இந்தியாவின் இன்றைய உலகில் சூரியனைப் போன்ற மிகப்பெரிய அளவிலான சூரிய மண்டலங்களை 83 வானியலாளர்கள் கண்டுபிடித்துள்ளனர்

பிரபஞ்சம் தற்போதுள்ள வயதில் 10 சதவிகிதத்திற்கும் குறைவான காலப்பகுதியில் இருந்து பூமியைவிட 13 மில்லியனுக்கும் அதிகமான வருடங்கள் தொலைவில் உள்ள மிகப்பெரிய கறுப்புத் துருவங்களால் 83 குவார்க்குகள் கண்டுபிடிக்கப்பட்டிருக்கின்றன .

“பிக் பேங்கிற்குப் பிறகு மிகப்பெரிய அடர்த்தியான பொருள்கள் உருவாக்க முடிந்தது என்பது குறிப்பிடத்தக்கது,” என்று மைக்கேல் ஸ்ட்ராஸ் கூறுகிறார், அமெரிக்காவின் பிரின்ஸ்டன் பல்கலைக்கழகத்தில் பேராசிரியர்.

ஆஸ்ட்ரோபிகல் ஜர்னலில் வெளியிடப்பட்ட கண்டுபிடிப்பானது, அந்த சகாப்தத்தில் (வரலாற்றில் ஒரு குறிப்பிட்ட காலம் அல்லது ஒரு நபரின் வாழ்நாள்) அறியப்பட்ட கறுப்பு துளைகளின் எண்ணிக்கை அதிகரிக்கிறது, மேலும் முதல் முறையாக, வரலாறு.

பூமத்தியிலிருந்து 13.05 பில்லியன் ஒளி ஆண்டுகள் தொலைவில் இருக்கும் மிகப்பெரிய கருப்பு துளை மூலம் இயங்கும் மிக தொலைதூர quasars ஒன்று இருந்து ஒளி (படம்: NAOJ)

உன்னதமான கருப்பு ஓட்டைகள் என்ன?

விண்மீன் மண்டலங்களின் மையங்களில் காணப்படும் உயரமான கருப்புத் துருவங்கள், சூரியனைக் காட்டிலும் மில்லியன்கணக்கான அல்லது பில்லியன் கணக்கான மடங்கு அதிகமாக இருக்கலாம்.

அவர்கள் இன்றும் பரவலாக இருப்பினும், அவர்கள் முதலில் உருவானபோது தெளிவானது , தொலைதூர ஆரம்ப கால பிரபஞ்சத்தில் எத்தனை பேர் இருந்தனர்.

ஒரு மிகுந்த கருப்பு துளை அது எரிவாயு மீது accretes போது, ​​அது ஒரு ‘quasar என பிரகாசிக்க செய்யும்.

பிக் பாங்கிலிருந்து இன்றுவரை பிரபஞ்சத்தின் வரலாறு ஒரு கால்பந்து மைதானத்தில் அமைக்கப்பட்டிருந்தால், பூமி மற்றும் எங்கள் சூரியக் குடும்பம் எங்கள் சொந்த 33-வால் வரிசையின் வரை தோன்றாது. (படம்: பிரின்ஸ்டன் பல்கலைக்கழகம் / கைல் மெக்கர்நன்)

ஆய்வு பற்றி

அதன் முதல் பில்லியன் ஆண்டுகளில் பிரபஞ்சத்தில் உள்ள வாயுக்களின் இயல்பான நிலையில் கருப்பு துளைகளின் விளைவு பற்றிய கண்டுபிடிப்பு புதிய கண்டுபிடிப்பை வழங்குகிறது.

“ஆரம்பகால பிரபஞ்சத்தில் கருப்பு துளைகளை எவ்வாறு உருவாக்க முடியும் என்பதை புரிந்துகொள்வது, அவை எவ்வளவு பொதுவானவை என்பது நமது அண்டவியல் மாதிரிகள் ஒரு சவால் ஆகும்,” ஸ்ட்ராஸ் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

முந்தைய ஆய்வுகள் மிகவும் அரிதான, மிகவும் ஒளிரும் வினாடிகளுக்கு மட்டுமே உணர்திறனாக இருக்கின்றன, இதனால் மிகப்பெரிய கறுப்பு துளைகள் இருக்கின்றன.

