வங்கிகளின் வட்டி விகிதங்களை குறைக்க எல்.ஆர்.ஐ.

இந்திய கடனளிப்பவர்கள் மத்திய வங்கியின் சமீபத்திய வட்டி விகிதத்தை கடனாளர்களுக்கு குறைக்கவில்லை, பொருளாதார வளர்ச்சியை ஆதரிக்க இன்னும் கூடுதலான கொள்கையை தளர்த்த பணவியல் அதிகாரத்தை வலியுறுத்துகின்றனர்.

வைப்புத்தொகை மற்றும் கடன் வளர்ச்சிக்கும் இடையே பொருத்தமற்றது, மற்றும் சிறு சேமிப்புக் கணக்கு வங்கிகளுக்கு அரசாங்கத்திலிருந்து போட்டி மூலதனத்தின் உயர் விலையை எதிர்கொண்டு, பணவியல் கொள்கையை எளிதாக்குவதைத் தடுக்கிறது. பிப்ரவரி மாதத்தில் இந்திய ரிசர்வ் வங்கி 25.25 விழுக்காடு குறைப்பு விகிதம் 6.25 சதவிகிதம் குறைக்கப்படுவதாக வங்கியாளர்கள் தெரிவிக்கின்றனர், ஆனால் கடன் விகிதங்கள் மீது எந்த தாக்கத்தையும் ஏற்படுத்த முடியவில்லை.

மத்திய வங்கியின் சமீபத்திய தரவு, வணிக வங்கிகளால் வழங்கப்படும் ஒரே இரவில் கடனளிப்பு விகிதம், வருடத்தின் தொடக்கத்திலிருந்து 8.15 சதவீதத்திலிருந்து 8.55 சதவீதமாகக் குறைந்துள்ளது. பல வங்கிகளும் கடன் தொகையை 10 புள்ளிகளால் குறிக்கின்றன. மும்பையில் உள்ள பெடரல் பாங்க் லிமிடெட் நிறுவனத்தின் தலைமை நிதி அதிகாரி அஷுத்தோஷ் கஜுரியா கூறுகையில், ரிசர்வ் வங்கியிடம் 50-க்கும் அதிகமான அடிப்படை புள்ளிகள் கடன் வழங்க வேண்டும் .

“இது ஒரு 50 அடிப்படை புள்ளிகள் வெட்டப்பட்டால், அது துரிதப்படுத்தப்படும் பரிமாற்றமாக இருக்கும்,” என்று கஜூரியா கூறினார். “பணவீக்கம் நடந்துகொண்டிருந்தால், ஏப்ரல் தொடங்கி அடுத்த நிதியாண்டின் முதல் காலாண்டில் விகிதங்கள் சரிந்துவிடும்.

பணவீக்கம் குறைக்கப்பட்டுள்ளது

பணவீக்க வெட்டுகளுக்கான அழைப்புகள் கட்டியமைக்கப்பட்டுள்ளன, தீங்கான பணவீக்கம் மற்றும் பலவீனமான கோரிக்கை ஆகியவை வழங்கப்படுகின்றன. மத்திய வங்கியின் நடுத்தர கால இலக்கு 4 சதவிகிதம் விட குறைவான அளவில், பணவீக்கம் 2 சதவீதமாகக் குறைந்தது. சமீபத்திய பணவீக்கம் தரவு செவ்வாயன்று, புளூம்பெர்க் கணிக்கப்பட்ட நுகர்வோர் விலைகள் 2.4 சதவிகிதம் உயர்த்தியுள்ள பொருளாதார வல்லுனர்களுடன் உள்ளது.

ரிசர்வ் வங்கியின் புதிய கவர்னர் ஷக்திகண்டா தாஸ் வங்கிகளுக்கு கடன் வழங்கும் விகிதத்தை குறைக்க முயற்சித்து வருகிறார். கடந்த மாதம் வங்கி தலைவர்கள் கூட்டங்களை நடத்தி பணவியல் கொள்கை பரிமாற்றத்தை விவாதித்தனர். இந்தியாவில், விகிதம் சரிசெய்தல் பொருளாதாரம் மூலம் அதன் வழியில் வேலை செய்ய ஆறு முதல் ஒன்பது மாதங்கள் எடுத்து.

