INTERVIEW-Ebola உகாண்டா பரவுகிறது என்று தெரியவில்லை – WHO – தாம்சன் ராய்டர்ஸ் அறக்கட்டளை

காங்கோவிலிருந்து வந்த பிறகு இரண்டு பேர் உகாண்டாவில் எபோலா இறந்துவிட்டனர்

ஸ்டீபனி நெபேஹே மூலம்

காங்கோவைச் சேர்ந்த 2 பேர் உயிரிழந்த போதிலும், உகாண்டாவில் எபோலா பரவுவதை யாரும் அறியவில்லை என உலக சுகாதார நிறுவனம் (WHO) நிபுணர் ராய்ட்டர்ஸ் செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது. வியாழக்கிழமை.

டாக்டர் மைக் ரியான், WHO இன் அவசர திட்டத்தின் தலைவர், அவர் உகாண்டா சோதனை சிகிச்சை மருந்துகள் பயன்படுத்த ஒப்புதல் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று கூறினார், “ஏற்றுமதி நாட்களில்”. கண்காணிப்பு மற்றும் தடுப்பூசி அதிகரித்துள்ளது, ஆனால் அங்கு வழக்குகளுக்கு இதுவரை “எந்தவிதமான பீதியும் இல்லை”.

காங்கோ ஜனநாயகக் குடியரசிலிருந்து வந்த ஒரு வாரம் இந்த வாரம் உகாண்டாவில் ஒரு இளம் பையன் மற்றும் அவரது பாட்டி இறந்தார்கள். எபோலா மற்றும் மூன்று பேர் உகாண்டாவில் தனிமைப்படுத்தப்பட்டுள்ளனர் ஆனால் அறிகுறிகளைக் காட்டவில்லை என மற்றொருவர் உறுதிப்படுத்தப்பட்டுள்ளார், ரியான் கூறினார்.

உகாண்டா சுகாதார மந்திரி வியாழனன்று முன்னர் காங்கோவிற்கு மீண்டும் இறந்த இரண்டு நபர்களின் உறவினர்களை அனுப்பியதாகக் கூறியது, 3 வயது சிறுவன் நோயால் பாதிக்கப்பட்டதாக உறுதிப்படுத்தப்பட்டது.

ரையன், காங்கோவில் சிகிச்சை பெறும் சிறுவன் சிகிச்சை பெற முடியும் என்று உறுதி செய்யப்பட்டு, உகாண்டாவில் இன்னும் தயாராகவில்லை என்று கூறினார்: “அந்த சிகிச்சையைப் பயன்படுத்துவதற்கான நெறிமுறைகள் தற்போது உகாண்டாவிற்குள் இறுதி ஒப்புதலின் கீழ் உள்ளன, மேலும் அங்குள்ள மருந்துகள் வரும் நாட்களில், “என்று அவர் கூறினார்.

கிழக்கு கொங்கோ வரலாற்றில் இரண்டாவது மோசமான எபோலா திடீர் நிகழ்வுகளை எதிர்கொண்டுள்ளது, வட Kivu மற்றும் Ituri மாகாணங்களில் 2,071 பேர் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர், இதில் 1,396 பேர் இறந்துள்ளனர்.

உகாண்டாவில் உள்ள சுகாதாரத் தொழிலாளர்கள் மற்றும் வைரஸ் தொடர்பான நோயாளிகள் – 27 நோயாளிகளின் தெரிந்த தொடர்புகள் உட்பட – வெள்ளிக்கிழமை தொடக்கம் தடுப்பூசி போடப்படும், ரியான் கூறினார். இந்த வாரம் உகாண்டாவிற்கு 3 மெக்டொக் பரிசோதனை தடுப்பூசி 3,500 மருந்துகளை அனுப்பியுள்ளது.

“வைரஸ் சமூக நெட்வொர்க்குகள், குடும்ப நெட்வொர்க்குகள் வழியாக பரவுகிறது, மேலும் அந்த சமூக நெட்வொர்க்குகளை அடையாளம் காண்பதுடன், அந்த தொடர்புகளின் தொடர்புகளும் தொடர்புகளும் தடுப்பூசி செய்யப்படுவது மிகவும் பயனுள்ள மூலோபாயமாகும்” என்று ரியான் கூறினார்.

WHO இன் அவசரக் குழு வெள்ளிக்கிழமை வெள்ளிக்கிழமை சந்திக்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது, எபோலா வெடிப்பு ஒரு சர்வதேச அவசரமாக இருக்கிறதா என்பதை தீர்மானிக்க, இது பயண அல்லது வர்த்தக தொடர்பான பரிந்துரைகளை வழங்க வழிவகுக்கும்.

“நோக்கு என்பது எல்லை எல்லையை கடந்துவிட்டால், எந்தவொரு ஆவணப்படுத்தப்பட்ட உள்ளூர் பரிமாற்றமும் இல்லை, காங்கோவில் இந்த தனிநபர்களின் வெளிப்பாடு ஏற்பட்டுள்ளது,” என்று ரியான் கூறினார்.

“நாங்கள் சமூகத்தில் ஒரு பீதி எதிர்வினை பார்த்ததில்லை” உகாண்டா, அவர் கூறினார். “எனவே கணினி, தயாரிப்பு முறைமை இதுவரை, மிக நன்றாக வேலை செய்துள்ளது, அது முடிந்த வேலைக்கு ஒரு சான்று.”

காங்கோவில் நோய் பரவுவதை சுகாதார ஊழியர்களின் தாக்குதல்கள் உட்பட பாதுகாப்பின்மை மோசமடைந்துள்ளது. ஜனவரி முதல், WHO 174 ஆவணங்களை ஆவணப்படுத்தியுள்ளது, இதில் 5 இறப்புகளும் 51 காயங்களும் சுகாதாரத்துறை ஊழியர்களுக்கும் நோயாளிகளுக்கும் இடையே ஏற்பட்டிருக்கின்றன. (ஸ்டீபனி நெபைகே மூலம் புகார் அளித்தல்)

எமது தரநிலைகள்: தாம்சன் ராய்ட்டர்ஸ் அறக்கட்டளை கொள்கைகள் .

admin Author