தேர்தலில் போட்டியிடும் வேட்பாளர்களை ஆதரிப்பது, வாக்காளர்களுக்கு வாக்களிக்கும் உரிமை இல்லை.

மக்களவைத் தேர்தல் 2019 கட்டம் 1 வாக்களிப்பு LIVE புதுப்பிப்புகள்:   ஒரு தலித் மனிதர் தனது வாக்குச் சாவடியில் இருந்து திரும்பக் கூறப்படுவதாகக் கூறப்பட்டதுடன், அவரது சாதியின் காரணமாக வாக்களிக்க அனுமதிக்கப்படவில்லை. வெளியே நிருபர்களிடம் பேசிய அவர், பேச முடியவில்லை. அவர் ஒரு தலித்வாதியாக இருப்பதால் அவரைத் தூக்கி எறிந்த ஏ.சி. அலுவலரால் அவமானப்படுத்தப்பட்டதாக அந்த மனிதன் கூறினான்.

முதல் வாக்களிப்பு போக்கு சிக்கிமில் இருந்து வருகிறது. காலை 8.30 மணி வரை, இந்த சிறு மலை மாநிலத்தில் 22 சதவீத வாக்குப்பதிவு பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளது. சிக்கிம் புதிய சட்ட மசோதாவுக்கு வாக்களித்து புதிய எம்.பி. மக்களவை மாநிலத்தில் ஒரே ஒரு தொகுதி மட்டுமே உள்ளது. உத்தரப்பிரதேசத்தில் உள்ள வாக்காளர்களிடையே வாக்களிக்கும் வாக்காளர்கள் படிப்படியாக படிப்படியாகக் குறைந்து வருகின்றனர். மாநிலத்தில் எட்டு தொகுதிகளில் வாக்குப்பதிவு நடைபெறுகிறது.

வேலை வாய்ப்புகள் மற்றும் ஆர்ப்பாட்டங்களுக்காக பிஜேபி அரசாங்கத்தை தாக்கி, காங்கிரஸ் தலைவர் ராகுல் காந்தி ட்வீட் மீது மக்கள் புத்திசாலித்தனமாக வாக்களிக்குமாறு வலியுறுத்தினர். இதனிடையே, அனந்தபூர் மாவட்டத்தில் கோட்டையிலுள்ள ஒரு வாக்குச் சாவடியில் ஜெனரல் சேனா எம்.எல்.ஏ. மத்துசுந்தன் குப்தா EVM யை உடைத்துவிட்டதாக தகவல்கள் தெரிவித்தன. அவர் பொலிஸால் கைது செய்யப்பட்டார்.

EVM களின் தவறான தகவல்களின் பின்னணியில், EVM களை மாற்றுவதற்கான தனது கோரிக்கையை சந்திரபாபு நாயுடு மீண்டும் வலியுறுத்தினார், வாக்கு இயந்திரங்களுக்கு எதிராக எதிர்க்கட்சி குற்றச்சாட்டுக்கு வழிவகுத்தார். இதற்கிடையில், YSRCP யில் ஒரு அறிக்கையில், இஸ்குராபுரத்தில் YSRCP தலைவர்கள் பொலிஸ் மற்றும் டி.டி.பி தலைவர்களுக்கிடையில் ஒருங்கிணைந்த முயற்சியாக சிறையில் தள்ளப்பட்டுள்ளனர். ராஜுமுந்திரி கிராமப்புற தொகுதியில் 41, 42, 43 வாக்குகள் தில்லி பிரதேச சபை உறுப்பினர்களால் கட்டாயமாக ஆக்கிரமிக்கப்பட்டு வாக்காளர்கள் தங்கள் வாக்களிக்கும் உரிமையை சுதந்திரமாக பயன்படுத்த அனுமதிக்கவில்லை “என்று அறிக்கை கூறுகிறது.

