வியாழக்கிழமை – ஏலத்தில் ஒரு நாளைக்கு ஜெட் ஒரு வெற்று இழுக்கிறது

ஜெட் ஏர்வேஸ் நிறுவனத்திற்கு கடன் வாங்கியவர்கள், எந்த முதலீட்டாளரிடமிருந்தும் ஏதேனும் ஒரு குறிப்பிட்ட வெளிப்பாட்டின் அறிவிப்பைப் பெற்றிருக்கவில்லை. இருப்பினும், விற்பனை செயல்முறைக்கு நெருக்கமான ஆதாரங்களின் அடிப்படையில், எட்டிஹாட் ஏர்வேஸ், தேசிய முதலீட்டு மற்றும் உள்கட்டமைப்பு நிதியம் (NIIF) உடன் இணைந்து, கடனற்ற விமானநிலையத்தில் பெரும்பான்மை பங்குகளை வாங்குவதற்கான சிறந்த போட்டியாளரை வெளிப்படுத்த முடியும்.

KKR, TPG மூலதனம் மற்றும் சர்வதேச விமான நிறுவனம் லுஃப்தான்சா உட்பட தனியார் ஈக்விட்டி வீரர்கள் திங்களன்று கடனளிப்பவர்களிடமிருந்து வெளியிடப்பட்ட ஏல ஆவணம் குறித்து தெளிவுபடுத்தும் முயற்சியில் ஈடுபட்டுள்ள மக்களுக்கு வெளியே வந்துள்ளனர்.

ஜெட் ஏர்வேஸில் பங்குகளை வாங்குவதில் ஏட்ஹாட்டின் ஏடிடிஏ ஏடிஹாட் ஏர்வேஸ் ‘ஆர்வமாக’ இருக்கும் என்று கடனாளர்களுக்கு நெருக்கமான ஒரு ஆதாரமாக உள்ளது, ஆனால் “எந்தவொரு சாத்தியமான முதலீட்டாளரிடமிருந்து வட்டி வெளிப்பாடு இல்லை (EoI) இல்லை.”

கடைசி தேதி ஏப்ரல் 10 ஆகும்

திங்கள்கிழமை ஏலத்தில் துவங்கியது. ஏப்ரல் 10 ம் திகதி சமர்ப்பிக்கப்பட்ட கடைசி நாள். ஜெட் ஏர்வேஸ் நிறுவனத்திற்கு முன்னணி கடன் வழங்குபவர், ஸ்டேட் பாங்க் ஆஃப் இந்தியா வெளியிட்டுள்ள ஏலத்தின்படி 75% பங்குகளை வாங்குவார். விமானம் வலியுறுத்தப்பட்டது.

டாடா சன்ஸ், டெல்டா ஏர், டிபிஜி, ஸ்பைஸ்ஜெட், எட்டிஹாட் மற்றும் ஜெட் ஏர்வேஸ் நிறுவனர் நரேஷ் கோயல் ஆகியோருடன் சேர்ந்து பங்குதாரர்கள் இருக்கிறார்கள். “ஏப்ரல் 10 ம் தேதி கடைசி தேதி, நாங்கள் வரை காத்திருக்கிறோம். வழக்கமாக, வீரர்கள் கடைசி நாட்களில் மட்டுமே வர முடியும் என வீரர்கள் முடிந்தவரை மறைமுகமாக விஷயங்களை வைக்க விரும்புகிறேன் என, “ஒரு ஆலோசகர் கூறினார் சாத்தியமான ஏலத்தில் ஆலோசனை.

எஸ்பிஐ, விமான நிறுவனத்திடமிருந்து அல்லது நிதி முதலீட்டாளரிடமிருந்து ஒரு மூலோபாய முதலீட்டாளருக்கு ஏலத்தை விற்க வேண்டும். ஒரு மூலோபாய முதலீட்டாளர் குறைந்த பட்சம் 1000 கோடி மற்றும் குறைந்தபட்சம் மூன்று வருட அனுபவம் கொண்டதாக இருக்க வேண்டும். ஒரு நிதி முதலீட்டாளர் குறைந்தது ₹ 2,000 கோடி நிகர மதிப்புடன் இருக்க வேண்டும். ஒரு ஏலத்தில் ஒரு கூட்டாளி என்றால், அது ஒரு தனிநபர் உறுப்பினர் 15 சதவீதத்திற்கும் குறைவாக இல்லை என்ற பங்குதாரரில் மூன்று உறுப்பினர்களிடம் இல்லை. இருப்பினும், அரசு-ஊக்குவிக்கப்பட்ட நிதி / அன்னிய செலாவணி சொத்துக்கள் நிதித் தகுதிகளை பூர்த்தி செய்ய வேண்டியதில்லை. இது தேசிய முதலீட்டு மற்றும் உள்கட்டமைப்பு நிதியம் (NIIF) ஒரு மூலோபாய முதலீட்டாளருடன் இணைந்து முயற்சிக்க வழிவகுக்கும்.

மேலும், இத்தகைய நிதிகள் EOI க்கு பதிலளிக்க வேண்டிய அவசியமில்லை மற்றும் பிட் ஆவணங்களை இலவசமாக வாங்குவதற்கு தகுதியுடையவர்கள் மற்றும் பிடங்களை சமர்ப்பிப்பதற்காக அறிவிக்கப்பட்ட கடைசி நாளில் தங்கள் வாக்குகளை சமர்ப்பிக்க வேண்டும். NIIF என்பது இந்திய அரசு அமைத்துள்ள ஒரு இறையாண்மைச் செல்வமாகும், அபுதாபி முதலீட்டு ஆணையத்திடமிருந்து அதிகபட்ச நிதி வழங்கப்படுகிறது.

ஆய்வாளர்களின் கூற்றுப்படி, விதிகள் ஏற்கெனவே நிறுவனம் அறிந்த ஒரு வீரருக்கு ஆதரவாக ஏற்றப்படுகின்றன, இதன்மூலம் எட்டிஹாட் மேல் விற்பனையாளரை வெளிப்படுத்த முடியும் என்று குறிப்பிடுகிறார். ஜெட் ஏர்வேஸில் 24 சதவீதம் பங்குகளை ஈட்டிஹாட் ஏர்வேஸ் கொண்டுள்ளது. “எய்தாத் NIIF உடன் ஏலத்தில் கலந்து கொள்ளலாம். இந்த நிறுவனத்தில் எட்டிஹாட் முதலீடு செய்வதற்கு வங்கிகளும் மிகவும் உதவுகின்றன “என்று ஒரு நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது. BusinessLine விற்கு விடையிறுக்கும் வகையில் எத்தியத்டில் ஒரு செய்தித் தொடர்பாளர் நிறுவனம் ஊகம் பற்றி கருத்து தெரிவிக்கவில்லை என்றார்.

admin Author