உணவு ஒவ்வாமை: உங்கள் தோலைப் பற்றி நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டியது என்ன – உரையாடல் – இங்கிலாந்து

உணவு ஒவ்வாமை உலகெங்கிலும் அதிகரித்து வருகிறது, சிறிய சிரமத்திலிருந்தும் திடீர் மரணம் வரக்கூடியவையாகும், மேலும் இது ” ஒவ்வாமை தொற்றுநோய் ” எச்சரிக்கைகளுக்கு வழிவகுக்கும். ஒவ்வாமை எதிர்வினை மிகவும் கடுமையான வடிவம் – அனாஃபிலாக்ஸிஸ் – மீண்டும் மீண்டும் அல்லது எச்சரிக்கை இல்லாமல் நிகழலாம். ஒவ்வாமை அதிகரிப்புக்கான காரணங்கள் மிகவும் சிக்கலாக உள்ளன, ஆனால் தோல் இப்போது உடலின் நோயெதிர்ப்பு மண்டலத்திற்கு ஒரு வாயிலாக ஒரு முக்கிய பாத்திரத்தை வகிக்க அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது.

மனித தோல் என்பது ஒரு மாறும் மூடிமறைப்பை வழங்குகிறது, அத்தியாவசிய திரவங்களை (நீர், புரதங்கள் மற்றும் தாதுக்கள் உள்ளிட்ட) உறுதிப்படுத்துகிறது. தோல் தடையாக கட்டமைப்பு உள்ளது – ஒரு செங்கல் சுவர் போன்ற – ஆனால் அது வாழ்க்கை மற்றும் செயலில், தொடர்ந்து உணர்திறன் மற்றும் வெளி சூழலுக்கு பதில். இந்த தடையானது ஒன்றோடொன்று இணைக்கப்பட்ட மனித உயிரணுக்களின் பல அடுக்குகளாலும், பலவிதமான நுண்ணுயிரிகளாலும் ஆனது , ஆரோக்கியமான தோல் மேற்பரப்பில் வாழும் சிறிய உயிரினங்கள்.

தோல் உடலின் வெளிப்புற மேற்பரப்பில் ஒரு தொடர்ச்சியான புறணி உருவாக்குகிறது, இது வாய் மற்றும் குடலின் புறணிடன் இணைகிறது. மனித உயிரணுக்கள் பொதுவாக வாய் வழியாக உணவுப்பொருட்களை அறிமுகப்படுத்துகின்றன, ஆனால் உடலின் மேற்பரப்பிலும் உடலையும் வெளிப்படுத்தலாம்.

நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு – தீங்கு விளைவிக்கும் வைரஸ்கள், பாக்டீரியாக்கள் மற்றும் வெளிநாட்டுப் பொருட்களுக்கு எதிராக உடல் பாதுகாக்க ஒன்றாகச் செயல்படும் செல்கள் மற்றும் திசுக்கள் – உணவு முதன்முதலாக வாய் வழியாக வாயில் வழியாக சருமத்தின் மூலம் ஏற்படும் போது மிகவும் வித்தியாசமாக இருக்கலாம். ஏனென்றால் “கசியும்” தோல் நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை ஒரு குழப்பமான பொருளை அடையாளம் காணும் குழப்பத்தை ஏற்படுத்துகிறது.

எலிகள் மற்றும் மனிதர்கள்

முட்டை வெள்ளை அல்லது வேர்க்கடலை சருமத்தில் வெளிப்படும் எலிகள், அவை சாப்பிடும் போது இந்த உணவிற்கு ஒவ்வாமை அல்லது அனலிஹிலிக்ஸை உருவாக்குகின்றன. அதேபோல மனித உணவு ஒவ்வாமை உருவாகலாம்.