ஆந்திரா முதல்வர் நி சந்திரபாபு நாயுடுவும், அவரது பிரதான எதிர்க்கட்சியான யோகேந்திரன் ஜகன்மோகன் ரெட்டி வேட்பாளர்களாக உள்ளனர். அமராவதியில் ஒரே நேரத்தில் நடந்த தேர்தல்களில் நய்யூக்கு வாக்களித்தாலும், ஜெய்மோகன் புலிவேந்தலையில் வாக்களித்தார். நாயுடு குப்புரம் தேர்தலில் போட்டியிடுகிறார், அவரது மகன் நாரா லோகேஷ் மங்களகிரியில் இருந்து தேர்தல் ஆட்டம் ஆடுகிறார்.

பல்வேறு தொகுதிகளிலிருந்து வந்த ஆரம்ப அறிக்கைகள், வாக்குப்பதிவு சாவடிகளில் சில வாக்காளர்களைக் காட்டிலும் மக்களவைத் தேர்தலின் கட்டம் 1 க்கு மெதுவாக ஆரம்பித்தன. கோடைகாலத்தில் அந்த கோடீஸ்வரர்களைக் கருத்தில் கொண்டு, அதிகாலையில் அதிக வாக்காளர்கள் வாக்களிப்பதாக வல்லுனர்கள் எதிர்பார்க்கின்றனர். காஷ்மீர் மாநிலத்தின் பாரமுல்லா லோக் சபா தொகுதியில் காலை, மாலை நேரங்களில், குறிப்பாக சோபூர், பாரமுல்லா பழைய நகரம், குப்வாரா மற்றும் பண்டிபோரா போன்ற நகரங்களில் மிகக் குறைந்த வாக்காளர்கள் வெளியே வந்தனர். எல்லைப் பகுதியிலுள்ள குரேஸ், கர்னா மற்றும் உரி போன்ற எல்லைப் பகுதிகள் பற்றிய அறிக்கைகள் வாக்களிப்பவர்கள் காலையில் தங்கள் உரிமையைக் கைப்பற்றுவதற்காக வாக்களித்தனர்.

பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஒரு ட்வீட்டில் இளம் மற்றும் முதல் முறையாக வாக்காளர்களை வாக்களிக்குமாறு வலியுறுத்தினார். இன்று, 2019 மக்களவைத் தேர்தல் இன்று தொடங்குகிறது, முதல் கட்டமாக வாக்களிக்கும் அனைத்து தொகுதிகளிலும் இன்று பதிவு செய்யப்பட்டு, தங்கள் உரிமையை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கு நான் அழைப்பு விடுகிறேன், குறிப்பாக இளைஞர்களையும் முதல் முறையாக வாக்காளர்களையும் வாக்களிக்குமாறு நான் வலியுறுத்துகிறேன். ”

அருணாச்சல பிரதேச முதல்வர் அருண் ஜெட்லி, வடகிழக்கு மாநிலங்களான அருணாச்சல பிரதேச முதல்வர் அருண் ஜெட்லி, அசாமில் ஐந்து தொகுதிகளில் தேர்தல் நடைபெறும், முன்னாள் முதல்வர் தருண் கோகோய் மகன் கௌரவ் கோகோய் காளியாபூரில் இருந்து தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடக்கிறது.

நாட்டின் 20 மாநிலங்களில் உள்ள 91 தொகுதிகளில் முதல் கட்டமாக சட்டசபை தொடங்கியது. முதல் கட்டமாக நடைபெறவிருக்கும் பெரும்பாலான பாராளுமன்ற தொகுதிகளில் வாக்குப்பதிவு நேரம் காலை 7 மணி முதல் மாலை 6 மணி வரை நடைபெறும். இருப்பினும், இடதுசாரி தீவிரவாத பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகள் மற்றும் வட கிழக்கு நாடுகளுக்கு வாக்களிக்கும் நேரம் மாறுபடும்.

உத்தரப்பிரதேசத்தில் மேற்குத் தேர்தல்களில் எட்டு தொகுதிகளிலும் போட்டியிடுவது மிகவும் கவனமாக இருக்க வேண்டும். 11 ஏப்ரல் தேர்தலில் மாயாவதியின் பகுஜன் சமாஜ் கட்சி, அகிலேஷ் யாதவ் சமாஜ்வாதி கட்சி மற்றும் அஜித்தின் ராஷ்டிரிய லோக் தத் கட்சியின் கதத் பந்தன் உண்மையில் தரையில் வேலை செய்கிறார்களா என்பது முதல் பிரதான சோதனை.

