டெனனஸ் ஒப்பந்தத்தில் கையொப்பமிடப்படாத குழந்தை. அவரை காப்பாற்ற 2 மாதங்கள், $ 800K எடுத்து – NDTV செய்திகள்

அந்த சிறுவன் தீவிர சிகிச்சை நிலையத்தில் ஆறு வாரங்களுக்கு மேல் இருந்தார். (பிரதிநிதித்துவ)

ஒரேகான்னில் 30 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக குழந்தைகளில் டெட்டனஸ் நோயாளிகள் கிட்டத்தட்ட புராணமானவை – பாடப்புத்தகங்களில் படித்தவர்கள், ஆனால் நேரில் பார்த்ததில்லை – குழந்தை தடுப்பூசி திட்டங்களின் செயல்திறனுக்கு நன்றி.

வியாழக்கிழமை வெளியிடப்பட்ட நோய்கள் கட்டுப்பாட்டு மற்றும் தடுப்பு மையங்களில் இருந்து ஒரு ஆய்வு படி, ஒரு செயலிழக்க முடியாத 6 வயது சிறுவன் மாநிலத்தில் ஒரு மருத்துவமனையில் வந்து, தாடை பிசாசு அனுபவிக்கும் மற்றும் மூச்சு போராடி போது 2017 ல் முடிவடைந்தது.

அவர் தனது தலையை வெட்டி எடுக்கும் போது, ​​ஒரு பண்ணை பண்ணையில் விளையாடினார், அறிக்கை தெரிவித்தது. அவரது பெற்றோர் வீட்டில் காயமடைந்தனர் மற்றும் காயமடைந்தனர், ஆனால் ஆபத்தான அறிகுறிகள் ஆறு நாட்களுக்கு பின்னர் எழுந்தன. சிறுவனின் தாடை கறைபட ஆரம்பித்தது, மற்றும் அவரது கழுத்து மற்றும் முதுகெலும்பாக வளைக்கப்பட்டிருந்தது – தசைநார் அறிகுறிகளான ஒஸ்டிஷோடோனஸ் என்று அழைக்கப்படும் ஒரு முத்திரை குறிப்பானது தற்செயலான தசை பிடிப்புகளால் ஏற்படுகிறது.

அவர் ஒரு சிறுநீரகம் மருத்துவமனைக்கு விமானம் கொண்டு சென்றார், அங்கு அவர் டெடானஸைக் கண்டறிந்தார். மூன்று தசாப்தங்களுக்கும் மேலாக ஒரேகானில் உள்ள குழந்தைகளில் உயிருக்கு ஆபத்தான நரம்புத்தசை நோய்க்கு இது முதல் உதாரணம்.

“அதிர்ஷ்டவசமாக, அவசரநிலை மருத்துவ நிபுணர்கள் உடனடியாக கடுமையான டெட்டானின் அறிகுறிகளை அறிந்தனர்” என்று அறிக்கை ஒன்றின் ஆசிரியரும் ஓரிகன் ஹெல்த் & சயின்ஸ் பல்கலைக்கழகத்தில் ஒரு குழந்தை பேராசிரியருமான ஜூடித் குஸ்மான்-கோட்ரில் தி வாஷிங்டன் போஸ்ட்டிற்கு ஒரு மின்னஞ்சலில் தெரிவித்தார். “டாக்டர்கள் எல்லாமே டெடானஸைப் பற்றிக் கேள்விப்பட்டிருக்கிறார்கள், டெட்டானஸில் பாதிக்கப்பட்ட மக்களின் படங்களை நாங்கள் பார்த்தோம், அது ஆழமானது”.

இது ஒரு கீழ்நோக்கி சுழல் மற்றும் நீண்ட மருத்துவமனையில் தங்கும் ஒரு தொடக்கத்தில் மட்டுமே இருக்கும். அவர் முதலில் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டபோது, ​​அவர் எச்சரிக்கையாக இருந்தார் – ஆனால் அவரது வாயை திறக்க முடியவில்லை, அறிக்கை தெரிவித்தது. மருத்துவர்கள் தூண்டிவிட்டார்கள் மற்றும் அவரை ஊடுருவினார்கள், ஏனெனில் அவருடைய டயாபிராம் மற்றும் குரல்வளைகளின் மூச்சுக்குழாய் சுவாச பிரச்சனைகளை உருவாக்கியது.

