தொலைபேசி மோசடிகளுக்கு வீழ்ச்சி டிமென்ஷியா ஆரம்ப அறிகுறியாக இருக்கக்கூடும், ஆய்வில் கூறுகிறது – சிஎன்என்

(CNN) பெண் தனியாக வாழ்கிறார், ஆனால் அவர் அரிதாகவே தனியாக உள்ளார். நண்பர்களே மிகவும் காலையுணர்வை நிறுத்திவிட்டு, வாரத்தில் ஒரு மருமகள் வருகிறாள். இன்னும், அவளுடைய மதியம் மற்றும் மாலை நேரங்களில் அவளுடைய நாற்காலியில் உட்கார்ந்துகொண்டு, மேகத்திலிருந்தும் வானத்திலிருந்தும் ஒரு படத்தின் ஜன்னல் மூலம் பார்த்துக் கொண்டிருக்கிறார்கள். அழைப்பாளர் நன்றாக இருந்தது.

“நல்ல மதியம்,” அவர் தனது முதல் பெயரை பயன்படுத்த முடியும் என்பதை கேட்டு ஒரு கூரிய குரலில் கூறினார். அவர் ஸ்வீப்ஸ்டேக்கிற்குள் நுழைவதை நினைவில் கொள்ள முடியவில்லை, ஆனால் அவளுக்கு அவளுக்கு உறுதியளித்தது, அது அவருக்குத் தேவையில்லை என்று உறுதியளித்தார்: என்ன விஷயம், அவர் சொன்னார், அவர் வென்றெடுப்பார். “நீங்கள் வெற்றி பெற்றது ஒரு தனிப்பட்ட முதலீட்டு வாய்ப்பு,” என்று அவர் விளக்கினார். அவர் $ 200 அனுப்பியிருந்தால், அவர் $ 2,000 திரும்பப் பெறுவார் – 10 முறை முதலீட்டில் திரும்பவும்.
“அவர் தனது வங்கியில் இருந்து $ 200 க்கு மாற்றினார், அது அதிகரித்துக்கொண்டே இருந்தது, மேலும் அவர்கள் தினமும் அழைத்தார்கள்,” என்று டாக்டர் ஏஞ்சலா சான்ஃபோர்ட் கூறினார். “அவள் ஒருவேளை $ 10,000 அல்லது $ 12,000 மகள் அறிந்திருப்பதற்கு முன்பு இருந்தாள்.”
சன்ஃபோர்டின் நோயாளி, பின்னர் மென்மையான புலனுணர்வு குறைபாடு கண்டறியப்பட்டது, நினைவக சோதனைகள் “சூப்பர் குறைந்த” அடித்த இல்லை, அவர் கூறினார்: அவரது மூளையில் பிரச்சனை நினைவில் நோயாளி திறன் ஆனால் தீர்ப்பு அவரது திறனை பாதித்தது.
ஒவ்வொரு ஆண்டும், 3 பில்லியன் டொலர் திருடப்பட்ட அல்லது மில்லியன் கணக்கான மூத்தவர்களிடம் இருந்து மோசடி செய்யப்படுகிறது, அமெரிக்க நீதித்துறை கூறுகிறது. சில நேரங்களில், நல்ல தீர்ப்பு தொலைபேசி வரை தொங்கும் அளவுக்கு: போலியான தொலைபேசி மார்க்கர்களுடன் ஒரு உரையாடலை முடிக்க கடினமாகக் கண்ட முதியவர்கள் டிமென்ஷியாவிற்கு ஆபத்தாக இருக்கலாம், புதிய ஆய்வு கூறுகிறது.
டிமென்ஷியா அறிகுறிகளைக் காட்டாத முதியவர்களின் பெரிய குழுவில், தொலைந்த தொலைபேசி மோசடி பற்றி எந்தவிதமான விழிப்புணர்வையும் இல்லாதவர்கள், லேசான அறிவாற்றல் சரிவுக்கு அதிக ஆபத்தில் இருப்பதாக நிரூபித்தனர், சில சந்தர்ப்பங்களில் அல்சைமர் நோய், ஆய்வில், ஆய்வின் படி, இதழ் Annals of Internal Medicine திங்களன்று வெளியிடப்பட்டது.
ரட் பல்கலைக்கழகத்தின் அல்சைமர் நோய் மையத்தில் ஆய்வு மற்றும் நரம்பியல் உளவியலாளர் பாட்ரிசியா பாயல் , ஆராய்ச்சி “பொதுவாக மூத்த மோசடி பற்றிய நமது புரிதலுடன் சேர்க்கிறது” என்று கூறுகிறார், உண்மையில், பல அறிவாற்றலுடன் கூடிய பழைய மக்கள் கூட இருக்கலாம் நிதி மற்றும் பிற மோசடி மோசடி மற்றும் முறைகேடு ஆபத்தில் மற்றும் உண்மையில் இந்த பிரச்சினையின் நோக்கம் புதிய ஒளி கொட்டகை. ”

