நிராகரிக்க வேண்டாம் | சுகாதார – வாரம்

சமீபத்தில் நரம்பியல் இந்தியாவின் ஒரு பத்திரிகையில் ஒரு கட்டுரை இவ்வாறு குறிப்பிட்டது: “இருபதாம் நூற்றாண்டின் மிகப்பெரிய மருத்துவ வியத்தல்களில் ஒன்று, உறுப்பு மாற்று அறுவை சிகிச்சை ஆகும், இது உலகளவில் நூறாயிரக்கணக்கான நோயாளிகளின் வாழ்வாதாரங்களை மேம்படுத்தி மேம்படுத்துகிறது. உறுப்பு நன்கொடையாளர்கள் மற்றும் அவர்களது குடும்பத்தினர் ஆகியவற்றின் எண்ணற்ற செயல்களால் வாழ்க்கைத்திறமையை மட்டுமல்லாமல் மனித ஒற்றுமைக்கு ஒரு பிரகாசமான குறியீடையும் மாற்றுதல் செய்துள்ளது. உறுப்புகளுக்கு பெரும் தேவை மற்றும் அவற்றின் ஏழை சப்ளை இடையே உள்ள வேறுபாடு கவலை முக்கிய பிரச்சினை. உறுப்பு பற்றாக்குறை உலகளாவிய பிரச்சினை மற்றும் இறந்த உறுப்பு தானம் பெரிய நிலையான தீர்வு. “உலகம் முழுவதும் ஆராய்ச்சியாளர்கள் மற்றும் மருத்துவர்கள் நன்கொடை மற்றும் தேவை கிடைக்கும் உறுப்புகளுக்கு இடையே இந்த இடைவெளியை இணைக்க புதுமையான வழிகளில் சிந்திக்க முயற்சி. ஹெபடைடிஸ் சி நோயால் பாதிக்கப்பட்ட உறுப்புகளை இடமாற்றம் செய்யலாம் என்று பென்சில்வேனியா பல்கலைக்கழகத்தில் சமீபத்திய முன்னேற்ற ஆய்வு இது போன்ற ஒரு வழியைத் திறந்தது. நோயாளியை வெற்றிகரமாக சிகிச்சையளிக்க முடியும். இந்த திருப்புமுனையின் பின்னால் இருக்கும் பிட்டர்ஸ்வீட் கதை, வடக்கு அமெரிக்காவில் ஓபியோடைட் அதிகமான இறப்புக்களை அதிகரிக்கிறது, இதன் விளைவாக ஹெபடைடிஸ்-பாதிக்கப்பட்ட உறுப்புகளின் அதிகரிப்பு கிடைக்கிறது.

எனக்கு அது தெரியும் [ஹெபடைடிஸ் சி] ஒரு தீவிர நோய், ஆனால் டாக்டர்கள் புதிய மருந்து பற்றி மேலும் விளக்கினார் போது அந்த கவலைகள் மறைந்து விட்டது. – கிரான் ஷெல்ட், ஹெபடைடிஸ் C உடன் ஒரு சிறுநீரகத்தை ஒரு சிறுநீரகம் பெற்ற ஒரு நோயாளி

மருந்து அதிகப்படியான இறப்புக்குப் பிறகு உறுப்புகளை நன்கொடை செய்யும் நபர்களின் எண்ணிக்கை 2012 ல் இருந்து 200 சதவிகிதம் அதிகரித்துள்ளது. யுனைடெட் நெட்வொர்க் ஃபார் ஆர்கன் பகிர்தல் (யுஎன்ஓஎஸ்எஸ்) இலிருந்து மொத்தமாக நன்கொடையாளர்களின் எண்ணிக்கை 13 சதவிகிதம் அதிகரிக்கிறது. 2017 ஆம் ஆண்டில் 1,382 மேலதிக இறப்பு நன்கொடைகளில் 30 சதவிகிதம் ஹெபடைடிஸ் சி. யு.எஸ் மற்றும் கனடாவில் உள்ள சர்க்கரை நோயாளிகள் இந்த நன்கொடையாளர்களிடமிருந்து ஹெபடைடிஸ்-இலவச பெறுநர்களுக்கு மாற்றுவதை பரிசோதிக்கின்றனர். ஹெபடைடிஸ் நோயாளிகளுக்கு நேரடியாக நடிப்பு வைரஸ் மருந்துகளை பயன்படுத்தி சிகிச்சை அளிக்கப்படுகிறது.

ஹெபடைடிஸ் சி என்பது என்ன?

