எய்ட்ஸ் வைரஸ் அழிக்கப்பட்ட உலகின் இரண்டாவது மனிதர் குணப்படுத்துவதற்கான தேடலை ஊக்குவிக்கும் – ராய்ட்டர்ஸ்

லண்டன் / சிசிகோ (ராய்ட்டர்ஸ்) – உலகில் எய்ட்ஸ் நோயால் பாதிக்கப்பட்ட இரண்டாவது மனிதனின் அறிவியல் ஆராய்ச்சி ஒரு மரபணு மற்றும் சிகிச்சை பக்க விளைவுகளில் பெரிதாகி வருகிறது, புதிதாக உற்சாகமான ஆய்வாளர்கள் மில்லியன் கணக்கானவர்களைக் கொன்ற நோய்க்கு ஒரு குணத்தை கண்டுபிடிக்க முயல்கின்றனர்.

FILE PHOTO: இந்தியாவின் கொல்கத்தாவில் உலக எய்ட்ஸ் தினத்திற்கு முன்னதாக எச்.ஐ.வி / எய்ட்ஸ் விழிப்புணர்வு பிரச்சாரத்தின் போது, ​​தனது கையை வெளிப்படுத்தி முகம் மற்றும் முகத்தை வெளிப்படுத்தும் ஒரு மனிதர், நவம்பர் 30, 2018. REUTERS / Rupak De Chowdhuri

“லண்டன் நோயாளி” என்று அறியப்பட்ட அந்த மனிதர் எச் ஐ வி மற்றும் ஹோட்ஜ்கின் லிம்போமா என்று அழைக்கப்படும் ஒரு வகையான இரத்த புற்றுநோய் இருந்தது. எச்.ஐ.வி. தொற்றுக்கு அரிதான மரபணு எதிர்ப்பினை வழங்குவதன் மூலம் ஒரு எலும்பு மஜ்ஜை மாற்று அறுவை சிகிச்சைக்கு வெற்றிகரமாக பதிலளித்தார்.

மாற்று சிகிச்சைக்கு மனிதனின் புற்றுநோயையும் அவரது எச்.ஐ. வி நோயையும் அகற்றிவிட்டது, ஆனால் எதிர்க்கும் மரபணுக்கள் அவரது எச்.ஐ.வி நோய்த்தொற்றின் ஒரே காரணம் அல்ல.

1980 களில் தொற்றுநோய் தொடங்கியதில் இருந்து 70 மில்லியனுக்கும் அதிகமானோர் எச்.ஐ.வி நோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர், 35 மில்லியன் மக்கள் இறந்துள்ளனர், ஆபிரிக்காவில் பெரும்பாலானவர்கள் இறந்துள்ளனர். மருத்துவ முன்னேற்றங்கள் எச்.ஐ.வி நோயாளிகளை கண்டுபிடிப்பதைத் தடுப்பது, புதிய மருந்துகள் அதை கட்டுப்படுத்தலாம், மேலும் பரப்புவதை நிறுத்த வழிகள் உள்ளன – ஆனால் 37 மில்லியன் மக்கள் இன்னும் வைரஸ் மூலம் வாழ்கின்றனர்.

லண்டன் நோயாளி வழக்கு எய்ட்ஸ் முடிவுக்கு வழிகளை தேடும் தசாப்தங்கள் கழித்த விஞ்ஞானிகள் மற்றும் மருந்து ஆராய்ச்சியாளர்கள் புதிய நம்பிக்கை கொடுக்கிறது. எச்.ஐ.வி நிபுணர் ஷரோன் லெவின் இரண்டு வெற்றிகரமாக அவரது வெற்றிகரமான கதைகளில் விளையாடுகிறார்: மரபணு எதிர்ப்பு மற்றும் நோயெதிர்ப்பு உயிரணுக்களை தாக்கும் மாற்று மாற்று பக்க விளைவு.

“புதிய எலும்பு மஜ்ஜை எச்.ஐ.விக்கு எதிர்க்கும், மேலும் புதிய எலும்பு மஜ்ஜை எச்.ஐ.வி.-பாதிக்கப்பட்ட செல்களை ‘கிராஃப்ட் மற்றும் ஹோஸ்ட்’ நோய் என்று அழைக்கப்படுவதன் மூலம் தீவிரமாக நீக்குகிறது,” என்றார் லீவின், சர்வதேச எய்ட்ஸ் சொசைட்டி சிகிச்சை ஆராய்ச்சி ஆலோசனை குழுவின் துணைத் தலைவர் ஆஸ்திரேலியாவின் டோஹெர்டி இன்ஸ்டிடியூட்டில் ஒரு ஆராய்ச்சியாளர்.