ஆந்திரா மற்றும் தெலுங்கானா உட்பட 18 மாநிலங்களிலும், இரண்டு யூனியன் பிரதேசங்களிலும் உள்ள 35 சட்டசபை தொகுதிகளில் முதல் கட்டமாக வியாழக்கிழமை தேர்தல் நடைபெற உள்ளது. முதல் கட்டமாக, நிதின் கட்கரி, கிர்ன் ரிஜிஜு மற்றும் வி.கே. .

பெரும்பாலான தொகுதிகளில் வாக்குப்பதிவு காலை 7 மணிக்கு தொடங்கி, 6 மணி அளவில் முடிவடையும். வடகிழக்கில் நேரங்கள் மற்றும் இடதுசாரி தீவிரவாதத்தால் பாதிக்கப்படும் பகுதிகளில் காலை 7 மணி முதல் மாலை 5 மணி வரை, காலை 7 மணி முதல் மாலை 4 மணி வரை பத்திரிகையாளர் அலுவலகத்தின் தகவல்களின்படி, 3 மணியளவில்.

ஆந்திரப் பிரதேசம், சிக்கிம் மற்றும் ஒடிசா ஆகிய மாநிலங்களில், 175, 32 மற்றும் 28 இடங்களில் சட்டசபை தேர்தல் நடைபெறுகிறது.

543 மக்களவை தொகுதிகளுக்கான வாக்குகள் ஏழு கட்டங்களில் நடைபெறும்: 11, 18, 23 மற்றும் 29 ஏப்ரல் மற்றும் 6, 12 மற்றும் 19 மே. 23 மே அன்று கணக்கிடப்படும்.

3.93 கோடி வாக்காளர்கள் தங்கள் உரிமையைக் கைப்பற்றுவதற்கு ஆந்திராவில், வலுவான எதிர்ப்பு, சாதி, ஊழல் ஆகியவை லோக் சபா மற்றும் மாநில சட்டசபை தேர்தல்களின் முடிவுகளை தீர்மானிக்கக்கூடிய முக்கிய காரணிகள்.

2014 ஆம் ஆண்டில் ஆந்திராவின் பிளவுகளைத் தொடர்ந்து மாநிலத்தில் முதல் பொதுத் தேர்தல் இதுதான்.

25 மக்களவை மற்றும் 175 சட்டசபை தொகுதிகளுக்கான வாக்குகள் ஒரே நேரத்தில் நடத்தப்படும். மாநில தேர்தல்களுக்கான 2,118 வேட்பாளர்கள் மற்றும் லோக் சபா தேர்தலில் 319 பேர் உள்ளனர்.

குப்தாவில் இருந்து திரிணாமுல் காங்கிரஸ் தலைவர் சந்திரபாபு நாயுடுவும், அவரது மகன் நாரா லோகேஷ் மங்களகிரியில் இருந்து தேர்தல் ஆணையம் நடத்தி வருகிறார்.

YSR காங்கிரஸ் தலைவர் YS ஜகன்மோகன் ரெட்டி, முதலமைச்சரின் பதவிக்கு ஒரு விருப்பம், அவரது குடும்பத்தின் பாக்கெட்-பெரோன் புலிவென்டுலாவில் இருந்து போராடுகிறது.

2014 ல், தெலுங்கு தேசம் 101, ஒய்எஸ்ஆர்சி 68, பா.ஜ.க. நான்கு, நவோதியம் கட்சி, மாநில தேர்தல்களில் ஒரு சுதந்திரமான வெற்றி. மக்களவை தொகுதிகளில், தெலுங்கு தேசம் 15, வைஸ்ஆர்சி எட்டு மற்றும் பாஜக இரண்டு.

தெலுங்கானாவில் உள்ள அனைத்து 17 மக்களவை தொகுதிகளிலும் தேர்தல் நடைபெறும்.