நினைவக இழப்புக்கு முன்னர் மோசமான முடிவுகள் ஏற்படலாம்

சாத்தியமான “மதிப்பெண்கள்” மிகவும் வெளிப்படையானவை அல்ல, பாயிலுக்கும் அவரது சக ஊழியர்களுக்கும் கருதுகோள்: எளிதில் ஏமாற்றப்பட்ட மூத்தவர்கள் வெளிப்படையாக மறந்துவிடக்கூடிய அல்லது குழப்பமானவர்களாக இருக்க முடியாது.
இந்த கோட்பாட்டை சோதிக்க, ஆராய்ச்சியாளர்கள் சிகாகோ பகுதியிலுள்ள 935 வயதினரை அடையாளம் காட்டினர், அவர் டிமென்ஷியா நோயால் கண்டறியப்படவில்லை.
தொடங்குவதற்கு, பங்கேற்பாளர்கள் ஐந்து “ஸ்கேம் விழிப்புணர்வு கேள்வித்தாளை” பூர்த்தி செய்தனர் அறிக்கைகள்: “தொலைபேசி அழைப்புகளை நான் எப்போது வேண்டுமானாலும் அழைப்பேன், யாரை அழைப்பது என்று எனக்குத் தெரியவில்லை.” “அழைப்பாளருக்கு ஒரு தொலைதொடர்புதாரர் இருந்தால் கூட எனக்கு ஒரு தொலைபேசி அழைப்பு முடிவடையும் சிரமம் உள்ளது, யாரோ எனக்கு தெரியாது, அல்லது யாராவது என்னை அழைக்க விரும்பவில்லை.” “உண்மையாக இருப்பது மிகவும் நல்லது என்றால், அது வழக்கமாக இருக்கிறது.” “65 வயதைக் காட்டிலும் பழையவர்கள் பெரும்பாலும் கான் கலைஞர்களால் குறிவைக்கப்படுகிறார்கள்.” “டெலிகிராஸ்டர்கள் என்னை அழைத்தவுடன், அவர்கள் பொதுவாக என்ன சொல்ல வேண்டும் என்று கேட்கிறார்கள்.”
ஆண்டுதோறும், பங்கேற்பாளர்கள் பாரம்பரிய நரம்பியல் சோதனைகள் முடிந்தபோதே (ஆறு ஆண்டுகளுக்கு சராசரியாக) ஆய்வு செய்தனர். ஆய்வின் போது இறந்த 264 பங்கேற்பாளர்கள் ஒரு மூளை அறுவை சிகிச்சைக்கு வந்தனர், நோய் அறிகுறிகளுக்கு அவர்களின் மூளையின் முதுகெலும்பு சோதனை.
ஆய்வின் படி, 151 பங்கேற்பாளர்கள் (அல்லது 16.1%) உருவாக்கப்பட்டது அல்சைமர், மற்றும் 255 (அல்லது 34.2%) லேசான அறிவாற்றல் குறைபாடு உருவாக்கப்பட்டது.
ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஆய்வு ஆரம்பத்தில் குறைந்த மோசடி விழிப்புணர்வு காட்டியது பங்கேற்பாளர்கள் அல்சைமர், டிமென்ஷியா அல்லது லேசான அறிவாற்றல் தாக்கத்தை அதிக ஆபத்து இருந்தது கண்டறியப்பட்டது. மோசடி உணர்வு சோதனை குறைந்த மதிப்பெண்களை postmortem மூளை, குறிப்பாக பீட்டா அமிலாய்டு தகடு, அல்ட்ராசோன் நோய் அறிகுறிகளுடன் தொடர்புடையதாக இருந்தது, இது பிரேத பரிசோதனைகளால் நிரூபிக்கப்பட்டது.
“சமூக அறிவாற்றல் – சமூக தீர்ப்பு – பலவிதமான செயல்பாடுகளை உள்ளடக்கியது” என்று பாயில் கூறினார். இந்த “சிக்கலான நடத்தை மற்றவர்களின் நடத்தையையும், மற்றவர்களின் நடத்தையையும், அதேபோல் ஒருவரின் சொந்த தூண்டுதல்களை ஒழுங்குபடுத்தும் விதமாகவும், உணர்ச்சி கட்டுப்பாடு உட்பட உணர்ச்சி உட்பட பல பல திறன்களை ஒருங்கிணைத்து ஒருங்கிணைக்கிறது.” யாராவது நம்பகமானவரா என்பதைப் புரிந்துகொள்ளும் திறன் சமூக அறிவாலுக்கான ஒரு எடுத்துக்காட்டு.
“இது ஒரு சிக்கலான நடத்தை என்பதால், அது ஆதரிக்கும் மூளை நெட்வொர்க்குகள் விநியோகிக்கப்படலாம்,” பாயில் கூறினார். சமூக வளர்ச்சியின் அம்சங்கள் – நினைவக இழப்பு போன்ற வெளிப்படையான புலனுணர்வு அறிகுறிகளின் தோற்றத்திற்கு முன்னதாகவே ஏற்படக்கூடும் என்று சிக்கலான தினசரி வாழ்க்கைப் பணிகளில் குறைவான நிதி முடிவெடுப்பது அல்லது குறைபாடுகள் என்று ஒரு வளரும் உடல் வேலை காட்டுகிறது.