ஹெபடைடிஸ் சி என்பது கல்லீரலின் ஒரு நோய் மற்றும் ஒரு வைரஸ் ஏற்படுகிறது. இது மிகவும் தொற்றுநோயானது மற்றும் இப்போது வரை, தடுக்க தடுப்பு மருந்து இல்லை. உலக சுகாதார அமைப்பின் கூற்றுப்படி, உலகில் 71 மில்லியன் மக்கள் நீண்டகால ஹெபடைடிஸ் சி. உடன் உள்ளனர். இது ரத்தம்-இரத்த உறவு மூலம் பரவுகிறது, அதாவது நோயாளியின் பொருள்:

● ஹெபடைடிஸ் சி நோயுற்ற ஊசிகள் அல்லது பல் துலக்குதல்

● இரத்தம் வழியாக ரத்தக்களறியிடப்பட்ட ரத்தத்தை பெறலாம்

● ஹெபடைடிஸ் சிவுடன் ஒரு தாய் பிறந்தார்

● இரத்தம் பரிமாற்றப்பட்டிருந்த பாலியல் தொடர்பைக் கொண்டிருந்தேன்

1992 க்கு முன்னர் நோய்த்தொற்றுடைய நோய்த்தொற்றை பெற்றார் (1992 ஆம் ஆண்டு முதல் ஹெபடைடிஸ் சி க்கு சோதனை செய்யப்பட்டது)

ஒரு சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு வரை, அது கடுமையான பக்க விளைவுகள் மற்றும் மோசமான சிகிச்சை விகிதங்கள் மூலம் மருந்து மூலம் மட்டுமே சிகிச்சையளிக்கப்பட்டது. இப்போது, ​​திருப்புமுனை மருந்துகள் 95 சதவிகித ஹெபடைடிஸ் சி நோய்களை குணப்படுத்துவதாக உறுதியளிக்கின்றன.

புதுமையான மாற்று ஆய்வு

2016 ஆம் ஆண்டில், பென் மெடிக்கல் வைரஸ் இல்லாத வைரஸ் பட்டியலில் உள்ள நோயாளிகளுக்கு ஹெபடைடிஸ் C உடன் நன்கொடையாளர்களிடமிருந்து சிறுநீரகங்களை transplanting விளைவை பரிசோதிக்க ஒரு புதுமையான கிளினிக்கல் பரிசோதனையை அறிமுகப்படுத்தியது, மற்றும் இந்த இல்லையெனில் பயன்படுத்தப்படாத உறுப்புகளை பெற விரும்பும். மாற்று சிகிச்சைக்கு பிறகு வைரஸ் குணப்படுத்தும் முயற்சியில் பெற்றோர் ஒரு வைரஸ் தடுப்பு சிகிச்சையுடன் சிகிச்சையளிக்கப்பட்டனர். ஆய்வு பீட்டர் ரீஸ், மருத்துவம் மற்றும் தொற்று நோயியல் பேராசிரியர், மற்றும் டேவிட் எஸ். கோல்ட்பர்க், மருத்துவ மற்றும் தொற்றுநோயியல் உதவியாளர் பேராசிரியராக இருந்தார். நோயாளிகளால் பாதிக்கப்பட்ட இறந்த நன்கொடையாளர்கள் மற்றும் 20 நோயாளிகளுக்கு இடமாற்றப்பட்ட சிறுநீரகங்கள் நன்கு செயல்பட்டு வருகின்றன. இறந்தவர்களிடம் இருந்து உயிர் காக்கும் சிறுநீரக மாற்று சிகிச்சைகளைத் தொடர்ந்து 20 நோயாளிகள் ஹெபடைடிஸ் சி வைரஸ் குணப்படுத்தியுள்ளனர். கடந்த காலத்தில், ஹெபடைடிஸ் C க்கு உண்டான உறுப்புக்கள் பொதுவாக அகற்றப்பட்டுவிட்டன அல்லது ஏற்கனவே நோயாளிகளுக்கு நோயாளிகளுக்கு வழங்கப்பட்டன. ரீஸ், ஒரு சிறுநீரக நிபுணர், மற்றும் கோல்ட்பர்க், ஒரு மாற்று அறுவை மருத்துவர், 2005 மற்றும் 2014 க்கு இடையில் ஹெபடைடிஸ் சி-நேர்மறை சிறுநீரக நன்கொடைகளில் 37 சதவீதம் மட்டுமே மாற்றப்பட்டது கண்டறியப்பட்டது. அந்தக் காலப்பகுதியில் 4,000 க்கும் அதிகமான நோயாளிகளுக்கு உதவிகள் கிடைத்திருக்கலாம், அவர்கள் கடந்த ஆண்டு நியூ இங்கிலாந்து ஜர்னல் ஆஃப் மெடிசினில் அறிக்கை செய்தனர்.

ஏன் நோயாளிகள் ஒத்துக்கொள்வார்கள்?

