லைவ்மின்ட் என்ற இரண்டு அமர்வுகளில் இன்டர் குளோப் ஏவியேஷன் சந்தை மதிப்பில் 40 1.40 பில்லியனை இழக்கிறது

மும்பை: இண்டிகோவை இயக்கும் இன்டர் குளோப் ஏவியேஷன் லிமிடெட் முதலீட்டாளர்கள், கடந்த இரண்டு அமர்வுகளில் 1.40 பில்லியன் டாலர் சந்தை மதிப்பை இழந்து, இந்தியாவின் மிகப்பெரிய விமான நிறுவனத்தின் இரு நிறுவனர்களுக்கிடையேயான வேறுபாடுகள் பகிரங்கமானதையடுத்து, நான்கு மாத குறைந்த அளவை எட்டியது .

பங்கு நிறுவனர்களுள் ஒருவரான பிறகு சந்தை மதிப்பு ₹ 9,778.36 கோடி அரிப்புகுள்ளாகும், கடந்த இரண்டு அமர்வுகளில் கிட்டத்தட்ட 16.7% இழந்தது ராகேஷ் Gangwal “அடிப்படை ஆளுகை நெறிமுறைகள் விதிகள் பின்பற்றப்பட சொல்லப்படாமலும் கிடக்கின்றன” என்று சந்தை சீராக்கி எழுதினார்.

கடந்த 15 மார்ச் காணப்படும் ஒரு நிலை – பங்கு ₹ 1,313.40 ஒரு பங்கு ஒரு குறைந்த தொட்டது. காலை 10.04 மணிக்கு, ஸ்கிரிப்ட் பிஎஸ்இயில் 31 1,315.80 க்கு வர்த்தகம் செய்யப்பட்டது, இது முந்தைய முடிவிலிருந்து 5.9% குறைந்துள்ளது. இந்த ஆண்டு இதுவரை, இது கிட்டத்தட்ட 16% அதிகரித்துள்ளது.

“இதுவரை எந்தவொரு தீவிரமான விளைவுகளையும் நாங்கள் காணவில்லை என்றாலும், மேலாண்மை கவனச்சிதறல்கள் தற்போது வலுவான உரிமையை இன்டர் குளோப் ஏவியேஷனின் (இண்டிகோ) பாதிக்கக்கூடும். மேலும், தற்போதைய மதிப்பீடுகள் குறைந்த தடைகள் மற்றும் எண்ணற்ற கடந்த தோல்விகளால் வகைப்படுத்தப்படும் ஒரு துறையில் அதிக வளர்ச்சி எதிர்பார்ப்புகளை பிரதிபலிக்கின்றன. நாங்கள் நம்புகிறோம், காட்சிகள் வரம்பில் உள்ளன ‘நல்லதல்ல’ என்பதிலிருந்து ‘அசிங்கமானவை’ என்று எடெல்விஸ் பைனான்ஸ் 10 ஜூலை குறிப்பில் கூறினார்.

“வருவாய்க்கு உடனடி ஆபத்தை நாங்கள் உணரவில்லை என்றாலும், சந்தை நிர்வாக சிக்கல்களுக்கு உணர்திறன் வாய்ந்தது என்று நாங்கள் நம்புகிறோம். எனவே, 2021 இலக்கு நிதியாண்டு மதிப்பீடுகளை EV / EBIDTAR ஐ 9x முதல் 7.5x ஆகவும், இலக்கு விலை 26% ₹ 1,390 ஆகவும் தரமிறக்கவும் ‘ஹோல்ட்’, குறிப்பாக பங்கு எல்லா நேரத்திலும் மிக உயர்ந்ததாக இருப்பதால், “எடெல்விஸ் அறிக்கை மேலும் கூறியது.