புதிய கண்டுபிடிப்புகள் இன்றைய பிரபஞ்சத்தில் காணப்படுகின்ற பெரும்பாலான கருப்புத் துளைகளுக்கு ஒப்பிடக்கூடிய வெகுஜனங்களுடன் கருப்பு துளிகளால் இயங்கும் மங்கலான சூறாவளிகளின் மக்களைப் பற்றி ஆய்வு செய்கின்றன.

HSC தரவிலிருந்து 100 குவார்க்குகள் அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளன. முதல் ஏழு வரிசைகள் 83 புதிய கண்டுபிடிப்புகளை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகின்றன. உலகளாவிய இடைவெளியில் விண்வெளியில் விரிவாக்கம் மற்றும் ஒளி உறிஞ்சப்படுவதால் அவை மிகவும் சிவப்பாகக் காணப்படுகின்றன. (படம்: NAOJ)

ஆராய்ச்சி முறை

1. ஜப்பான் தேசிய வானியல் ஆய்வகத்தின் சுபாரு தொலைநோக்கியில் ஏற்றப்பட்ட ‘ஹைபர் சப்ரிம் கேம்’ (HSC) கருவியுடன் மேற்கொள்ளப்பட்ட தரவு, ஹவாயில் உள்ள மவுனிகா உச்சி மாநாட்டில் அமைந்துள்ளது.

2. HSC குழு ஐந்து நாட்களுக்குள் தொலைநோக்கி நேரம் 300 இரவுகளில் வானத்தில் ஆய்வு செய்யப்படுகிறது.

3. ஆய்வாளர்கள் உணர்திறன் வாய்ந்த HSC கணக்கெடுப்பு தரவிலிருந்து தொலைதூர குவாஸர் வேட்பாளர்களை தேர்ந்தெடுத்தனர்.

4. பின்னர் அவர்கள் மூன்று தொலைநோக்கிகள் பயன்படுத்தி, அந்த வேட்பாளர்கள் ஸ்பெக்ட்ரம் பெற ஒரு தீவிர கண்காணிப்பு பிரச்சாரம் நடத்தியது: சுபரா தொலைநோக்கி; ஸ்பெயின், கேனரிஸில் லா பால்மா தீவில் கிரான் டெலஸ்கோபியோ கேனாரஸ்; மற்றும் சிலியில் ஜெமினி தெற்கில் தொலைநோக்கி.

ஆய்வு கண்டுபிடிப்புகள்

இந்த ஆய்வில் இதுவரை 83 தொலைவில் இருந்த தொலைதூர quasars தெரியவில்லை.

ஏற்கனவே கணக்கெடுப்புப் பகுதியில் 17 குவார்க்கருடன் இணைந்து, ஆராய்ச்சியாளர்கள் க்யூபிக் கிகா-லைட்-ஆண்டுக்கு ஒரு சூப்பர்மேஷன் கறுப்பு துளை ஒன்று இருப்பதாகக் கண்டறிந்தனர் – வேறு வார்த்தைகளில் சொன்னால், நீங்கள் பிரபஞ்சத்தை ஒரு கற்பனைக் க்யூப்ஸ் என்று ஒரு பில்லியன் ஒளி ஆண்டுகள் ஒரு பக்கம், ஒவ்வொன்றும் ஒரு சூப்பர்மாதிரி கருப்பு துளை கொண்டிருக்கும்.

பூமியில் இருந்து சுமார் 13 பில்லியன் ஒளி ஆண்டுகள் தொலைவில் இருக்கும் இந்த ஆய்வில் உள்ள வினையின் மாதிரி. வேறு வார்த்தைகளில் சொன்னால், அவர்கள் 13 பில்லியன் ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இருந்ததைப் பார்த்து நாம் பார்க்கிறோம்.

பிக் பேங் 13.8 பில்லியன் ஆண்டுகளுக்கு முன்பு நடந்தது என, நாம் திறம்பட நேரம் மீண்டும் பார்த்து, இந்த குவாஸர்கள் மற்றும் supermassive கருப்பு துளைகளை அவர்கள் பிரபஞ்சத்தின் உருவாக்கம் சுமார் 800 மில்லியன் ஆண்டுகள் மட்டுமே தோன்றினார் என பார்த்து .