டி.ஆர்.எஸ், டிசம்பர் சட்டசபை தேர்தலில் வெற்றி பெற்றது, AIMIM நிறுவனத்தின் நிறுவனத்தில் ஒரு நம்பிக்கையை எதிர்பார்க்கிறது, எதிர்க்கட்சி காங்கிரஸ் மற்றும் பி.ஜே.பி தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பல இடங்களை வென்றெடுக்க கவனம் செலுத்துகின்றன. 443 வேட்பாளர்கள் போட்டியிடுகின்றனர்.

நிஜாமாபாத் லோக் சபா தொகுதியில் 170 விவசாயிகள் உட்பட 185 வேட்பாளர்கள் போட்டியிடுகின்றனர்.

காங்கிரஸ் தலைவர் ரணகா சவுத்ரி (கம்மம்), AIMIM தலைவர் அசடுதீன் ஓவிசி (ஹைதராபாத்), மாநில காங்கிரஸ் தலைவர் உத்தம்குமார் ரெட்டி (நல்கொண்டா) மற்றும் டிஆர்எஸ் தலைவர் கே.சந்திரசேகர் ராவின் மகள் ஆகியோர் முக்கிய வேட்பாளர்கள்.

உத்தரப்பிரதேசத்தில் ஆளும் பா.ஜ., புதிதாக உருவாக்கப்பட்ட SP-BSP-RLD கூட்டணியில் எட்டு இடங்களில் மோதல்.

முசாபர்நகர், ஆர்.எல்.டி தலைவர் அஜித் சிங் பாஜகவின் சஞ்சீவ் பாலன் மீது எடுக்கும். அவரது மகன் ஜெயன்ட் சவுத்ரி பாக்தாத்திலுள்ள மத்திய அமைச்சர் சத்யபால் சிங்கிற்கு எதிராக போட்டியிட்டார். மத்திய அமைச்சர்கள் வி.கே. சிங், மகேஷ் சர்மா ஆகியோர் முறையே கஜியாபாத் மற்றும் கௌதம் புத் நகர் ஆகிய தொகுதிகளில் பாஜக வேட்பாளர்கள்.

மகாராஷ்டிராவில் ஏழு மக்களவை தொகுதிகளுக்கு தேர்தல் நடைபெறும். மத்திய அமைச்சர் நிதின் கட்கரி காங்கிரஸ் வேட்பாளர் நானா படோல் உடன் போட்டியிடுகிறார். முன்னாள் பா.ஜ. எம்.பியும், பா.ஜ.க. தலைவருமான ஹன்சராஜ் அஹிர் சந்திரபூரில் இருந்து நான்காவது முறையை எதிர்பார்க்கிறார்.

பீகாரில், நான்கு லோக்சபா தொகுதிகளில் வியாழக்கிழமை வாக்குப்பதிவு பார்க்கும். ஜமுய் இட ஒதுக்கீட்டில் இருந்து எல்.ஜ.பி. தலைவர் சிராக் பாஸ்வான் போட்டியிடுகிறார். அவர் உட்கார்ந்து எம்.பி. மற்றும் ஆர்.எல்.சீ.யின் பியூடோ சௌத்தரிடன் நேரடி மோதலில் போட்டியிடுகிறார்.

அருணாச்சல பிரதேச முதல்வர் அருண் ஜெட்லி, வடகிழக்கு மாநிலங்களான அருணாச்சல பிரதேச முதல்வருமான கிரன் ரிஜிஜூ, அருணாச்சல பிரதேசத்திலிருந்து மீண்டும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். அசாமில் ஐந்து தொகுதிகளில் தேர்தல் நடைபெறும், முன்னாள் முதல்வர் தருண் கோகோய் மகன் கவுராவ் கோகோய் காளியாபோரில் இருந்து தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடக்கும் தண்ணீர்

சத்தீஸ்கரில், பஸ்தார் வியாழக்கிழமை தேர்தல் நடக்கிறது, செவ்வாய்க்கிழமை தொகுதியின் தண்டேவாடா பகுதியில் நக்சல் தாக்குதல் தொடர்ந்து பாதுகாப்பு கடுமையாக்கப்பட்டுள்ளது. தாக்குதலில் ஒரு BJP தலைவர் மற்றும் நான்கு பாதுகாப்பு படையினர் கொல்லப்பட்டனர்.

