சந்திரயான் -2: உலகம் சந்திரனை புதிய ஆர்வத்துடன் பார்க்கும்போது, ​​இந்தியா இரண்டாவது பயணத்திற்கு தயாராக உள்ளது – டைம்ஸ் ஆப் இந்தியா

சென்னை: சந்திரயான் -1 க்குப் பிறகு ஒரு தசாப்தத்திற்கும் மேலாக, சந்திரனில் உலகளாவிய ஆர்வத்தை புதுப்பித்திருக்கும் நேரத்தில், இந்தியா அனைவரும் இரண்டாவது பயணத்திற்கு தயாராக உள்ளனர்

சந்திரயான் -2

, இது திங்கள் அதிகாலை 2.51 மணிக்கு தொடங்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

ஒரு வெற்றிகரமான பணி இந்தியாவுக்கு பல முதல் அடையாளங்களைக் குறிக்கும் அதே வேளையில், இந்த முயற்சி சர்வதேச விண்வெளிப் பந்தயத்தில் நாட்டின் அடுத்த கட்டமாகக் கருதப்படுகிறது, இது பெரிய விண்வெளிப் பயண நாடுகளான அமெரிக்கா, ரஷ்யா மற்றும் சீனாவுடன் தோள்களைத் தேய்க்க முயற்சிக்கிறது.

சந்திரயான் -1 மற்றும் சந்திரயான் -2 க்கு இடையிலான 10 ஆண்டுகளில், சீனா பல முறை சந்திர மேற்பரப்பில் இறங்கியுள்ளது, அதன் சமீபத்திய பணி ஜனவரி மாதம் சந்திரனின் தொலைதூரத்தில் “சாங் 4” ஐ வைத்துள்ளது, இது எந்த நாட்டிற்கும் முதல்.

அமெரிக்காவின் நாசா செவ்வாய் கிரகத்தில் அதிக கவனம் செலுத்தியுள்ள நிலையில், கடந்த சில மாதங்களாக அதன் ஆர்ட்டெமிஸ் திட்டத்துடன் மனிதர்களை மீண்டும் சந்திர மேற்பரப்பில் வைக்கும். நாசாவின் மிக சமீபத்திய அறிவிப்பு, இது சந்திரனில் ஜி.பி.எஸ்ஸைப் பயன்படுத்தப் பார்க்கிறது.

“ஜிபிஎஸ், செயற்கைக்கோள் அடிப்படையிலான வழிசெலுத்தல் அமைப்பு உலகெங்கிலும் 4 பில்லியன் மக்கள் பூமியில் தங்கள் துல்லியமான இருப்பிடத்தைக் கண்டறியப் பயன்படுத்துகிறது, இது ஆர்ட்டெமிஸ் பயணங்களின் போது சந்திர சுற்றுப்பாதையில் மற்றும் அதைச் சுற்றிலும் பைலட் செய்ய பயன்படுத்தப்படலாம்” என்று நாசா அறிக்கை கூறுகிறது. இதற்காக ஒரு குழு ஒரு சிறப்பு ரிசீவரை உருவாக்கி வருகிறது.

இஸ்ரோ, உண்மையில், 2018 இல் பல ஏவுதள சாளரங்களையும், 2019 ஜனவரியில் மீண்டும் ஒன்றையும் தவறவிட்டது, இது தென் துருவ பிராந்தியத்தில் மென்மையான-தரையிறங்கும் கருவிகளால், சந்திரனில் முதல் இடத்தை அடைவதில் இந்தியா குழாய் சீனாவைப் பார்த்திருக்கும்.

அனைத்து தயாரிப்புகளும் முடிந்ததும், சென்னைக்கு வடக்கே சுமார் 100 கி.மீ தூரத்தில் உள்ள ஸ்ரீஹரிகோட்டாவில் உள்ள சதீஷ் தவான் விண்வெளி மையத்தின் (எஸ்.டி.எஸ்.சி) இரண்டாவது ஏவுதளத்தில் ஜி.எஸ்.எல்.வி-எம்.கே.ஐ.ஐ-க்குள் சந்திரயன் -2 அமர்ந்திருக்கும்போது, ​​இந்த ஏவுதல் முதல் படி மட்டுமே என்பதை இஸ்ரோ அறிவார்.

அதன் உண்மையான சாதனைகள் 52 நாட்களுக்குப் பிறகு, சந்திர மேற்பரப்பில் (விக்ரம்) தரையிறங்கும். சந்திரயான் -1 போலல்லாமல், இந்த ரூ. 978 கோடி பணியில் விக்ரம் தரையிறங்குவதும், ரோவர் (பிரக்யன்) ஐ இறக்குவதும் அடங்கும், அதே நேரத்தில் ஆர்பிட்டர் பூமியின் செயற்கைக்கோளைச் சுற்றி செல்லும்.

பூமியைத் தவிர வேறு எந்த இடத்திலும் இந்தியா எதையாவது தரையிறக்க முயற்சிப்பது இதுவே முதல் முறை. மேலும், உலகின் முதல் கருவிகள் சந்திரனில் தரையிறங்கிய அரை நூற்றாண்டுக்குப் பின்னர், சந்திரயான் -2, அதன் முன்னோடி நீர் மூலக்கூறுகளைக் கண்டுபிடித்தது, உலகமே உட்கார்ந்து பார்க்கும் ஒரு பணி.

“சந்திரனில் புதுப்பிக்கப்பட்ட உலகளாவிய ஆர்வம் சந்திரயான் -1 இல் உள்ள கருவிகளால் செய்யப்பட்ட கண்டுபிடிப்புகளுக்கும் வரவு வைக்கப்படலாம்” என்று ஒரு மூத்த இஸ்ரோ விஞ்ஞானி கூறினார். இது வெற்றி, இஸ்ரோ தலைவர் கே சிவன் TOI க்கு முன்னர் கூறியதாவது, சந்திரனில் விசாரணை நடத்தும் நான்காவது நாடாக இந்தியா மட்டுமே மாறும், அதே சமயம் வேறு எந்த நாடும் செல்லாத இடத்திற்கு அது செல்கிறது என்று கூறி – சந்திர தெற்கு துருவப் பகுதி.

சந்திரனில் அமெரிக்காவின் பெரும்பாலான தரையிறக்கங்கள் பூமத்திய ரேகைப் பகுதியில் இருந்தன, அதே நேரத்தில் சாங் 4 ஜனவரி மாதம் தென் துருவத்திற்கு அருகில் சந்திரனின் தொலைவில் அமைந்தது. முன்னாள் இஸ்ரோ தலைவர் ஏ.எஸ். கிரண் குமார் கூறினார்: “சந்திரயான் -2 மேம்படுத்தப்பட்ட கருவிகளைக் கொண்டிருப்பதால் தண்ணீரின் இருப்பு மற்றும் விநியோகத்தை மிகவும் உறுதியான முறையில் ஆய்வு செய்ய உதவும்.”

admin Author