லைவ்மின்ட் – தொழிற்சாலை தொழிலாளர்கள் 4% க்கு ESI பங்களிப்பை மையம் குறைக்கிறது

புதுடில்லி: ஊழியர் நல காப்பீட்டுச் சட்டத்தின் கீழ் 6.5 சதவீதத்திலிருந்து 4 சதவீதமாகக் குறைக்கப்பட்டுள்ள பிரதமர் நரேந்திர மோடி தலைமையிலான அரசு, தொழிலதிபர்களின் சம்பள பங்களிப்பை குறைத்துள்ளது.

இந்த நடவடிக்கை இந்தியாவின் முறைசாரா தொழிலாளிமையை வடிவமைப்பதற்கும் மற்றும் சமூக பாதுகாப்புக் கவரேடுகளை விரிவுபடுத்துவதற்கும் இலக்காக உள்ளது.

ஈஎஸ்ஐ சட்டம் 1948, 21,000 ₹ வரை சம்பளம் வரைதல், 10 அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட ஊழியர்கள் பயன்படுத்தும் நிறுவனங்களுக்கு பொருந்தும். அரசால் நிர்வகிக்கப்பட்ட ஊழியர் அரசு காப்பீட்டு நிறுவனத்தால் (ESIC) நிர்வகிக்கப்படும் திட்டம் காப்பீடு, மருத்துவ, பணம், மகப்பேறு, இயலாமை மற்றும் சார்ந்துள்ள நன்மைகளுக்கு வழங்குகிறது.

திட்டத்தின் இணக்கத்தன்மையையும், தகவலையும் மேம்படுத்த மத்திய அரசு நடவடிக்கை எடுக்கும் என நிபுணர்கள் கருதுகின்றனர் மேலும் 1.3 மில்லியன் நிறுவனங்களில் பணிபுரிய 36 மில்லியன் ஊழியர்களுக்கு பயன் அளிக்கின்றனர்.

ESI திட்டத்தின் கீழ் சுகாதார நலன்கள் ஒரே மாதிரியாக இருக்கும், ஆனால் தற்போது இருக்கும் 1.75% க்கு பதிலாக ஊழியர்கள் இப்போது 0.75% சம்பளம் (அடிப்படை பிளஸ் கொடுப்பனவுகளை) வழங்க வேண்டும், அதே நேரத்தில் முதலாளிகள் பங்களிப்பு 4.75% 3.25%, தொழிலாளர் மற்றும் வேலைவாய்ப்பு அமைச்சின் படி. குறைந்த விகிதங்கள் 1 ஜூலை முதல் அமலுக்கு வரும். “பங்களிப்பு குறைந்த விகிதம் தொழிலாளர்கள் ஒரு கணிசமான நிவாரணத்தை கொண்டு வரும் மற்றும் அது ESI திட்டத்தின் கீழ் தொழிலாளர்கள் மேலும் சேர்ப்பது மற்றும் முறையான துறையில் தொழிலாளர்கள் இன்னும் மேலும் உறுப்பினர்கள் கொண்டு,” அமைச்சகம் கூறினார்.

“இதேபோல், முதலாளிகள் பங்களிப்பு பங்கு குறைப்பு நிறுவனங்களின் நிதி பொறுப்பு குறைக்கும், இந்த நிறுவனங்கள் மேம்படுத்தப்பட்ட நம்பகத்தன்மையை வழிவகுக்கும்,” அது கூறினார்.

“இ.எஸ்.ஐ. பங்களிப்பு விகிதத்தில் குறைப்பு சட்டத்தின் மேம்படுத்தப்பட்ட இணக்கத்திற்கு வழிவகுக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது,” என அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

ESI பங்களிப்பு குறைப்பு, குறைந்த செலவில் இருப்பதால், சுகாதார காப்பீட்டுத் திட்டத்தை செயல்படுத்துவதில் சிறந்த செயல்திறன் இருப்பதாக வல்லுனர்கள் தெரிவித்தனர்.

“பங்களிப்பு குறைந்த விகிதம் என்பது இருவரும் ஊழியர்களுக்கும் முதலாளிகளுக்கும் குறைவான செலவைக் குறிக்கிறது. பணியாளருக்கு அதிக சம்பளமாக வீடு சம்பளம் கிடைக்கிறது. திட்டத்தில் வரையறுக்கப்பட்ட நன்மைகளை குறைவான பங்களிப்பு செய்யாது, “கோபால் குமார், நடிகை மற்றும் பொருளாதார நிபுணர் Radgo & Co.

கடந்த டிசம்பரில், பொது மக்களுக்கு ESIC கீழ் இயங்கும் சுகாதாரப் பிரிவுகளை அரசாங்கம் திறந்து விட்டது. இந்த மையங்கள் மானிய விலையில், அதே போல் வெளிநோயாளர் மற்றும் நோயாளி வசதிகளை ஒரு பெயரளவு செலவில் வழங்குகின்றன. 154 மருத்துவமனைகள் மற்றும் 1,500 மருந்தகங்கள் ஆகியவை நாடு முழுவதும் ESIC மூலமாக இயக்கப்படுகின்றன.

2016 ஆம் ஆண்டு டிசம்பர் மற்றும் 2017 ஆம் ஆண்டுகளுக்கு இடைப்பட்ட காலப்பகுதியில், சமூக பாதுகாப்புப் பாதுகாப்புத் திட்டத்தை விரிவுபடுத்தும் நோக்கில் அரசாங்கம், வேலைத்திட்டங்கள் மற்றும் ஊழியர்களை பதிவு செய்வதற்கான ஒரு சிறப்புத் திட்டத்தை முன்னெடுத்திருந்தது. ஒரு கட்டமாக முறையில் நாடு. திட்டத்தின் கீழ் நன்மைகளை பெற தினக் உச்சவரம்பு மேலும் ₹ 15,000 இருந்து 1 ஜனவரி 2017 முதல் 21,000 மாதத்திற்கு அதிகரிக்கப்பட்டது.

இந்த முயற்சிகள் பதிவு செய்யப்பட்ட ஊழியர்களின் எண்ணிக்கை மற்றும் முதலாளிகளின் எண்ணிக்கை அதிகரித்தன மற்றும் ESIC இன் வருவாய் வருவாயில் கணிசமான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியது. காப்பீடு எண்ணிக்கை 2018-19-ல் 36 மில்லியன் 2016-17 இல் 31 மில்லியன் அதிகரித்துள்ளது போது, மொத்த பங்களிப்பு 22.278 கோடி ₹ செய்ய 13.662 கோடி குதித்தார்.

கடந்த மாதத்தில் நிலக்கரி பெரும்பான்மையுடன் NDA அரசாங்கம் அலுவலகத்திற்கு திரும்பியதிலிருந்து குறைந்த நடுத்தர வர்க்கத்திற்கு உதவ பல திட்டங்கள் அறிவிக்கப்பட்டன.

மத்திய அமைச்சரவையில் முதலாவது கூட்டம், வணிகர்கள், கடைக்காரர்கள் மற்றும் சுய தொழில் ஆகியவற்றிற்கான ஓய்வூதியத் திட்டத்தை அறிமுகப்படுத்தியதுடன், பிப்ரவரி மாத இடைக்கால வரவு-செலவு திட்டத்தில் அறிவிக்கப்பட்ட விவசாயிகளுக்கான வருமான உதவித் திட்டத்தின் நோக்கத்தை விரிவுபடுத்தியது.

admin Author