அந்த பையனுக்கு ஒரு காய்ச்சல் எதிர்ப்பு டெட்டானஸ் இம்யூனோகுளோபலின் வழங்கப்பட்டது, அதே போல் DTaP தடுப்பூசி, இது டிஃப்பீரியா, டெட்டானஸ் மற்றும் பெர்டுஸிஸ் ஆகியவற்றைப் பாதுகாக்கிறது. அவர் காது செருகல்களுடன் ஒரு இருண்ட அறையில் வைக்கப்பட்டார், இது அவரது பித்தளைகளின் தீவிரத்தை குறைக்க உதவியது. அவரது உச்சந்தலையில் காயம் மருத்துவ நிபுணர்களால் சுத்தப்படுத்தப்பட்டது.

ஆனாலும், சிறுவனின் கழுத்து முதுகெலும்பு மற்றும் மீண்டும் மோசமடைந்தது. அவரது இரத்த அழுத்தம் எழும்பி, அவர் காய்ச்சல் ஆனார். ஒரு காற்றோட்டம் அவரது சுவாசிக்கான உதவியாக இருக்கும், மேலும் அவரது தசைப்பிடிப்பை குறைப்பதற்காக நரம்புத்தசை தடுப்பு மருந்துகளுடன் சிகிச்சையளிப்பதாக டாக்டர்கள் அவரது குழாயில் ஒரு குழாயினைச் சேர்க்கின்றனர். அவர் ஒரு மாதத்திற்கும் மேலாக அந்த மருந்துகளில் இருப்பார், மேலும் மொத்தமாக 47 நாட்களுக்கு தீவிர சிகிச்சை பிரிவில் இருப்பார்.

அந்த நேரத்தில் அவர் ஐ.சி.யு.யிலிருந்து வெளியேற்றப்பட்டார், அந்த பையனுக்கு 20 அடி நடைபயிற்சி தேவை. அவரது டிராசல் குழாய் நாள் 54 அன்று நீக்கப்பட்டது, அறிக்கை தெரிவித்துள்ளது. நாள் 57 அன்று, அவர் குழந்தை மருத்துவமனையில் இருந்து மறுவாழ்வு மையத்திற்கு மாற்றப்பட்டார், அங்கு அவர் இரண்டு மற்றும் ஒரு அரை வாரங்கள் கழித்தார்.

ஆஸ்பத்திரிக்கு அல்லது மருத்துவமனையின் மறுவாழ்வுக்காக செலவழிக்கப்பட்ட செலவை சிடிசி படி, இதில் 811,929 டாலர் ஆஸ்பத்திரிக்கு செலுத்தப்பட்ட மருத்துவ மருத்துவ செலவுகள் மொத்தம் $ 811,929 ஆகும். அவருடைய மருத்துவமனையில் செலவழிக்கப்பட்ட அறிக்கையிலிருந்து இது தெளிவாக தெரியவில்லை. இது இயங்கும் மற்றும் சைக்கிள் போன்ற “சாதாரண நடவடிக்கைகள்” திரும்ப சிறுவன் தனது மறுவாழ்வு பிறகு ஒரு மாதம் நடந்தது, அறிக்கை சேர்க்கப்பட்டுள்ளது.

“நோயாளி தீவிர சிகிச்சை பிரிவில், ஆறு வாரங்களுக்கு மேலான நிலையில்,” குஸ்மான்-கோட்ரைல் கூறினார். “சிக்கலான மற்றும் நீடித்த பராமரிப்பு உயர் சிகிச்சை செலவு வழிவகுத்தது மாறாக, ஒரு DTaP டோஸ் செலவு எங்காவது சுமார் $ 24- $ 30 ஒரு டோஸ், இந்த நோய் DTaP தடுப்பூசி ஐந்து டோஸ் தடுக்க முடியும்.”

குழந்தையின் குடும்பத்தை தனது தடுப்பூசிகளுக்கு தினமும் கொண்டுவருவதற்கும் டி.டி.ஏ. தடுப்பூசின் ஒரு பின்தொடர் டோஸைப் பெற்றுக்கொள்வதற்கும் சிறுவர்கள் ஆலோசனை தெரிவித்தனர்.

அவரது குடும்பம் இல்லை என்றார்.