ஆரம்ப திரையிடல் வெற்றிகரமான மோசடிகளைத் தடுக்க முடியும்

சாண்ட்போர்டு அல்லது அவரது நோயாளி புதிய ஆய்வில் ஈடுபட்டிருக்கவில்லை, ஆனால் ஆராய்ச்சி “சுவாரஸ்யமானது” என்றும் மூத்த வயதில் அறிவாற்றல் குறைபாட்டை இன்னும் அதிகமாக திரையிடுவதற்கு வாதிடுவதற்கு பயன்படுத்தலாம் என்றும் கூறினார்.
“நாங்கள் இந்த நாட்டில் போதுமான ஸ்கிரீனிங் செய்வதில்லை, அதை செய்ய [அறிவுரைகளை] சொல்லும் எந்த வழிகாட்டுதல்களும் எங்களுக்கு இல்லை,” என்று அவர் கூறினார். “இந்த நோயாளிகளுக்கு நிறைய நோயாளிகள் கண்டறியப்படவில்லை, மோசடி போன்ற மோசமான விஷயங்கள், நாம் அறிந்திருப்பதற்கு முன்பே நடக்கும்.”
பல மருத்துவர்கள், ஒரு ஸ்கிரீனிங் சோதனை யாரோ வரும் வரை நினைவகம் மற்றும் நினைவக சிக்கல் பற்றி பேசும், அவள் விளக்கினார். “பரம்பரையில், உலகளாவிய காட்சிகளுக்கு நாங்கள் வாதிடுகிறோம்,” என்று அவர் கூறினார்.
“பெரும்பாலான மக்கள் அறிந்திருப்பதைவிட டிமென்ஷியா மற்றும் அறிவாற்றல் குறைபாடு பொது மக்களில் மிகவும் அதிகமாக இருக்கும் என்று நாங்கள் காண்கிறோம்,” என்று அவர் கூறினார். செயின்ட் லூயிஸ் மற்றும் கிராமப்புற மருத்துவமனையில் 65 வயதிற்கு மேற்பட்ட வயதினரைப் பற்றிய தனது சொந்த ஆய்வின் அடிப்படையில், “டிமென்ஷியாவின் அளவைக் காட்டிய 10,288 பேரில் 28% பேர் வயது முதிர்ந்தவர்களாகவும், நகர்ப்புறங்களில் அதிக சதவீதம் . ” நகர்ப்புற பகுதிகளில் அதிக விகிதங்கள் உள்ளார்ந்த நகரங்களில் குறைந்த கல்வி மற்றும் சமூக பொருளாதார நிலைகள் அடிப்படையிலானது என்று அவர் கருதுகிறார்.
“மென்மையான அறிவாற்றல் குறைபாடு பெரும்பாலும் டிமென்ஷியாவை விட மிகவும் கடினமாக உள்ளது, ஏனெனில் இது பெரும்பாலும் மிகவும் நுட்பமானது,” என்று அவர் குறிப்பிட்டார், அறிவாற்றலுடன் கூடிய பலர் தங்கள் வீடுகளில் உயர்ந்த செயல்பாட்டைக் கொண்டிருக்கக்கூடும் என்று குறிப்பிட்டார். ஒரு நோயாளிக்கு நோயாளி குறைபாடு இருப்பதை நீங்கள் அறிந்தால், நீங்கள் முன்னர் குடும்பத்துடன் அந்த உரையாடல்களைத் தொடங்குவதற்கும், எதிர்காலத்திற்கான திட்டமிடலையும் ஆரம்பிக்க முடியும் என்பதால், ஒரு நோயாளிக்கு உங்கள் அணுகுமுறையை மாற்றுவதன் மூலம், ஒரு நோயாளி மந்தமான புலனுணர்வு பாதிப்புடன் போராடுவது பயனுள்ளதாக இருக்கும் என்று புரிந்துகொள்கிறார்.
சன்ஃபோர்டின் பல நோயாளிகள் நிதி மோசடிகளுக்கு பலியாகியுள்ளனர், என்று அவர் கூறினார். “இது இங்கு நடக்கும் ஏதோவொரு குடும்பத்தை குறிக்கிறது, நான் பயந்து, நினைத்து, ‘இது தடுக்கக்கூடியதாக இருக்கலாம்.’ ”