லண்டன் நோயாளி இந்த வகையான முதல் நோய்த்தாக்கம், டைமோதி ரே பிரவுன் – அல்லது “பெர்லின் நோயாளி” – 2007 இல் இதே போன்ற மாற்று சிகிச்சையால் அழிக்கப்பட்டார். அவரது நோயெதிர்ப்பு மண்டலத்தின் அழிவு மற்றும் ஒரு மரபணு மாதிரியை HIV ஐ எதிர்க்கும் CCR5 என்று அழைக்கப்படுகிறது.

எய்ட்ஸ் வைரஸ் CCR5 ஐ செல்கள் உள்ளிட பயன்படுத்துகிறது, ஆனால் மரபணு மாற்றமடைந்தால், எச்.ஐ.வி செல்கள் மீது தாழ்ப்பாள் மற்றும் அவற்றை பாதிக்க முடியாது.

இந்த “கிராஃப்ட் எதிராக புரவலன்” விளைவு இரண்டு நோயெதிர்ப்பு மண்டலங்களின் ஒரு பயங்கரமான போருக்கு ஒத்ததாக இருக்கிறது, கலிஃபோர்னியா பல்கலைக் கழகத்தில் ஒரு எச்.ஐ. வி வல்லுநரான ஸ்டீவன் டெக்ஸ் விளக்கினார். வரவிருக்கும் இடமாற்றப்பட்ட நன்கொடையாளர்-நோயெதிர்ப்பு உயிரணுக்கள் அனைத்து புரவலர்களின் நோயெதிர்ப்பு உயிரணுக்களையும் கண்டுபிடித்து அழிக்கின்றன – எச்.ஐ.வி மறைக்கக்கூடியவை உட்பட, அவர் கூறினார்.

“மாற்று அறுவை சிகிச்சை பழைய நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு முழுமையான அழிவு மற்றும் (எச்.ஐ.வி) வைரஸ் பிரதிபலிக்க முடியாது ஒரு புதிய நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு கட்டுமான விளைவாக (மரபணு மாற்றல் காரணமாக). இது சிகிச்சை, “Deeks ராய்ட்டர்ஸ் கூறினார்.

“இன்னும் வெகுதூரம் போகவேண்டும்”

ஆனால் இத்தகைய மாற்றங்கள் நோயாளிகளுக்கு சிக்கலான, விலையுயர்ந்த மற்றும் அதிக அபாயகரமானவையாக இருக்கின்றன, அவை செயல்பாட்டில் இறக்கும் அபாயத்தை ஏற்படுத்தும்.

“எனவே முக்கியமானது, அனைத்து (நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு) டி-செல்களை மரபணு-எடிட்டிங் திறனை (CCR5) வழங்குவதற்கான ஒரு வழியைக் கொண்டு வர வேண்டும் என்பதாகும், மேலும் மக்கள் இப்போதே வேலை செய்கிறார்கள்” என்று டீக்கஸ் மேலும் கூறினார்.

கிலியட் சயின்சஸ், ஜான்சன் அண்ட் ஜான்சன் மற்றும் ஜி.எஸ்.கேயின் விஐவிவி ஹெல்த்கேர் உள்ளிட்ட மருந்துகள், அத்துடன் போதைப்பொருள் கழகங்களில் உள்ள குழுக்களும் இந்த வேலைகளில் மிக ஆரம்ப கட்ட படிப்பு ஆய்வுகளை மேற்கொண்டிருக்கின்றன, அமெரிக்க எய்ட்ஸ் ஆராய்ச்சி நிறுவனமான அமெரிக்க எய்ட்ஸ் ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தில் ஆராய்ச்சி இயக்குனர் ரோவெனா ஜான்ஸ்டன் கூறினார்.

“நிறுவனங்கள் தங்கள் குணங்களை குணப்படுத்தும் ஆராய்ச்சியில் இருந்து விலகிக் கொள்கின்றன.”

ஆனால் எச்.ஐ.வி நோயால் பாதிக்கப்பட்ட அனைவரின் நோயெதிர்ப்பு அமைப்புகளை அழிக்கவும் அதற்கு மாற்றாக எலும்பு மஜ்ஜை மாற்று சிகிச்சைகள் சம்பந்தப்பட்ட சிகிச்சையைத் தேடும் யோசனை ஒரு ஸ்டார்ட்டர் ஆகும்.