“வைத்தியர்களின் டெஸ்டான தடுப்பூசி அபாயங்கள் மற்றும் நலன்களை விரிவான ஆய்வு செய்த போதிலும், குடும்பம் DTaP இன் இரண்டாவது டோஸ் மற்றும் பிற பரிந்துரைக்கப்பட்ட நோய்த்தடுப்புக்களை மறுத்தது” என்று CDC அறிக்கை கூறியது.

டெட்டனஸ் என்பது குளோரிடிடியம் டெடினி பாக்டீரியாவின் ஸ்போர்களால் ஏற்படும் தொற்றுநோயாகும், இது உடலில் உட்புகுந்த கிருமி காயங்கள் அல்லது புதிய துணுக்குகள் காயங்கள், அதாவது ஒரு ஆணி மீது நுழைவதைப் போன்றதாகும். வரலாறு முழுவதும், நோய் சில நேரங்களில் “பூட்டு” என்று அழைக்கப்படுகிறது, ஏனென்றால் அதன் தொடக்கத்திலேயே ஏற்படும் தாடை தசைகள் நொறுங்கி இருப்பதால். மற்ற அறிகுறிகளில் கடுமையான கழுத்து மற்றும் வயிற்று தசைகள், சிரமம் விழுங்குவது, மற்றும் வலி, அசைவற்ற தசை பிடிப்பு அடங்கும்.

1940 களில், இலாபமற்ற இமாமினேஷன் அதிரடி கூட்டணியின் படி, அமெரிக்காவில் ஒவ்வொரு வருடமும் சுமார் 500 முதல் 600 வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. டெட்னஸ் தடுப்புமருந்து மற்றும் டெட்டானஸ் தடுப்பூசி ஆகிய இரண்டும் பரவலாக பயன்படுத்தப்பட்டு வந்தன, இது 1940 களில் இருந்து டெட்டானஸ் தொடர்பான 95 சதவிகிதம் குறைந்து, மற்றும் டெட்டானஸ் தொடர்பான இறப்புகளில் 99 சதவிகிதம் குறையும் என்று சிடிசி தெரிவித்துள்ளது.

2 மாதங்கள், 4 மாதங்கள், 6 மாதங்கள், 15 முதல் 18 மாதங்கள் மற்றும் 4 முதல் 6 வயது வரை உள்ள குழந்தைகள் – டி.டி.பி. பூஸ்டர் காட்சிகளை ஒவ்வொரு 10 ஆண்டுகளுக்கும் முதிர்வதிலிருந்து பரிந்துரைக்க வேண்டும்.

Oregon போன்ற பல மாநிலங்களில், வெற்றிகரமான தடுப்பூசி திட்டங்கள் 2017 வழக்கு வரை டெட்டானஸ் பல ஆண்டுகளாக குழந்தைகள் காணப்படவில்லை என்று பொருள். தடுப்பூசி தடுப்பூசி எதிர்ப்பு தடுப்பூசி மற்றும் தடுப்பூசி தவறான தகவல்களின் காரணமாக பிற்பகுதியில் பல தடுப்பூசி-தடுக்கக்கூடிய நோய்கள், சமீப ஆண்டுகளில் மீண்டும் வெளிவந்துள்ளன.

2019 ஆம் ஆண்டிற்கான உலகின் சிறந்த 10 உலக சுகாதார அச்சுறுத்தல்களில் ஒன்றாக உலக சுகாதார நிறுவனம் “தடுப்பூசி தயக்கத்தை” அடையாளம் கண்டுள்ளது.

தடுப்பூசி-தடுக்கக்கூடிய நோய்களைக் கையாள்வதில் தடுப்பது தடுப்பூசி போடப்பட்டாலும், தடுப்பூசி போடுவதற்கு தயக்கம் அல்லது மறுப்பது, “WHO குறிப்பிட்டது. “தடுப்பூசி நோயைத் தவிர்ப்பதற்கு மிகவும் செலவு வாய்ந்த வழிகளில் ஒன்றாகும் – இது தற்போது ஒரு வருடத்திற்கு 2-3 மில்லியன் இறப்புகளை தடுக்கிறது, மேலும் தடுப்பூசியின் உலகளாவிய பாதுகாப்பு மேம்படுத்தப்பட்டால் மேலும் 1.5 மில்லியன் தவிர்க்கப்பட முடியும்.”

(தலைப்பு தவிர, இந்த கதை NDTV ஊழியர்களால் திருத்தப்படப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்யப்பட்ட ஊட்டத்திலிருந்து வெளியிடப்படுகிறது.)

admin Author