பூஷன் ஸ்டீல் இந்திய நீதிமன்றங்கள் இதுவரை கண்டிராத எதையும் விட பெரிய வழக்காக மாறும்

மும்பை: இந்தியாவின் நீதிமன்ற முறை ஒன்றும் புதிதல்ல

விசித்திரமான உண்மைகள்

. ஆனால் இது பெரும்பாலானவற்றை விட அந்நியமானது: குற்றம் சாட்டப்பட்ட அனைவரின் வருகையை குறிக்க 4 மணிநேரம் 45 நிமிடங்கள் எடுக்கும் நீதிமன்றம் (ஒவ்வொன்றிற்கும் ஒரு நிமிடம் என்று கருதி), கிட்டத்தட்ட 600 குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களுக்கும் அவர்களின் ஆலோசகர்களுக்கும் இடமளிக்க வேண்டிய நீதிமன்ற அறை (குற்றம் சாட்டப்பட்டவருக்கு ஒரு வழக்கறிஞரைக் கருதி, சில நேரங்களில் ஒரு வழக்கறிஞர் ஒன்றுக்கு மேற்பட்ட குற்றவாளிகளை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறார், ஆனால் ஒரு மூத்த ஆலோசகர் வழக்கமாக இளைய வழக்கறிஞர்கள் மற்றும் ஊழியர்களுடன் இருப்பார்), மற்றும் 70,000 பக்கங்களுக்கு மேல் இயங்கும் ஆதாரங்களை மாஸ்டர் செய்ய வேண்டிய நீதிபதி.

இந்த அசாதாரண சாத்தியங்கள் நன்றி

மகத்தான குற்றச்சாட்டு

தி

தீவிர மோசடி விசாரணை அலுவலகம்

(SFIO), இன் விசாரணைக் குழு

கார்ப்பரேட் விவகார அமைச்சகம்

(எம்.சி.ஏ), 284 நபர்கள் மற்றும் நிறுவனங்களுக்கு எதிராக முறைகேடுகளை விசாரிக்கும் போது தாக்கல் செய்துள்ளது

பூஷன் ஸ்டீல்

லிமிடெட் (பி.எஸ்.எல்). மேலும், இது வழக்கின் பரந்த நோக்கத்தைக் கருத்தில் கொண்டு, இந்திய நீதி தாமதங்களின் தரங்களால் கூட, மிக நீண்ட காலமாக வரையப்பட்ட வழக்காக இருக்கலாம் என்று சட்ட வல்லுநர்கள் கூறுகின்றனர். எந்தவொரு கிரிமினல் வழக்கிலும், ஒரு குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்பட்டு, அதை அறிந்தவுடன், குற்றச்சாட்டுகளை உருவாக்குவதன் மூலம் விசாரணை தொடங்குகிறது. அதற்கு முன் நீதிமன்றம் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள் தாக்கல் செய்த ஜாமீன் அல்லது வெளியேற்ற விண்ணப்பங்கள் உள்ளிட்ட நிலுவையில் உள்ள பிற மனுக்களை தள்ளுபடி செய்ய வேண்டும். பொருளாதார குற்ற வழக்குகளில், எந்த பண்புகள் இணைக்கப்பட வேண்டும் என்பதை தீர்மானிப்பதற்கான கூடுதல் காரணி உள்ளது.

பி.எஸ்.எல் விவகாரத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒரு சிலரை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் மூத்த வழக்கறிஞர் விஜய் அகர்வால், இந்த வழக்கு எந்த நேரத்திலும் முடிக்கப்படாது என்றார். “பல குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களை வரிசைப்படுத்துவதன் மூலம், தற்போதைய வழக்கறிஞர்கள் மற்றும் குற்றம் சாட்டப்பட்ட நபர்களின் வாழ்நாளில் விசாரணை முடிவடையாது என்பதை நிறுவனம் உறுதி செய்துள்ளது,” என்று அவர் கூறினார். “அவர்கள் 200 க்கும் மேற்பட்ட குற்றவாளிகளைக் கொண்டிருப்பதால், நீதிமன்றத்தில் விசாரணை நடத்த முடியாது, அவர்களுக்கு மாற்று இடம் இருக்க வேண்டும். மேலும், குற்றவியல் நடைமுறைகளின் (சிஆர்பிசி) பிரிவு 207 ன் படி கட்டாயப்படுத்தப்பட்ட ஒவ்வொரு குற்றவாளிக்கும் குற்றப்பத்திரிகையின் கடினமான நகல் வழங்கப்பட வேண்டுமென்றால் நிறுவனம் இரண்டு கோடி பக்கங்களுக்கு மேல் அச்சிட வேண்டும், ”என்று அவர் மேலும் கூறுகிறார்.

குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள் மீது குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்ய SFIO எடுத்த முடிவு உச்சநீதிமன்றத்தின் வழிகாட்டுதல்களை அடிப்படையாகக் கொண்டது, இது குற்றங்களில் ஈடுபடும் அனைவருக்கும் குற்றம் சாட்டப்பட வேண்டும் என்று கட்டளையிடுகிறது. இருப்பினும், யார் விசாரணைக்கு வருவார்கள் என்பதை நீதிமன்றம் தீர்மானிக்க வேண்டும்.

Legal-battle

கடைசியாக ஒரு வழக்கு 1993 ஆம் ஆண்டு மும்பை குண்டு குண்டுவெடிப்பு வழக்கு, 10,000 பக்கங்களுக்கும் அதிகமான குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்பட்டது. விசாரணையின் முதல் கட்டம் 2006 ஆம் ஆண்டில் தடா (பயங்கரவாத மற்றும் சீர்குலைக்கும் நடவடிக்கைகள் (தடுப்பு) சட்டம்) 100 குற்றவாளிகளை தண்டித்தது. 2017 ஆம் ஆண்டில், விசாரணை நீதிமன்றம் 6 பேரை குற்றவாளியாக்கியது மற்றும் விசாரணையின் இரண்டாவது கட்டத்தில் ஒருவரை விடுவித்தது.

சில வல்லுநர்கள் கூறுகையில், பொருளாதாரக் குற்ற விசாரணைகளின் தன்மை குற்றப்பத்திரிகையின் நீளத்தையும், இந்த விஷயங்களை தீர்மானிக்க அதிக நேரம் எடுக்கும் நேரத்தையும் தீர்மானிக்கிறது. இந்த வழக்குகளில் வழக்குகள் முதன்மையாக ஆவண சான்றுகளை நம்பியுள்ளன.

“பொருளாதார குற்றங்களில் குற்றவியல் சோதனைகள் மற்ற கிரிமினல் வழக்குகளை விட அதிக நேரம் எடுக்கும், ஏனெனில் ஆதாரங்களின் சுமை கடுமையானது மட்டுமல்லாமல், ஏராளமான சாட்சிகள் மற்றும் ஆவணங்கள் விசாரிக்கப்பட வேண்டும்” என்று முன்னாள் ஐஎஃப்ஐஎன் இயக்குனர் ரமேஷ் பாவாவின் ஆலோசகர் சச்சின் மிதா கூறினார்.

admin Author