வேண்டுமென்றே ஒரு ஆபத்தான வைரஸ் கடத்தப்படுவது நோயாளியின் கண்ணோட்டத்தில் கடுமையான மற்றும் ஆபத்தானதாக இருக்கிறது. எனவே, அவர்கள் ஏன் ஏற்றுக்கொள்வார்கள்? “நான் ஒரு சிறிய இடமாற்றம் தேவைப்படும் நோயாளிகள் மிகவும் கடினமான சூழ்நிலையில் இருக்கும் நேரத்தில் குறுகிய பதில் என்று நினைக்கிறேன்,” என்று ரரீஸ் CureTalks (பேச்சு நிகழ்ச்சி) இல் ஒரு உரையாடலின் போது கூறினார். “சிறுநீரக மாற்று அறுவை சிகிச்சைக்கு, அவர்கள் அடிக்கடி நாள்பட்ட கூழ்மப்பிரிவு நீடித்திருக்கிறார்கள். சில நேரங்களில் ஒரு இதயம் அல்லது ஒரு நுரையீரல் அல்லது கல்லீரல் மாற்று சிகிச்சை தேவைப்படும் நோயாளிகளுக்கு அவர்கள் மிகவும் உடல்நிலை சரியில்லாமல் இருக்கலாம், மருத்துவமனையில் தங்கள் நேரத்தை செலவிடுகிறார்கள். அடிப்படையில், ஒரு அபூரண உறுப்பு உங்களுடைய முதல் தெரிவு உறுப்பு அல்ல, ஆனால் அவை ஒரு கடினமான இடத்திலிருந்து வெளியேறுவதற்கு ஒரு நல்ல உறுப்பு இருப்பினும் கூட. ”

கடினமான முடிவு

ஒரு நோயாளியின் கண்ணோட்டத்தில், பாதிக்கப்பட்ட உறுப்பை ஏற்க முடிவு மிகவும் கடினமான முடிவு. பென் என்ற பைலட் படிப்பின் ஒரு பகுதியாக இருந்த கிரான் ஷெலட் கூறினார்: “நான் நீண்ட காலமாக சிறுநீரக நோயால் பாதிக்கப்பட்டிருக்கிறேன், அநேகமாக 25 வருடங்கள். நான் ஆரோக்கியமான ஒரு மோசமான நிலையில் இருந்தேன். நான் ஒரு 10 மணிநேர இரயில் சிகிச்சையில் ஒரு மணி நேரம் கழித்து, சிறுநீரக மாற்று சிகிச்சை முடிவில் ஒரு வருடத்திற்கும் மேலாக இருந்தேன். “ஷெலட் இந்த ஆய்வில் தெரிந்து கொள்வதற்கு முன்பே, ஒரு சில சிக்கல்களை ஏற்படுத்தியுள்ளார். “நான் கஷ்டப்பட்டுக் கொண்டிருந்தேன், இருண்ட நீளமான சுரங்கத்தில் நான் பார்த்ததைப் போல் தோற்றமளித்தது,” என்று அவர் கூறினார். “இந்த வாய்ப்பை டாக்டர் கோல்ட்பர்க்கின் ஒரு அழைப்பின் வடிவத்தில் வந்தபோது அதுதான். இந்த ஆய்வில் அவர் விளக்கினார், ஒரு ஹெபடைடிஸ் சி நேர்மறை கொடுப்பனவில் இருந்து சிறுநீரக மாற்று அறுவை சிகிச்சையிலிருந்து இடமாற்றம் அடைகையில், தொற்றுநோயைப் பிடுங்குவதில் உறுதியாக உள்ளீர்கள் என்று கூறினார். அந்த நேரத்தில் நான் உண்மையில் ஹெபடைடிஸ் சி பற்றி அதிகம் தெரியாது. அதாவது, இது ஒரு தீவிர நோய் என்று எனக்குத் தெரியும், ஆனால் வைரஸ்கள் கண்டறியப்பட்ட உடனேயே அவர்கள் மெர்கெக் புதிய மெக்கக் மருந்துகளை பற்றி டாக்டர்கள் மேலும் விளக்கினபோது அந்த கவலைகள் வேகமாக மறைந்து போயின. “மேலும், இந்த ஆய்வுக்கு கையெழுத்து சில வருடங்களுக்குள் ஒரு சிறுநீரகத்தைப் பெறுவது பல ஆண்டுகளுக்குக் காத்திருப்பதைக் காட்டிலும். “நோய்வாய்ப்பட்டிருக்கவும், நான்கு வருடங்களாக காத்திருக்கவும், நீங்கள் ஒருபோதும் எனக்குத் தெரியாது” என்று ஷெலாத் கூறினார். “நோயாளிகளுக்கு இது அறுவை சிகிச்சையாகவும், சிறுநீரகத்தைப் பெறும் போது ஆரோக்கியமாகவும் இருக்கக்கூடாது.” ஷெலட் ஒரு ஹெபடைடிஸ் சி நோய்த்தொற்றுடைய சிறுநீரைப் பெற்றார், மெர்கின் புதிய ஆன்டிவைரல் செபாடியர் பயன்படுத்தி அந்த நிலைக்கு வெற்றிகரமாக சிகிச்சையளித்தார். Shelat மற்றும் பிற மாற்று நோயாளிகளுக்கு வெற்றிகரமாக மீட்பு கிடைத்தது, எதிர்காலத்தில் பிற நோயாளிகளுக்கு முறையீடு செய்வதை பேன் மருத்துவர்கள் நினைப்பார்கள். ஹெபடைடிஸ் சி டிரான்ஸ்லெட்டுகளுக்கு முக்கிய பிரச்சினை உள்ளது. நோய்த்தொற்றுக்கான மருந்துகள் 12-வாரப் பயிற்சிக்கான $ 95,000 (சுமார் 067 லட்சம்) வரை இயங்கக்கூடும், காப்பீடு நிறுவனங்கள் நோயாளிகளை இடமாற்றுவதற்கு மருந்துகளை வழங்குவதற்கு இன்னும் உறுதி செய்யப்படவில்லை, இருப்பினும் இது ஒரு வருட மதிப்புள்ள டயலசிஸ் . ஆராய்ச்சியாளர்கள் தங்கள் முடிவுகளை ஒரு பெரிய, பலதரப்பட்ட சோதனைகளில் பிரதிபலித்ததைப் பார்க்க விரும்புவார்கள். மாற்றங்கள் வெற்றிகரமாக தொடர்ந்தால், அது மற்ற ஹெபடைடிஸ் சி-நேர்மறை உறுப்புகளுக்கு வழிவகுக்கும், இதயங்களும் லிபர்களும் உட்பட, அதே இடமாற்றம் செய்யப்படும்.

