பாகிஸ்தான் நீதிமன்றம் ஆசிப் அலி ஜர்தாரி மீதான இந்துஸ்தானில் 11 நாள் அபராதம் விதித்துள்ளது

பாகிஸ்தானின் முன்னாள் அதிபர் ஆசிப் அலி சர்தாரி, 11 ம் நாள், 11 ம் திகதி, 11 ம் திகதி, புதன்கிழமை, 11 ம் திகதி, பல மில்லியன் டாலர் பண மோசடியில் ஈடுபட்டதாக கைது செய்யப்பட்டார்.

இஸ்லாமாபாத் உயர்நீதிமன்றம் தனது ஜாமீன் மனுவை நிராகரித்த பின்னர், ஜூன் 10 ம் திகதி இஸ்லாமாபாத்தில் உள்ள அவரது இல்லத்தில் இருந்து 63 வயதான பாகிஸ்தான் பொதுச் சபை தலைவர் (பிபிபி) தேசிய கணக்கீட்டுப் பணியகம் (என்ஏபி) கைது செய்யப்பட்டார்.

அவர் ஜபல்பூர் நீதிமன்றத்தில் நீதிபதி முஹம்மத் அர்ஷத் மாலிக்கிற்கு முன் அளிக்கப்பட்டார். அவர் ஜபீர் சர்தாரிக்கு 11 நாள் சிறைத் தண்டனை வழங்கப்பட்டு ஜூன் 21 ம் திகதி மீண்டும் நீதிமன்றத்தில் சமர்ப்பிக்கப்பட வேண்டும் என்று உத்தரவிட்டார்.

நீதிமன்ற விசாரணையின்போது, ​​NAB ஆனது திரு ஜர்தாரிக்கு 14 நாள் உடல் ரீதியான அனுமதியைக் கோரினார், அவருடைய ஆலோசகர் ஃபாரூக் எச்.நெக் எதிர்த்தார்.

வங்கி அதிகாரிகளின் உதவியுடன் போலி வங்கி கணக்குகள் திறக்கப்பட்டதாக NAB வக்கீல் முசாஃபர் அபாசி நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார். சர்தாரி கைது செய்யப்பட்டார், விசாரணையின்போது அவரது மறுப்பு அவசியமாக இருந்தது.

சிறைச்சாலையில் கூடுதல் வசதிக்காக வக்கீல் ஃபரூக் நிக்கின் மூலம் விண்ணப்பம் செய்யப்பட்டுள்ளது.

பிரதமர் இம்ரான் கான் “தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட” தலைவர் மற்றும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டவர் அல்ல என்று நீதிமன்றத்திற்கு வெளியான ஊடகங்களைப் பற்றி பேசுகிறார். உள்துறை மந்திரி இஜாஸ் ஷா கைது செய்யப்பட வேண்டும் என்று அவர் கோரியுள்ளார்.

திரு. ஜர்தாரி மற்றும் அவரது சகோதரி ஃபைல் தல்பூர் ஆகியோர் போலி நாணய மோசடியில் ஈடுபட்டுள்ள முக்கிய குற்றவாளிகளில் இரண்டு பேர் பாகிஸ்தானிலிருந்து சட்டவிரோதமாக பெறப்பட்ட நிதிகளை போலி வங்கிக் கணக்குகளை பயன்படுத்தி வருகின்றனர்.

NAB அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, போலி வங்கி கணக்குகள் மூலம் 150 மில்லியன் டாலர்கள் பரிவர்த்தனை செய்யப்பட்டது.

கைது செய்யப்பட்டுள்ள உத்தரவுகளை ஜூன் 9 ம் தேதி NAB, போலி வங்கிக் கணக்கு வழக்கு விசாரணையில் ஆய்வு செய்த ஊழல் எதிர்ப்பு கண்காணிப்பு ஆணையம் வழங்கப்பட்டது.

ஜர்தாரி நீதிமன்றத்தில் ஜூன் 11 ம் திகதி கடுமையான பாதுகாப்பு ஏற்பாடுகள் செய்யப்பட்டன. சுமார் 1,500 பாதுகாப்பு அதிகாரிகளும் நியமிக்கப்பட்டனர். NAB தலைமையகத்திற்கு வெளியே குறைந்தப்பட்சம் 300 போலீஸ்காரர்கள் பணியாற்றினர், அதே சமயத்தில் பொறுப்புணர்வு நீதிமன்றத்திற்கு வழிவகுத்த சாலைகளும் அனைத்து வகையான போக்குவரத்திற்கும் மூடப்பட்டன.

நீதிமன்றத்தில் அவர் வருவதற்கு முன்னதாக, மூன்று உறுப்பினர்கள் கொண்ட டாக்டர்கள் முன்னாள் ஜனாதிபதியின் மருத்துவ பரிசோதனையை நடத்தினர். NAB ஆதாரங்களின்படி, திரு ஜர்தாரி உடல் ரீதியான காவலுக்கு பொருந்துவதாகக் கண்டறியப்பட்டார்.

2008 முதல் 2013 வரை பாகிஸ்தானின் 11 வது ஜனாதிபதியான திரு ஜர்தாரி, போலி கணக்குகளுடன் எந்தவொரு தொடர்பும் மறுக்கவில்லை. ஆளும் பாக்கிஸ்தான் தெஹ்ரிக்-இ-இன்சாஃப் கட்சியின் எதிர்க்கட்சித் தலைவர்களை தவறாக வழிநடத்தும் குற்றச்சாட்டின் ஒரு பகுதியாக இந்த குற்றச்சாட்டு கூறப்பட்டுள்ளது.

கடந்த ஆண்டு பொதுத் தேர்தலில் சிந்து மாகாணத்தின் NA-213 நவாப்சா தொகுதியில் இருந்து தேசிய சட்டமன்ற உறுப்பினராக அவர் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.

சர்தாரி கைது, நாட்டின் பல பகுதிகளிலிருந்தும், கட்சி சார்புடைய சிந்து மாகாணத்தில், பி.பீ.பீ. தொழிலாளர்களின் எதிர்ப்பாளர்களிடமிருந்தும், ஆர்ப்பாட்டக்காரர்களிடமிருந்தும் ஒரு வலுவான எதிர்வினையை தூண்டியது.

அவரது தந்தை கைது செய்யப்பட்டு, இம்ரான் கான் அரசாங்கத்தால் “அரசியல் பழிவாங்கல்” என்ற ஒரு செயல், பிபிபி தலைவர் பிலாவல் பூட்டோ ஜர்தாரி கூறுகையில், ஒவ்வொரு குடிமகனுக்கும் நியாயமான விசாரணைக்கான உரிமையை அரசியலமைப்பு உறுதி செய்கிறது. கட்சித் தொழிலாளர்களுக்கு அமைதியாக இருக்குமாறு கட்சித் தொழிலாளர்களுக்கு அவர் வேண்டுகோள் விடுத்தார்.

பிரதமர் எதிர்க்கட்சி பாகிஸ்தான் முஸ்லீம் லீக்-நவாஸ் கைது செய்யப்பட்ட நேரத்தை விசாரித்தார். ஜூன் 11 ம் திகதி அரசாங்கம் “சர்வதேச நாணய நிதியம் தயாரிக்கப்பட்ட மக்களுக்கு எதிரான பட்ஜெட்” என்பதிலிருந்து பொதுமக்கள் கவனத்தை திசைதிருப்ப செய்திருப்பதாக குற்றம் சாட்டினார்.

admin Author