நாட்டின் மிகப் பெரிய வங்கியான ஸ்டேட் பாங்க் ஆஃப் இந்தியா , அதன் வைப்புத் தொகை மற்றும் குறுகிய கால கடன்களை மீண்டும் கொள்முதல் விகிதத்துடன் இணைத்துள்ளது. அதன் நிர்வாக இயக்குனர் பி.கே.குப்தா, ப்ளூம்பெர்க் க்விண்ட்டிடம், வங்கியின் மிதக்கும் கடன் விகிதத்தில் கால் பங்கு விகிதம் விகிதம் 7-10 அடிப்படை புள்ளிகள் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் என்று கூறினார்.

பெரும்பாலான வங்கியாளர்கள் எச்சரிக்கையுடன் இருப்பினும், “வட்டி விகிதங்களை குறைக்க விரும்புவதில்லை மற்றும் வீட்டு நிதி சேமிப்பு வரலாற்றுத் தாழ்வில் உள்ளது,” என்று கோல்ட்மேன் சாச்ஸ் இந்தியா செக்யூரிட்டிஸில் தலைமை பொருளாதார வல்லுனரான ப்ரச்சி மிஸ்ரா கூறினார். “கொள்கை விகிதங்கள் குறைந்து கொண்டாலும், சிறு சேமிப்புகளில் அரசாங்கம் வங்கி வைப்பு விகிதத்தைவிட அதிகமாக உள்ளது. ”

தபால் அலுவலகங்கள் மூலம் அரசாங்கத்தால் வழங்கப்படும் சேமிப்பு திட்டங்கள் ஆண்டுதோறும் 7 சதவீதத்திற்கும் 8 சதவீதத்திற்கும் இடையில் வருடாவருடம் வருமான வரி சலுகைகளுடன் சேர்த்து வழங்கப்படுகின்றன. அதே நேரத்தில், ஸ்டேட் பாங்க் உடன் ஒரு வருடத்திற்கு இரண்டு ஆண்டு கால வைப்பு 6.8 சதவீத வட்டிக்கு வருகின்றது.

வங்கி வைப்பு கடன்களை விட மெதுவான வேகத்தில் வளர்ந்து வருகிறது, வைப்புத்தொகையாளர்களை ஈர்க்க மற்றும் வளங்களை அதிகரிக்க கவர்ச்சிகரமான விகிதங்களை வழங்க வணிக கடனாளர்கள் மீது அழுத்தம் கொடுத்து, ஆய்வாளர்கள் கூறுகின்றனர். பிப்ரவரி மாதத்தில் வங்கி கடன் 14% க்கும் மேலாக வளர்ந்து வருகிறது. ஆனால், டெபாசிட் வளர்ச்சி 10 சதவீதமாக உள்ளது.

“கடன் மற்றும் வைப்பு வளர்ச்சிக்கு இடையேயான பரந்த இடைவெளி காரணமாக வங்கிகள் கடன் மற்றும் டெபாசிட் கட்டணங்கள் அடிப்படையில் பண பரிமாற்றம் பகுதி மற்றும் தாமதமாகி வருவதாக நாங்கள் நம்புகிறோம்” என்று யூபிஎஸ் செக்யூரிட்டீஸ் இந்தியா பிரைவேட்ஸில் பொருளாதார நிபுணர் தன்வீ குப்தா ஜெயின் கூறினார்.

பிரச்சனை விரைவில் வெகுதூரம் போய்விடும், வங்கிகளுக்கு ஏற்கனவே தலைகீழ் கடன்கள் மற்றும் இறுக்கமான நிதி நிலைமைகளை எதிர்த்து போராடும் ஒரு தலைவலி.

“வைப்புகளை திரட்ட நீங்கள் நினைத்தால், நீங்கள் வட்டி விகிதங்களை குறைக்க முடியாது. பணவியல் கொள்கை பரிமாற்றத்தின் முழு பிரச்சனையும் அங்கே உள்ளது, “என்றார் மத்திய வங்கியின் கஜூரியா கூறினார்.

இந்த கதை உரை மாற்றங்களை இல்லாமல் ஒரு கம்பி நிறுவனம் ஜூன் வெளியிடப்பட்டது. தலைப்பு மட்டுமே மாற்றப்பட்டுள்ளது.

admin Author