தவளை தோல் காணப்படும் பாக்டீரியாக்கள் மனிதர்களில் பூஞ்சை தொற்றுநோய்களுக்கு எதிராக போராட உதவும் – வணிக தரநிலை

கடந்த சில தசாப்தங்களில் ஒரு கண்டிருக்கிறது மரணம் நோய் சேர்ந்த மக்களிடையே துடைக்க தவளைகள் மற்றும் பிற நீர்நில வாழ்வன கூட சில இனங்கள் ஓட்டுநர், உலகளவில் அழிவு. இன்னும் பிற நீர்மூழ்கிகள் இந்த தொற்றுநோயை எதிர்த்தன.

IndicaASAT AIP விஞ்ஞானிகள், ஸ்மித்சோனியன் மற்றும் ஒத்துழைப்பு நிறுவனங்களில் தோல் பாக்டீரியா பூஞ்சை-சண்டை கலவைகள் உற்பத்தி செய்வதன் மூலம் விலங்குகள் பாதுகாக்க முடியும் என்று அறிந்திருந்தது. எனினும், இந்த நேரத்தில் அவர்கள் மனிதர்கள் மற்றும் நீர்மூழ்கிகளின் நன்மைக்காக இந்த சாத்தியமான நாவலான பூஞ்சை காளான் மூலங்களை ஆய்வு செய்ய முடிவு செய்தனர் .

அதைப் பற்றி எழுத்தாளர் ராபர்டோ இபனேஸ் கூறினார்: “பரிபூரண விளைவாக, பரிபூரணத்தின் விளைவாக, அம்மிபீபியர்கள் பூஞ்சைகளின் வளர்ச்சிக்கு ஈரப்பதமான இடங்களில் வாழ்கின்றனர், இந்த சூழலிலும் மற்ற நுண்ணுயிரிகளிலும் தங்கள் நோயாளிகளுடன் இணைந்து கொள்கின்றனர். பாக்டீரியா பாக்டீரியா மற்றும் பூஞ்சைகளின் வளர்ச்சியை தடுக்கக்கூடிய இரசாயன கலவைகள் இருப்பதாக எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. ”

குழு முதலில் பனாமாவில் உள்ள சிரிக்யீ மலைப்பகுதிக்குச் சென்றது, அங்கு சிட்ரிட் பூஞ்சை நோய்க்கான சிட்ரிடிடிமயாக்சோசிஸ் நோய்த்தாக்கம் , கடுமையாக பாதிக்கப்பட்ட உயிரினப் பகுதிகள். ஏழு தவளை வகைகளிலிருந்து மாதிரிகள் சேகரிக்கப்பட்டன, அவை என்ன வகையான தோல் பாக்டீரியாவை வளர்க்கின்றன என்பதைக் கண்டுபிடிக்கின்றன.

“அம்ஃபிபியன்கள் பல்வேறு தோற்றங்களை உருவாக்கும் சருமத்தில் சிதறடிக்கப்பட்ட சுரப்பிகளைக் கொண்டிருக்கின்றன” என்று Ibanez கூறினார், “கூடுதலாக, அவர்களின் தோல் பூஞ்சை மற்றும் பிற பாக்டீரியாக்களின் வளர்ச்சியை தடுக்கும் மெட்டாபொலிஸை உற்பத்தி செய்யும் பாக்டீரியாவின் வேறுபட்ட சமூகத்தால் வசித்து வருகிறது.”

மீண்டும் ஆய்வகத்தில், 201 பாக்டீரியா விகாரங்கள் அவற்றின் மாதிரிகள் இருந்து பெறப்பட்டது மற்றும் Aspergillus fumigatus எதிராக சோதிக்கப்பட்டது, immunocompromised நோயாளிகளுக்கு ஊடுருவி aspergillosis ஏற்படுத்தும் ஒரு பூஞ்சை. இவற்றில், 29 ஆண்டிபூஜனல் செயல்பாட்டைக் காட்டியது, ஆனால் குறிப்பாக அவர்களது கவனத்தை ஈர்த்தது: சூடோமோனஸ் சிச்சோரி எனப்படும் ஒரு பாக்டீரியா. இது எ.கா. ஃபியூமிகாட்டஸின் வளர்ச்சியை தடுக்க மிகப்பெரிய ஆற்றலைக் காட்டியது.

மிகவும் உறுதியான பாக்டீரியாவைக் கண்டறிந்த பிறகு, விஞ்ஞானிகள் புதிய கேள்வியைக் கேட்டனர்: பி. சிச்சோரி தயாரித்த அனைத்து இரசாயன சேர்மங்களுக்கிடையில் , பூஞ்சைக்கு ஒரு பூஞ்சை வைத்திருப்பது எது?

