சிறுநீரகவியல் தொடர்பான நோய்களுக்கான விழிப்புணர்வு பேச்சு மற்றும் தடுப்பு சோதனைகள் – இந்து

இந்தியாவில் உள்ள ஒவ்வொரு 10 பெரியவர்களுக்கும் ஒரு நாள்பட்ட சிறுநீரக நோய் (சி.கே.டீ) நோயாளிகளால் பாதிக்கப்பட்டு, எந்த நேரத்திலும், கிட்டத்தட்ட ஐந்து லட்சம் நோயாளிகள் வாழ்நாள் முழுவதும் குணப்படுத்த வேண்டும் அல்லது மாற்று சிகிச்சை தேவை.

மாதங்கள் அல்லது ஆண்டுகளில் சிறுநீரக செயல்பாடு ஒரு முற்போக்கான இழப்பு ஆகும். தீவிரத்தன்மை மாறுபடும் போது, ​​சி.கே.டி சிகிச்சைக்குரியது ஆனால் நோயாளியின் வாழ்நாள் முழுவதும் பாதுகாப்பு தேவைப்படும். சேதம் மிகவும் மோசமாக இருந்தால், நோயாளியின் சிறுநீரக செயலிழப்பு அல்லது முதுகுவலி சிறுநீரக நோய் (ESRD) பாதிக்கப்படும்.

சி.கே.டி.யை எந்த நேரத்திலும் ஒரு நபர் தனது வாழ்க்கையில் எந்த நேரத்திலும் பாதிக்கலாம் என்று நகரத்தை அடிப்படையாகக் கொண்ட நரம்பியல் நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர். இருப்பினும், சிறுநீரக நோயால் பாதிக்கப்பட்ட 10 நோயாளிகளில் ஒன்பது பேர் அதை ஒரு பயங்கரமான கட்டத்தை அடைந்து வருகின்றனர் என்பதை அறிவதில்லை.

நோய்க்கான பெருகிய சுமை இருந்தாலும், சிறுநீரக ஆரோக்கியம் அடிக்கடி வலியுறுத்துவதும் புறக்கணிக்கப்படுவதும், பிற்பகுதியில் கண்டறிவதற்கு வழிவகுக்கிறது. இந்த ‘அமைதியான கொலையாளி’ பற்றி விழிப்புணர்வை உருவாக்க, உலக சிறுநீரக தினம் மார்ச் இரண்டாவது வியாழக்கிழமை வருடாந்திர அனுசரிக்கப்படுகிறது.

நாள் குறிக்க, மணிப்பால் மருத்துவமனைகள் இரண்டு புதிய கின்னஸ் உலக பதிவுகள் முயற்சி மற்றும் நிறைவேற்றப்பட்டன மிக நீண்ட சிறுநீரக நோய் விழிப்புணர்வு அமர்வு மற்றும் சிறுநீர் பகுப்பாய்வு சோதனைகள் அதிக எண்ணிக்கையிலான நடத்த.

உலகளாவிய சிறுநீரக தினம் அனைவருக்கும் சிறுநீரக ஆரோக்கியத்திற்கான கருப்பொருளுக்கு ஏற்ப, எல்லா இடங்களிலும், மருத்துவமனை எட்டு மணி நேரத்திற்கு சிறுநீர் பரிசோதனை பகுப்பாய்வு மற்றும் சிறுநீரக நோயை ஒரு மணி நேரத்திற்கு ஒரு விழிப்புணர்வு விரிவுரை நடத்தியது. விழிப்புணர்வு அமர்வு 311 பேர் மற்றும் சிறுநீர் ஆய்வு ஆய்வு 623 பேர் மூடப்பட்டிருந்தது.

எங்கள் சுகாதாரக்கு சிறுநீரகத்தின் முக்கியத்துவத்தை பற்றி பெங்களூரு மானிப்பால் மருத்துவமனை தலைவர் சுதர்சன் பல்லால் உரையாற்றினார்.

டாக்டர் பல்லால், CKD ஒரு அமைதியான கொலையாளி என்று கூறினார், ஏனெனில் நோயாளிகள் கடுமையான சேதம் ஏற்படுவதற்கு முன்னரே பெரும்பாலான நோயாளிகள் அறிகுறிகளை கவனிக்கவில்லை. ஆரம்பகால கண்டறிதல் முக்கியம் என்று சுட்டிக்காட்டி, “மக்கள் நீரிழிவு அல்லது உயர் இரத்த அழுத்தத்தின் வரலாற்றைப் பெற்றிருந்தால், ஒரு வருடத்திற்கு ஒரு முறை சிறுநீரக நோய்க்கான பரிசோதனை செய்ய வேண்டும். தேவையான அனைத்து ஒரு சிறுநீர் பகுப்பாய்வு மற்றும் இரத்த சோதனை. ஆரம்பகால கண்டறிதல் செயல்பாட்டின் பாதுகாப்பிற்கு வழிவகுக்கும். ”

பெங்களூரு BGS Gleneagles குளோபல் மருத்துவமனையில் மூத்த ஆலோசகர், நெப்ராலஜிஸ்ட் மற்றும் டிரான்ஸ்பைப்ளர் மருத்துவர் அனில் குமார் பி.டி., சி.கே.டி நோயாளிகளில் பாதிக்கும் அதிகமானவர்கள் சிறுநீரக மாற்று அறுவை சிகிச்சை அல்லது டயலிசிஸ் மட்டுமே விருப்பம் மட்டுமே இறுதிக் கட்டத்தில் கண்டறியப்படுவது துரதிருஷ்டவசமானது என்று கூறினார். “நோயாளியின் உடல், உளவியல் மற்றும் பொருளாதார நிலைக்கு இது மிகவும் வரி விதிக்கலாம். நீரிழிவு மற்றும் உயர் இரத்த அழுத்தம் இரண்டு முக்கிய காரணங்கள், இப்போது அந்த பிரச்சினைகள் உயரும் என்று, எனவே CKD உள்ளது, “என்று அவர் கூறினார்.

கர்நாடகாவில் சி.டி.டி.யின் பொதுவான காரணம் நீரிழிவு நோயாளிகளாக இருந்தாலும், உயர் இரத்த அழுத்தம், உடல் பருமன், தாமதமாகக் கண்டறிதல், புகைபிடித்தல், குடிப்பழக்கம், உப்பு அதிக உட்கொள்ளல் (12- 15 கிராம் ஒரு நாள்) மற்றும் ஓவர்-தி-கவுண்ட் (ஓடிசி) வலி கொலையாளிகள் பயன்படுத்துதல்.

admin Author