உணவு உட்கொள்ளும்போது நாம் பொதுவாக சகிப்புத்தன்மையை வளர்த்துக் கொள்கிறோம், அதாவது நோயெதிர்ப்பு எதிர்வினை ஏற்படுவதில்லை. ஆனால், தவறான மரபணுக்களின் காரணமாக தோல் கசிவு ஏற்படுகையில் அல்லது தோல் அரிக்கும் தோலழற்சி போன்ற ஒரு நிபந்தனையால் சேதமடைந்தால், உணவு ஒவ்வாமை ஏற்படலாம். இது தோலில் உள்ள நோயெதிர்ப்பு உயிரணுக்களை தூண்டுகிறது, இது இரசாயன ரசாயன அறிகுறிகளை விடுவிக்கிறது. அடுத்த முறை குறிப்பிட்ட உணவை எதிர்கொள்வதன் மூலம் செல்கள் ஒரு ஒவ்வாமை எதிர்வினை உருவாக்கத் துவங்கியுள்ளன.


மேலும் வாசிக்க: முன்னர் இருந்ததை விட அதிகமான மக்கள் கடுமையான உணவு ஒவ்வாமைகளை அனுபவித்து வருகின்றனர்


பிறப்புக்குப் பிறகும் குழந்தையின் தோல்வி “கசிவு” (மேற்பரப்பில் இருந்து எத்தனை நீர் ஆவியாகிறது என்பதனால் அளவிடப்படுகிறது) இரண்டு வயதில் உணவு ஒவ்வாமை ஆபத்துக்களை கணிக்க முடியும். மேலும் சமீபத்தில் நடந்த ஒரு ஆய்வு , உணவு ஒவ்வாமை கொண்டவர்கள், தோலின் தோலைக் கசிந்து, தோலை சாதாரணமாகத் தோற்றமளித்தாலும், எதிர்வினையாற்றுவதற்கான மூலக்கூறு ஆதாரங்களைக் கொண்டிருப்பதைக் காட்டுகிறது.

சிகிச்சை மற்றும் தடுப்பு

அவசரநிலை சூழ்நிலையில், உணவு அலர்ஜி மருந்துகளால் சிகிச்சை அளிக்கப்படுகிறது, இது அனாஃபிளாக்டிக் மறுமொழியின் மிக ஆபத்தான அம்சங்களை எதிர்க்கிறது: குறைந்த இரத்த அழுத்தம் மற்றும் சுவாசப்பாதை அடைப்பு. அட்ரீனலின் ரத்த அழுத்தம் நிர்வகிப்பதற்கும் – – போது (தானியங்கு செலுத்தி ஆஸ்பத்திரிகள் மீது வெளியே நிர்வகிக்கப்படுகிறது “பேனா”) இரத்த நாளங்கள் இறுக்கமான கசக்கி காரணமாகிறது ப்ராஞ்சோடிலேட்டர் மருந்துகள் சுவாசவழிகளின் திறக்க ஏற்படும். ஸ்டெராய்டு சிகிச்சை ஒரு செயலற்ற நோயெதிர்ப்பு மறுமொழியின் தீங்கு விளைவிக்கும் விளைவுகளைக் குறைக்கலாம். எனவே கார்டிகோஸ்டீராய்டுகள் இரத்தம் மற்றும் உடலில் அழற்சியின் அறிகுறிகளை உற்பத்தி செய்வதற்காகவும் பயன்படுத்தப்படுகின்றன.

பெற்றோரும் கவனிப்பாளர்களும் பெரும்பாலும் உணவு அலர்ஜி வளர்ச்சியைத் தடுக்க உதவுகிறார்கள், குறிப்பாக குடும்பத்தில் ஒவ்வாமை பற்றிய வரலாறு இருந்தால். சகிப்புத்தன்மை பற்றிய விசாரணை அல்லது “ஈ.ஏ.டி” என்ற ஆய்வு , மூன்று மாதங்களுக்குப் பிறகு குழந்தைகளுக்கு உணவளிப்பதில் வேர்க்கடலை மற்றும் முட்டை அறிமுகப்படுத்தப்படுவது இந்த உணவிற்கான ஒரு ஒவ்வாமை ஏற்படுவதற்கான வாய்ப்பைக் குறைக்கும் என்று காட்டியது. பால், மீன், கோதுமை மற்றும் எள் போன்ற மற்ற பொதுவான உணவுகளால் பாதுகாப்பான விளைவு குறைவாகவே இருந்தது. இந்த உணவுகளின் சிறிய அளவு உட்கொண்டதால் இது இருக்கலாம்.