குடும்பங்களுக்கான உதவி

அவர் ஒரு ஸ்வீப்ஸ்டேக்குகளை வென்றார் என்று நினைத்த பெண்ணுடன், போலீசார் ஈடுபட்டனர் மற்றும் வெளிநாட்டில் ஒருவர் தொலைபேசி அழைப்புகளை செய்ததாக கண்டறிந்தார். “தொலைபேசி எண்ணை மூன்று முறை மாற்ற வேண்டும் என்ற முடிவை எடுத்தனர், அவளுடைய எண்ணைக் கண்டுபிடித்து, பேஸ்புக்கில் அவளை தொடர்பு கொண்டனர்,” என்று சான்ஃபோர்ட் கூறினார்.
பெண் நினைவக சோதனைகள் அதிகமாக அடித்தார், ஆனால் அவரது மூளையில் நோய்க்குறியியல் மாற்றங்கள் அவரது தீர்ப்பை பாதித்தது, Sanford கூறினார்.
பாயில், “குடும்பங்களுக்கு ஆலோசனை என்பது எப்போதும் மோசமான பிரச்சனையைப் பற்றி விழிப்புடன் இருக்க வேண்டும்” என்றார். நிதியியல் தொழில் ஒழுங்குமுறை ஆணையம் மற்றும் ஏஆர்பி ஆகியவற்றின் வலைத்தளங்கள் முதியவர்களுக்கும் அவர்களது அன்புக்குரியவர்களுக்கும் பயனுள்ள உதவிக்குறிப்புகளையும் வழிகாட்டுதலையும் வழங்குகின்றன. உதாரணமாக AARP, ஐ.ஆர்.எஸ் ஏஜெண்டுகள் என மக்கள் முன் வைக்கின்ற மோசடிகளை விவரிக்கிறது.
“மோசடி மற்றும் அவற்றின் தந்திரோபாயங்களைக் கவனியுங்கள். அவ்வப்போது நடக்கும் மோசடித் தோற்றங்களைப் பெறுங்கள்” என்று பாயில் கூறினார்.
சான்போர்டு அறிவியலுக்கான ஆரம்ப ஸ்கிரீனிங் ஒரு பிரச்சனையின் ஆரம்ப விழிப்புணர்வுக்கு வழிவகுக்கும், மேலும் மருத்துவர்கள் மற்றும் குடும்பத்தினருக்கு உதவியாக இருக்கும்.
“டெபிட் கார்டு பயன்படுத்தப்படுகையில் வங்கிகளுக்கு உரை செய்திகளை அனுப்பும் வங்கிகள் அல்லது வரம்புகளை அமைக்கலாம்” என்று அவர் கூறினார். “எனவே இந்த மோசடிகளில் சிலவற்றைக் காப்பாற்றிக் கொள்ள பல்வேறு வழிகள் உள்ளன, நெருக்கடி ஏற்படுவதற்கு முன்னர் இந்த வகையான விஷயங்களை முன்னெடுக்க முடியும்.”

admin Author