கண்டுபிடிக்க, அவர்கள் வெகுஜன spectrometry மற்றும் மூலக்கூறு நெட்வொர்க்கிங் நுட்பங்களை பயன்படுத்தப்படுகிறது. இந்த பாக்டீரியா மற்றும் அ. ஃபியூமிகாட்டஸ் ஆகியவற்றுடன் தொடர்புபடுத்தப்பட்ட பாக்டீரியா கலவைகள், பூஞ்சை செயல்பாடு மிகவும் தடைசெய்யப்பட்ட இடங்களில் செயல்படுவதை அவர்கள் கண்டனர். முக்கிய சேர்மங்கள் சுழற்சியின் கொழுப்புத் திசுக்கள் மற்றும் வெசிகோசினை உள்ளடக்கிய சுழற்சிக் கொழுப்புத் திசுக்கள் ஆகும்.

பி. சிச்சோரி தயாரித்த மற்ற பாகங்களிலிருந்து விஸ்கோசினை பிரிக்கவும் அணிவகுத்து, அது ஏ. ஃப்யூமிகாஸ் மற்றும் சிட்ரிட் ஃபூங்குஸ் ஆகியோருக்கு எதிராக அழைப்பிதழ் பரிசோதித்தது. முடிவுகள் வெஸ்கோசின் இருவருக்கும் எதிராக குறிப்பிடத்தக்க செயல்பாடுகளைக் காட்டியுள்ளன என்பதை உறுதிப்படுத்தியது.

இந்த ஆராய்ச்சி திட்டம் மனிதர்களுக்கும் தவளைகளுக்கும் உறுதியளிக்கிறது . பனமோனிய தவளைகளின் தோல் பாக்டீரியாவைப் படிப்பதன் மூலம் மாற்று மருந்துகளை உருவாக்குவது, மனிதர்களில் ஆஸ்பெர்ஜிலோசியை ஏற்படுத்துவதன் மூலம் ஆஸ்பெர்ஜிலோசியை உருவாக்கும் , மேலும் போதை மருந்து எதிர்ப்பை அதிகரிக்கிறது, மேலும் சிட்ரிடிடிமயோசிசிஸ் தொற்றுநோய், உலகளாவிய நிலப்பகுதிகளில் நோய் தொடர்பான இறப்புக்கு முக்கிய ஆதாரமாக உள்ளது .

“ஆராய்ச்சியின் முதல் ஆசிரியரான கிறிஸ்டி மார்ட்டின் கூறுகையில்,” மனிதர்களிடத்தில் பூஞ்சை மருந்து எதிர்ப்பை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான சாத்தியமான மாற்று மூலக்கூறுகளின் தொகுப்பை நாங்கள் அறிவோம். “மேலும்,” அதிகமான ஆய்வுகள் தேவைப்பட்டாலும், எங்கள் கூட்டுறவு மனிதர்களில் உயிரிவான சேர்மங்களின் ஒரு புதிய ஆதாரமாக நிணநீர் ஊடுபயிர் சாகுபடி செய்யப்படுகிறது.இன்ஃபிபியர்களுக்கு இது ஒரு உறுதியான ஆய்வாகும், ஏனெனில் சிட்ரிட்ரி பூஞ்சைக் குறைப்பதாக வேதியியல் ரீதியாக நான்கு பாக்டீரியா இரண்டாம் நிலை வளர்சிதை மாற்றங்கள் உள்ளன.இந்த ஆய்வில், புதிய இரசாயன ரசாயன சேர்மங்களை அறிமுகப்படுத்துகிறோம் உலகளாவிய நிலப்பகுதிகளுக்கு உதவக்கூடிய பனாமாமோன தவளைகளில். ”

“தோல் துளிகளிலிருந்து அல்லது உயிரணுக்களின் தோல்களில் வாழும் பாக்டீரியாவைச் சேர்ந்த உயிரியொன்றைக் கொண்டிருக்கும் கலவைகள் வெறும் தொடக்கம்தான் என்று நான் கருதுகிறேன்” என்று இபனேஸ் கூறினார். “இந்த ஆராய்ச்சி தவளை தோல் பாக்டீரியாவால் தயாரிக்கப்படும் ஒரு பூஞ்சை காளான் கலவையை அடையாளம் கண்டுள்ளது, இது மனிதர்களையும் உப்புப்பொருள்களையும் பாதிக்கும் நோய்க்கிருமி பூஞ்சைகளை கட்டுப்படுத்த பயன்படுத்தப்படலாம்.

(இந்த கதை வர்த்தக ஸ்டாண்டர்ட் ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை, மேலும் சிண்டிகேட் செய்யப்பட்ட ஊட்டத்திலிருந்து தானாக உருவாக்கப்பட்டதாகும்.)

admin Author