தோல் மேற்பரப்பை உடைக்கும் அரிக்கும் தோலழற்சிகள் போன்ற தோல் நிலைகள் பெரும்பாலும் உணவு ஒவ்வாமைகளுடன் தொடர்புபடுத்தப்படுகின்றன. shutterstock

குழந்தைகளின் மீது ஈஸ்ட்ரோயீஸர்கள் (ஈளைலாண்ட்ஸ் என்று அறியப்படுவது) பயன்படுத்துவது அரிக்கும் தோலையும் உணவு ஒவ்வாமையையும் தடுக்க தோல் தடையை மேம்படுத்துமா என்பதை தீர்மானிக்க மற்றொரு இன்னொரு ஆய்வு முயற்சி செய்கிறது . முடிவுகள் ஆவலுடன் காத்திருக்கின்றன, ஆனால் இன்னும் ஆராய்ச்சிக்காக இன்னும் தெளிவுபடுத்தப்பட வேண்டும் – மற்றும் எப்படி – உணவு ஒவ்வாமை தடுக்க முடியும்.

இதற்கிடையில், இங்கிலாந்தின் அரசாங்க வழிகாட்டுதல்கள் தொடர்ந்து ஆறு மாதங்கள் வரை குழந்தைகளை பிரத்தியேகமாக தாய்ப்பால் கொடுப்பதாக ஆலோசனை கூறுகின்றன. தாய்ப்பாலூட்டும் உணவு அலர்ஜிக்கு எதிராகப் பாதுகாக்கிறதா என்று தெரியவில்லை என்றாலும், குழந்தை மற்றும் தாய்க்கு மார்பக பால் பல உடல் நலன்களை வழங்க முடியும் என்பது தெளிவாகிறது.

சிலர் தங்கள் உணவு ஒவ்வாமைகளிலிருந்து வளர்ந்து வருகின்றனர், ஆனால் மற்றவர்களுக்கு அது பாதிப்பை ஏற்படுத்தும் உணவை கவனமாக தவிர்ப்பதற்கு ஒரு வாழ்நாள் முழுவதும் சுமையாகி விடுகிறது. எந்த தற்செயலான வெளிப்பாடு வருகிறது என பேரழிவு விளைவுகளை தோல்வியடையக் கூடும் தடுக்க முயற்சிகள் வழக்கு ஒரு எள் ஒவ்வாமை இருந்தது அவள் கொண்டிருந்தது எள் விதைகள் தெரியாது ஒரு செங்கோண பாங்காக செதுக்கப்பட்ட சாப்பிட்டேன் பிறகு இதயத்தம்பம் மரணமடைந்த இளம்பெண் நடாஷா Ednan-Laperouse இன்.

உணவு தற்செயலான வெளிப்பாடு மிகவும் ஆபத்தானது இருக்க முடியும் போது, தடுப்பாற்றடக்கு – ஆரோக்கியமான தோல் மேற்பரப்பில் உணவு பொருட்களில் வேண்டுமென்றே விண்ணப்பம் – வேர்க்கடலை மற்றும் பால் ஒவ்வாமை சிகிச்சை மருத்துவப் பரிசோதனைகளில் சோதிக்கப்பட்டிருக்கின்றன வருகிறது.

ஒவ்வாமைக்கான காரணங்களைப் பற்றி ஒரு பெரிய புரிதல் புதிய சிகிச்சையை மேம்படுத்தும் வாய்ப்பை வழங்கும் – நமது சொந்த தோல் நோய் தடுப்பு மற்றும் உயிருக்கு-அச்சுறுத்தும் எதிர்விளைவுகளுக்கு ஒரு வழியை வழங்குகிறது.

admin Author