பல நோயாளிகளுக்கு கிலாடின் எதிர்ப்பு ரெட்ரோவைரல் மருந்து பிக்டார்வி போன்ற சிகிச்சைகள் தற்போது தங்கள் நோயைக் கட்டுப்படுத்துகின்றன, இது ஒரு தினசரி மாத்திரையில் மூன்று எச்.ஐ.வி மருந்துகளை ஒருங்கிணைக்கிறது.

“ஒற்றை மாத்திரையை ஒரு நாளில் மாத்திரையாக மாற்றுவதற்கு ஆபத்தான காரியங்களைக் காட்டிலும் மிகக் குறைவான நச்சுத்தன்மையுடன் இருப்பேன்” என்று ஒவ்வாமை மற்றும் நோய்த்தொற்று நோயாளிகளின் அமெரிக்க தேசிய நிறுவன இயக்குனரான அந்தோனி ஃபாசி கூறினார்.

ஆயினும் லண்டன் நோயாளியின் வழக்கு, இந்த அணுகுமுறையுடன் இணைந்த இரண்டு காரணிகள் முக்கியமானவை – CCR5 மரபணு எதிர்ப்பு மற்றும் நோயெதிர்ப்பு உயிரணுக்கள் உள்ளிட்ட எல்லா உயிரணுக்களுக்கு வழங்குவதற்கும் முக்கியமானதென அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது.

யுனைடெட் ஸ்டேட்ஸ் மற்றும் பிற இடங்களில் உள்ள சில ஆராய்ச்சிக் குழுக்கள், உடலின் CCR5 கலங்களைத் திருத்த மற்றும் மரபணு மாற்றும் உயிரணுக்களை மீண்டும் நோயாளிகளுக்கு மீண்டும் வழங்குவதற்கான மரபணு எடிட்டிங் நுட்பங்களை வளர்க்கின்றன.

வல்லுநர்கள், இந்த முறை அதன் வரம்புகளைக் கொண்டிருப்பதாகக் கூறியுள்ளனர், ஏனெனில் அது சில செல்கள் மட்டுமே திருத்தும் மற்றும் எச்.ஐ.வி.

மற்ற வழிகாட்டுதல்களும் ஆராயப்பட்டுள்ளன.

பாஸ்டனில் உள்ள ஹார்வர்டு-இணைந்த பெத் இசையமைத்த டாக்டோனஸ் மெடிக்கல் சென்டரில் ஒரு தடுப்பூசி ஆய்வாளரான டான் பார்ச்சு, “கிக் மற்றும் கொல்ல” சிகிச்சையாக அறியப்பட்ட கிலியட் உடன் இணைந்து பணியாற்றுகிறார்.

FILE PHOTO: கொல்கத்தாவில் உலக எய்ட்ஸ் தினம் டிசம்பர் 1, 2018 அன்று எச்.ஐ.வி / எய்ட்ஸ் விழிப்புணர்வு பிரச்சாரத்தின்போது பௌத்த பிக்குகள் ஒளி மெழுகுவர்த்தியைப் பயன்படுத்துகின்றனர். Reuters / Rupak De Chowdhuri

யோசனை நோய் எதிர்ப்பு அமைப்பு இருந்து மறைத்து பின்னர் புதிதாக வெளிப்படும் வைரஸ் கொல்ல தரமான ஆன்டிரெட்ரோவைரஸ் பயன்படுத்த எச்.ஐ. வி வெளியேற்ற ஒரு ஆரம்ப மருந்து பயன்படுத்த உள்ளது. விலங்கு ஆய்வுகள் நம்பிக்கையை வெளிப்படுத்தியுள்ளன, ஆனால் அது இன்னும் மக்களில் நிரூபிக்கப்படவில்லை.

“எச்.ஐ.வி கிருமியின் அணுகுமுறை பொதுவாக குழந்தை பருவத்தில் இருக்கும்,” என்று ஒரு தொலைபேசி பேட்டியில் கூறினார்.

லண்டன் மற்றும் பெர்லின் நோயாளிகள் போன்ற ஆராய்ச்சிக் குழுக்களுக்கு “நிறைய உற்சாகம் மற்றும் உற்சாகத்தை வழங்குதல்” போன்ற நிவாரணம் பற்றிய அரிய நிகழ்வுகள் மற்றும் ஒரு குணமாக்கப்பட முடியும் என்பதைக் காட்டுகின்றன, “ஆனால் நாங்கள் இன்னும் செல்ல நீண்ட வழி” என்றார்.

கேட் கெல்லண்ட் எழுதியது; ஆண்ட்ரூ காத்ரோன் எடிட்டிங்

admin Author