உறுப்பு மாற்றுக் கொள்கை என்ன கூறுகிறது?

ஹெபடைடிஸ் நோயாளிகளிடமிருந்து உறுப்பு தானம் வழங்குவதற்கான சட்டங்கள் 1990 களில் இருந்து நடைமுறையில் பெரும்பாலும் தடைசெய்யப்பட்டதிலிருந்து வியத்தகு முறையில் மாறிவிட்டது. மாற்றங்கள் பெரிய அளவில், புதிய வகை மருந்துகள் அறிமுகப்படுத்தப்படுவதால், ஹெபடைடிஸ் சி ஆட்களைச் சமாளிக்கும் சிகிச்சைகள் ஒருமுறை கற்பனை செய்ய முடியாதவை என்று கருதின. இதன் விளைவாக, ஹெபடைடிஸ் நோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் இப்போது மற்றவர்களிடமிருந்து நன்கொடை அளிக்க முடிகிறது. குறைவாக பொதுவாக (ஆனால் நெறிமுறை போல்), ஒரு உறுப்பு தீவிர அவசர நிகழ்வுகளில் ஹெப்படைடிஸ் இல்லாத ஒரு நபர் நன்கொடையாக. இந்தியாவில் 2016 ல் 4,344 பேர் இதய மாற்று சிகிச்சைக்கான தேசிய காத்திருப்பு பட்டியலில் சேர்க்கப்பட்டனர், ஆனால் 3,191 பேர் மட்டுமே பெற்றனர். அதே ஆண்டில், 14,501 சிறுநீரகங்கள் அமெரிக்காவில் மாற்றுவதற்கு கிடைத்தன, கிட்டத்தட்ட 1,00,000 பேர் புதிய சிறுநீரகத்திற்காக காத்திருந்தனர். கனடாவில் ஒவ்வொரு வருடமும் சுமார் 2,600 நுரையீரல் மாற்றங்கள் செய்யப்படுகின்றன, மேலும் அமெரிக்க ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் ஹெபடைடிஸ் சி-பாஸிடிவ் நுரையீரல் நன்கொடையாளர்களை ஏற்றுக்கொள்ளும் வகையில் 1,000 க்கும் அதிகமான நுரையீரல் மாற்று சிகிச்சைகளை செய்ய முடியும். ஆராய்ச்சியாளர்கள் மற்றும் மருத்துவர்கள் ஹெபடைடிஸ் சி கொண்டு உறுப்புகளை பயன்படுத்தி இடைவெளி மூட உதவ முடியும் என்று.

ப்ரியா V. மேனன் சோதனை / அப்ளைடு இன்டர்மேடிக்ஸ் இன்க். இன் அறிவியல் ஊடக ஆசிரியர் ஆவார். புற்றுநோய் ஆராய்ச்சி மற்றும் சுகாதாரப் பாதுகாப்பு பற்றிய ஒரு சர்வதேச ஆன்லைன் ரேடியோ பேச்சு நிகழ்ச்சி CureTalks- ஐ நிர்வகிக்கிறது.

admin Author