாடகம் முன்னேற என்றால் என்ன சமநிலை என்ன நடந்தது. தொழில்நுட்ப பயிற்சி, நான் கணிதத்தில் இருந்து நாடகங்களை எழுத வேண்டியிருந்தது. ”

தார்வாட்டில், கேம்பிரிட்ஜில் உள்ள பெரிய தத்துவவாதி லுட்விக் விட்சென்ஸ்டைனின் கீழ் கணிதம், மனதை, மொழி ஆகியவற்றின் தத்துவத்தை பயின்ற கஜே ஷா என்றழைக்கப்பட்ட ஒரு ஆசிரியரின் சிறகுகளின் கீழ் அவர் வந்தார். ராகேஸ் ஸ்காலர்ஷிப்பிற்காக விண்ணப்பிக்க கர்நாடகத்தை முதலில் முதன்முதலாக ஷா ஆவார். ஆனால் குருநாதர் குருவை வணங்குவதில்லை. முஸ்லிம் விரோத அரசியலுக்காக ஷா ஆனார், பின்னர் அவசரநிலைக்கு ஆதரவு கொடுத்தார் மற்றும் ராம் ஜனங்கூமின் இந்துத்துவ அரசியலுக்கு ஆதரவளித்தார், அவரது சமரசத்தால் அவர் கஷ்டப்படுகிறார்.

முடிவில்

கடைசியாக, கர்னடனின் படைப்பு ஒடிஸிக்குத் திரும்புவதற்கு, வெளிநாடுகளில் வசிக்கும் எளிமையான வழிகாட்டுதல்களை ஏன் விட்டுக்கொடுத்தார் மற்றும் ஆங்கிலத்தில் எழுதும் ஒரு அற்புதமான கல்வியின் உச்சத்தை எடுத்தது ஏன்? ஆக்ஸ்போர்டில் இருந்தபோது, ​​அவரது நாடகம் யயாதி கன்னடாவில் வெளியிடப்பட்டது, அது ஒரு வெற்றிகரமான வெற்றியாக மாறியது.

அரிதாக உணர்ச்சி வெளிப்பாட்டில், கர்நாட் எழுதுகிறார்: “அந்த சமயத்தில், ஆங்கில சமுதாயத்தில் பல்வேறு விதமான அன்னியங்களை அனுபவித்தபின், திறமை பற்றி அப்பாவித்தனமானது பெரும் வரவேற்பைப் பெற்றது, இங்கிலாந்தில் வெற்றிகரமாக நிறைவேற்றப்பட்டது, என் தலையில் ஓரளவு கரைந்தது. நான் கன்னட அறிவார்ந்த உலகம் என் முதல் நாடகம் கொண்டாட கூடிய அருமையான தாய்வழி பாசம் எனக்கு கிடைக்குமா என்று நான் கேட்டேன்? வெளிநாட்டில் குடியேற என் முடிவை வெறுமனே மட்டுமல்ல, சுய தோற்கடிக்கவும் முடிந்தது என்று முடிவு செய்தேன் … எனவே, இந்தியாவில் ஒரு கலாச்சார மறுசீரமைப்பு தொடங்கினேன். நாட்டின் பொருளாதாரம் போராடி இருந்தாலும், திரைப்படங்கள், இலக்கியம் மற்றும் நாடக உலகில் ஒரு பெரிய புதிய ஆவி உருவானது. அது ஒரு புதிய சகாப்தத்திற்கு கதவுகளை திறந்து விட்டது, அது என்னை பெரிதுபடுத்தியது. இது நான் முடிவெடுத்த இந்த முடிவிலா சந்தர்ப்பத்தில். ”

அவர் மிகச் சிறிய நேரத்தில் அந்த மறுபிறப்பு ஆவியின் முழுப்பொருளாக ஆனார்.

சுகதா ஸ்ரீநிவாசராஜு ஒரு பத்திரிகையாளர் மற்றும் எழுத்தாளர் ஆவார். இந்த கட்டுரையில் ஆங்கிலத்தில் கன்னட பத்திகளை மொழிபெயர்த்தவர் ஆசிரியர் ஆவார்

admin Author