தற்போதைய மற்றும் எதிர்கால வசதிகளுடன் மேலும் தொடர்ந்து கவனிக்கப்படுவது ஒரு சுவாரஸ்யமான விடயமாகும் “என்று ஜப்பானின் எமிமே பல்கலைக்கழகத்தில் முன்னாள் பிரின்ஸ்டன் தியோடோபல் ஆய்வாளர் யோஷிக்கி மட்சோவா கூறினார்.

“தியரம் மாதிரிகள் இருந்து கணிப்புகள் மூலம் அளவிடப்பட்ட எண் அடர்த்தி மற்றும் ஒளி வீசுதல் பகிர்வு ஒப்பிட்டு மூலம், supermassive கருப்பு ஓட்டைகள் உருவாக்கம் மற்றும் ஆரம்ப பரிணாம வளர்ச்சி பற்றி அறிய முடியும்,” Matsuoka கூறினார்.

இதுவரை கிடைக்கப்பெற்ற முடிவுகளின் அடிப்படையில், குழு இன்னும் தொலைதூர கருமை துளைகளை கண்டுபிடித்து, பிரபஞ்சத்தில் முதல் சூப்பர்மாதிரி கருப்பு துளை தோன்றியபோது கண்டுபிடித்து வருகிறது.

கருப்பு ஓட்டைகள் கண்டறிதல்

விஞ்ஞானிகள் நேரடியாக x- கதிர்கள், ஒளி, அல்லது மின்காந்த கதிர்வீச்சின் பிற வடிவங்களைக் கண்டுபிடிக்கும் தொலைநோக்கியுடன் கருப்பு துளைகளை கண்காணிக்க முடியாது.

ஆனால் அவை கருப்புத் துளைகளின் இருப்பைத் தாண்டி, அருகிலுள்ள பிற விஷயங்களில் அவற்றின் விளைவைக் கண்டறிந்து அவற்றைப் படிக்கலாம். உதாரணமாக ஒரு விண்மீன் விண்மீன் விண்மீன் வழியாக ஒரு கறுப்பு துளை கடந்து சென்றால், அது ஒரு செயல்முறையிலும்,

ஒரு சாதாரண நட்சத்திரம் ஒரு கருப்பு துளைக்கு அருகில் சென்றால் இதேபோன்ற ஒரு செயல்முறை ஏற்படலாம். இந்த வழக்கில், கருப்பு துளை அது தன்னை நோக்கி இழுக்கிறது என தவிர நட்சத்திரம் கிழிக்க முடியும். கவர்ச்சியான விஷயம் வேகத்தை அதிகரிக்கிறது மற்றும் அதிகரிக்கிறது, அது வெளிப்பகுதியில் கதிர்வீசும் x- கதிர்களை வெளிப்படுத்துகிறது.

சமீபத்திய கண்டுபிடிப்புகள் , சுற்றுப்புற சூழல்களில் கருப்புத் துருவங்களைச் சுற்றி ஒரு வியத்தகு செல்வாக்கைக் கொண்டுள்ளன – சில சக்திவாய்ந்த காமா கதிர் வெடிப்புகள், அருகில் உள்ள நட்சத்திரங்களை வீழ்த்தி, சில இடங்களில் புதிய நட்சத்திரங்களின் வளர்ச்சியை பிறர் தடுத்து நிறுத்தும் அதே நேரத்தில் புதிய நட்சத்திரங்களின் வளர்ச்சியை அதிகரிக்கின்றன.

வாசிக்க | தனுசு A *: 4 மில்லியனுக்கும் அதிகமான சூரியனை விட மிகப்பெரிய சூடான துளைக்கு ஒரு மெய்நிகர் சுற்றுப்பயணம் மேற்கொள்ளுங்கள்

வாசிக்க | கருப்பு துளைகளின் மிகப்பெரிய மோதல் மிகப்பெரிய கறுப்பு துளை, சூரியனை விட 80 மடங்கு பெரியதாகும்

நிகழ் நேர எச்சரிக்கைகள் மற்றும் அனைத்தையும் பெறவும்

செய்தி

அனைத்து புதிய இந்தியா டுடே பயன்பாடும் உங்கள் தொலைபேசியில். இருந்து பதிவிறக்க

admin Author