ஒரு புதினா அறிக்கையின்படி, இன்டர் குளோப் ஏவியேஷன் லிமிடெட் நிறுவனர்களான ராகேஷ் கங்வாலுக்கும் ராகுல் பாட்டியாவுக்கும் இடையிலான ஒரு சர்ச்சைக்குரிய பங்குதாரர் ஒப்பந்தத்தை அரசாங்கம் ஆராய்ந்து பார்க்கும், இது நிறுவனத்தில் ஆளுகை பிரச்சினைகள் குறித்த கங்வாலின் குற்றச்சாட்டுகளை சந்தை கட்டுப்பாட்டாளர் ஆராய அனுமதிக்கும்.

“இண்டிகோவின் சண்டையிடும் நிறுவனர்கள் அதன் மூலோபாயத்தைத் தடுத்து நிறுத்துவதற்கும், அதன் எதிர்பார்க்கப்பட்ட பயணத்தை நீண்ட தூர பாதைகளில் தாமதப்படுத்துவதற்கும் சாத்தியம் உள்ளது, ஆயினும், கேரியரின் வருவாய் மற்றும் மோதல்களிலிருந்து வரும் நடவடிக்கைகளுக்கு எந்தவொரு நெருக்கமான தாக்கமும் சாத்தியமில்லை. முதலீட்டாளர்கள் ஒரு நிறுவன உறுப்பினரின் தொடர்புடைய-கட்சியை உன்னிப்பாக ஆராய்வார்கள். பரிவர்த்தனைகள், மற்றும் இந்தியாவிற்கு அப்பால் நிறுவனத்தின் லட்சிய விரிவாக்க உந்துதல் குறித்து அதிக தெளிவு பெற வாய்ப்புள்ளது ”என்று புளூம்பெர்க் புலனாய்வு அறிக்கை புதன்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

மேலும் காண்க: விளம்பரதாரர் Vs விளம்பரதாரர்: ஏன் இண்டிகோ பகை ஆய்வாளர்களை கவலையடையச் செய்கிறது

ஏப்ரல் 2018 இல், விளம்பரதாரர்களில் ஒருவரான ராகுல் பாட்டியா (இண்டிகோவில் 38%) உடன் நெருக்கமாக இருப்பதாகக் கூறப்பட்ட இண்டிகோவின் தலைவர் ஆதித்யா கோஷ் வெளியேறியதன் மூலம் இந்த சர்ச்சை முதலில் வெளிச்சத்துக்கு வந்தது. அவருக்கு பதிலாக நிறுவனம் கிரெக் டெய்லரை நியமித்தது விமான நிறுவனத்துடன் முந்தைய ஒப்பந்தம் இருந்தது. ராகேஷ் கங்வால் நியமனம் என்று கூறப்பட்ட டெய்லர், ஆரம்பத்தில் மூத்த ஆலோசகராக நியமிக்கப்பட்டார், மேலும் அந்த ஆண்டின் பிற்பகுதியில் ஜனாதிபதி மற்றும் தலைமை நிர்வாக அதிகாரியாக பொறுப்பேற்க பரிந்துரைக்கப்பட்டார் என்று ஒரு செய்தித்தாள் அறிக்கை கூறுகிறது.

இருப்பினும், பாதுகாப்பு அனுமதி இல்லாததால் டெய்லர் ராஜினாமா செய்ய வேண்டியதும், ரோனோஜோய் தத்தா (பாட்டியாவின் மனிதராக கருதப்பட்டவர்) சேர்ந்ததும், விரிசல்கள் தோன்றத் தொடங்கின. டிசம்பர் 2018 இல், யுனைடெட் ஏர்லைன்ஸில் பணிபுரிந்த தத்தா, இண்டிகோவின் முதன்மை ஆலோசகராக நியமிக்கப்பட்டார். ஒரு மாதத்திற்குப் பிறகு, அவர் தலைமை நிர்வாக அதிகாரியாக நியமிக்கப்பட்டார் என்று பிசினஸ் டுடே செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

admin Author