மாநிலத்தில் தேர்தல் நடைபெறும் என தேர்தல் ஆணையம் தெரிவித்துள்ளது.

ஒடிசாவில் அறுபது லட்சம் வாக்காளர்கள் முதல் கட்டமாக நான்கு மக்களவை மற்றும் 28 சட்டசபை தொகுதிகளுக்கு வியாழக்கிழமை வாக்களிக்க உள்ளனர்.

முதல் கட்ட தேர்தல் 217 வேட்பாளர்களின் தலைவிதியை நிர்ணயிக்கும். லோக் சபா சட்டமன்றத் தேர்தலில் போட்டியிடும் 26 நம்பிக்கைகள், 191 சட்டமன்ற இடங்கள் ஆகியவை உள்ளன.

2014 ல் பா.ஜ.க. வெற்றி பெற்ற உத்தரகண்ட் மாநிலத்தில் உள்ள அனைத்து ஐந்து இடங்களுக்கும் வாக்குகள் முதல் கட்டமாக நடைபெறும்.

காங்கிரஸ் தலைமையிலான பிரதான வேட்பாளர்களில் பிரதாம் சிங் (தெஹ்ரி), முன்னாள் முதல்வர் ஹரிஷ் ராவத் (நைனிடால்), பா.ஜ.க.வின் மூத்த பாஜக தலைவர் பி.சி.கந்தூரி மகன் மணிஷ் கந்துரி ஆகியோர் அடங்குவர்.

பி.ஜே.பி இருமுறை எம்.பி. மலா ராஜ்ய லக்ஷ்மி ஷாவை பிரதாம் சிங்கிற்கு எதிராகவும், அவரது வேட்பாளராக அறிமுகமான பிஜேபி மூத்த தலைவர் அஜய் பட் காங்கிரசின் ஹரிஷ் ராவத்துக்கு எதிராகவும் போட்டியிடுகிறார்.

மேற்கு வங்கம், ஜம்மு, காஷ்மீர், மேகாலயா ஆகிய இரு தொகுதிகளிலும் முதல் கட்டமாக வாக்குப்பதிவு நடைபெறும்.

மிசோரம், திரிபுரா, மணிப்பூர், நாகாலாந்து, சிக்கிம், அந்தமான் நிக்கோபார் மற்றும் லக்ஷ்வீப் ஆகிய தொகுதிகளிலும் வியாழக்கிழமை வாக்கெடுப்பு நடக்கிறது.

சமீபத்திய தேர்தல் செய்திகள், பகுப்பாய்வு, வர்ணனை, நேரலை புதுப்பிப்புகள் மற்றும் முதல் முறையாக, 2019 ஆம் ஆண்டிற்கான லோக் சபா தேர்தலுக்கு திட்டமிடப்படும் உங்கள் வழிகாட்டி. ட்விட்டர் மற்றும் Instagram இல் எங்களைப் பின்தொடரும் அல்லது எதிர்வரும் பொதுத் தேர்தல்களுக்கான அனைத்து 543 தொகுதிகளிலிருந்தும் புதுப்பிப்பதற்கான எங்கள் பேஸ்புக் பக்கத்தைப் போல.

புதுப்பிக்கப்பட்ட தேதி: ஏப்ரல் 11, 2019 11:15:19 IST

வரவேற்பு

  • 1. நீங்கள் டில்லி NCR அல்லது மும்பையின் சில பகுதிகளில் இருந்தால், நீங்கள் வீட்டுக்கு அனுப்பலாம். டிஜிட்டல் சந்தா இது இலவசமாக வருகிறது.
  • 2. நீங்கள் இந்த விநியோக மண்டலத்திற்கு வெளியில் இருந்தால், நீங்கள் ஒரு குறிப்பிட்ட காலத்திற்கு ஆன்லைனில் உள்ள முதல் அஞ்சல் அச்சு உள்ளடக்கத்தின் முழு பூச்செண்டை அணுகலாம்.
  • 3. நீங்கள் ஐந்து கதைகளை மாதிரியாக்கிக் கொள்ளலாம், தொடர்ந்து தொடர்ந்து அணுகலுக்கு நீங்கள் கையொப்பமிட வேண்டும்.

admin Author