இந்தியாவின் மிகப்பெரிய சவாலாக விளங்குவதால், இந்தியாவின் மிகப்பெரிய சவாலாக கருதப்படும் மசூத் அசாரின் பட்டியலை ஐ.நா.

புது தில்லி:

புதன்கிழமை, புதன்கிழமை, ஐ.நா. உயர் கவுன்சில் பட்டியலில் ஜெய்ஷ்-ஈ-முகமது தலைவர் மசூத் அஹார் பட்டியலை பதவிக்கு அதன் முந்தைய நிலைப்பாட்டை விட்டு செல்ல முடிவு.

ஆதாரங்கள் முன்வைக்கப்படுவதற்கு இன்னும் அதிக நேரம் தேவை என்று கூறுகையில், சீனா, மீண்டும், அஸ்ஹர் பெயரில் ஒரு “தொழில்நுட்பம்” வைத்திருக்கிறது. இந்தியா சீனாவின் நடவடிக்கைக்கு என்ன லாபத்தை எடுத்துக் கொள்ளுமோ அந்தளவுக்கு உலக அளவில் ஊகிக்கப்பட்டது போல, அசாரின் பட்டியலைப் பொறுத்தவரை, ஐ.நா.வில் முன்னோடியில்லாத ஆதரவு இந்தியாவுக்கு கிடைத்தது.

2009 ல், ஐக்கிய முற்போக்குக் கூட்டணி அரசாங்கத்தின் கீழ், இந்தியா அஸ்ஹர் பதவிக்கான முன்மொழிவை முன்வைத்தது. வெள்ளிக்கிழமை வெளிவிவகார அமைச்சர் சுஷ்மா ஸ்வராஜ், அசாரின் பட்டியலைப் பற்றிய உண்மைகள் விவரிக்கப்பட்டது.

2009 க்குப் பின்னர், இந்தியா மீண்டும் 2016 ல் பதவிக்கு தள்ளப்படுவது, அமெரிக்கா, இங்கிலாந்து மற்றும் பிரான்ஸ் ஆகியவற்றின் கூட்டு நிதியுதவி வழங்கப்பட்டது. இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, 2017 ல், இந்த மூன்று நாடுகளும் இந்த முன்மொழிவை மாற்றின.

2019 ஆம் ஆண்டில் வெட்டப்பட்டது, அமெரிக்க, இங்கிலாந்து, பிரான்ஸ் ஆகிய நாடுகளால் இந்த திட்டம் திரும்பப் பெறப்பட்டது. சீனாவைப் பொறுத்தவரை, மார்ச் 13 ம் தேதி வரை அதன் வீட்டோ அதிகாரத்தை எவ்வாறு பயன்படுத்த வேண்டும் என்பதை முடிவு செய்வதற்கு நேரம் இருந்தது, அசாரின் பட்டியலில் தொழில்நுட்ப தொழில்நுட்பத்தை வைத்திருப்பதன் மூலம் அவ்வாறு செய்தார்.

இருப்பினும், இந்தியாவின் மிகப்பெரிய பயணத்தை அமெரிக்கா, இங்கிலாந்து மற்றும் பிரான்ஸ் மட்டும் ஆதரிக்கவில்லை, ஆனால் 15 ஐக்கிய தேசிய பாதுகாப்பு சபையின் 14 உறுப்பினர்களால் ஆதரிக்கப்பட்டது. அஸ்ஸர் பதவிக்கான முன்மொழிவு ஆஸ்திரேலியா, பங்களாதேஷ், இத்தாலி, ஜப்பான் ஆகியவற்றின் கூட்டு நிதியுதவி என்று பாதுகாப்புக் கவுன்சில் உறுப்பினர்கள் அல்லாத அனைத்து உறுப்பினர்களும் ஸ்வராஜ் குறிப்பிடுகிறார்.

வெளிவிவகார அமைச்சு, முன்னதாக ஒரு அறிக்கையில், பல நாடுகளின் பதவிக்கு உந்துதலுக்கான முயற்சிகளை ஒப்புக் கொண்டது.

“உறுப்புரிமை பிரேரணை மற்றும் ஏனைய பாதுகாப்பு சபையினரின் முன்னோடியில்லாத எண்ணிக்கையிலான உறுப்பினர்களையும் அதேபோன்ற உறுப்பினர் அல்லாத உறுப்பினர்களையும் கூட்டு ஆதரவாளர்களாக இணைத்த உறுப்பினர்களின் முயற்சிகளுக்கு நாங்கள் நன்றியுள்ளவர்களாக உள்ளோம்.”

இந்தியாவின் திட்டமானது, வெள்ளியன்று அஸார் சொத்துக்களை முடக்கிவிட்டதாக பிரான்சுடன் புதிய ஊக்கத்தை பெற்றுள்ளது. பிரான்ஸ் உள்துறை அமைச்சகம், நிதி மந்திரி மற்றும் வெளியுறவு அமைச்சகம் வெளியிட்ட ஒரு கூட்டு அறிக்கை, பிரான்ஸ் எப்பொழுதும் இருந்து வருகிறது, எப்போதும் பயங்கரவாதத்திற்கு எதிரான போராட்டத்தில் இந்தியாவின் பக்கம் இருக்கும்.

பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டுள்ள ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் பட்டியலில் அஜ்ஜரை சேர்க்க பிரான்ஸ் தனது ஐரோப்பிய பங்காளிகளுடன் பேசுகிறது என்று அந்த அறிக்கை மேலும் தெரிவித்தது.

முதல் முறையாக அசாரின் பட்டியலை சீனா ஒரு தொழில்நுட்ப தொழில்நுட்பத்தை வைத்திருக்கிறது. இது சீனாவின் நிலைப்பாடு குறித்து இந்தியாவின் அதிருப்தியை வெளிப்படுத்திய முதல் முறையாகும்.

சுவாரஸ்யமாக, ராஜதந்திரிகளின் இந்திய குணாம்சத்தில் ஒரு அப்பட்டமான மாற்றமும், அசாரின் பெயரைத் தடுப்பதற்கான இந்தியா ஏமாற்றத்தை வெளிப்படுத்தியுள்ள வார்த்தைகளும் உள்ளன. 2016 ம் ஆண்டு ஒரு அறிக்கையில், அசாரின் பட்டியலை தடுத்ததாக இந்தியா பெயரிட்டது. இருப்பினும், 2017 மற்றும் 2019 ஆம் ஆண்டுகளில் கூறப்பட்டுள்ள அறிக்கையில், ஆசிய நிறுவனத்தை இந்த செயல்முறையை நிறுத்துவதில் குறிப்பிடப்படவில்லை.

admin Author