பாராளுமன்ற நடவடிக்கைகள் நேரலை | யாரையும் தங்கள் கட்சிக்குச் செல்லும்படி நான் கேட்க முடியாது, வெங்கையா நாயுடு எதிர்ப்பு தெரிவிக்கும் உறுப்பினர்களிடம் கூறுகிறார் – தி இந்து

Congress members hold protest in the Parliament premises over Karnataka political crisis, on Thursday.

கர்நாடக அரசியல் நெருக்கடி தொடர்பாக காங்கிரஸ் உறுப்பினர்கள் வியாழக்கிழமை நாடாளுமன்ற வளாகத்தில் போராட்டம் நடத்துகின்றனர். | புகைப்பட கடன்: சந்தீப் சக்சேனா

கர்நாடக அரசியல் நெருக்கடி கடந்த இரண்டு நாட்களாக ஒத்திவைப்புகளை கட்டாயப்படுத்தி மாநிலங்களவையில் எதிரொலித்தது. பொது பட்ஜெட் குறித்த விவாதத்தை மேல் சபை வியாழக்கிழமை தொடரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

தாமதமாக கூடுதல் நேரம் பணிபுரியும் மக்களவை, 2019-20 ஆம் ஆண்டிற்கான ரயில்வே அமைச்சகத்தின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள மானியங்களுக்கான கோரிக்கைகள் குறித்து விவாதம் மற்றும் வாக்களிப்பு ஆகியவற்றை மேற்கொள்ளும்.

நேரடி புதுப்பிப்புகள் இங்கே:

மாநிலங்களவை | மதியம் 1.10 மணி

திரிணாமுல் காங்கிரஸின் சுகேந்து சேகர் ராய் கூறுகையில், திருத்தப்பட்ட மதிப்பீடுகளை விட மொத்த வரி வருவாய் குறைவாக இருந்தது.

மக்களவை | மதியம் 1.10 மணி

பாஜகவைச் சேர்ந்த சுனில் குமார் சிங், எதிர்க்கட்சியைப் போலல்லாமல் தனது கட்சி வாக்குறுதிகளை நிறைவேற்றுகிறது என்று கூறுகிறார். அரசாங்கம் முன்கூட்டியே, விரிவாக திட்டமிடுகிறது என்று அவர் கூறுகிறார்.

மாநிலங்களவை | மதியம் 12.45 மணி

எஸ்.பி.யின் ரவி பிரகாஷ் வர்மா கூறுகையில், சாதி அமைப்பு மக்களை வேலைகளில் பூட்டுகிறது. கையேடு தோட்டக்காரர்களின் கால்களை கழுவுவதை பிரதமர் மேற்கோளிட்டுள்ளார்.

விவசாய கடன்களை அரசாங்கம் தள்ளுபடி செய்ய வேண்டும் என்று அதிமுகவின் ஆர்.வைத்திலிங்கம் கூறுகிறார். பூம்பூஹர் துறைமுகத்தை அரசாங்கம் அமைக்க வேண்டும் என்று அவர் விரும்புகிறார்.

மக்களவை | மதியம் 12.40 மணி

விவசாயிகளைப் பற்றி அரசாங்கம் கவலைப்படுவதில்லை என்று ஆதிர் ரஞ்சன் சவுத்ரி கூறுகிறார். முந்தைய மத்திய பட்ஜெட்டில் இருந்து அது நிறைவேற்றப்படாத அரசாங்கத்தின் வாக்குறுதிகளை அவர் பட்டியலிடுகிறார்.

ரயில்வேயிலும் அரசாங்கம் கவனம் செலுத்தவில்லை என்று அவர் கூறுகிறார். சரக்கு மற்றும் பயணிகள் ரயில்களை இயக்கும் முக்கிய வணிகத்திலிருந்து ரயில்வேயின் வருவாயின் வளர்ச்சி குறைந்து வருவதாக அவர் கூறுகிறார்.

மாநிலங்களவை | மதியம் 12:30 மணி

பட்ஜெட்டில் தனது உரையைத் தொடர்ந்து, ஐ.என்.சி., பி. சிதம்பரம், ஒரு வலுவான ஆணையைப் பெற்றிருந்தாலும், பட்ஜெட்டில் உள்ள பல்வேறு பிரச்சினைகளுக்கு தீர்வு காண அரசாங்கம் தைரியமான நடவடிக்கைகளை எடுக்கவில்லை.

கார்ப்பரேட்டுகளுக்கு 5, 55,603 கோடி ரூபாய் கடன்கள் தள்ளுபடி செய்யப்பட்டுள்ளன, விவசாயிகள், மைக்ரோ தொழில்கள், சிறு தொழில்கள் ஆகியவற்றிற்கும் இது செய்யப்படவில்லை என்று திரு சிதம்பரம் கூறுகிறார்.

2020-25 வாக்கில் 5 டிரில்லியன் டாலர் பொருளாதாரம் குறித்த கேள்விக்கு, திரு. சிதம்பரம், வளர்ச்சி விகிதம் 11% அல்லது 12% இருக்கும் வரை ஒவ்வொரு ஐந்து அல்லது ஆறு ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை பொருளாதாரத்தின் வீதம் இரட்டிப்பாகும் என்று கூறுகிறார். இது காம்பூடிங்கின் மந்திரம், அவர் கூறுகிறார், எந்தவொரு பணக் கடனளிப்பவரும் அதையே விளக்க முடியும். அதற்கு பதிலாக, பொருளாதாரம் பலவீனமாக இருப்பதால் தைரியமான கட்டமைப்பு சீர்திருத்தங்கள் தேவை என்று அவர் கூறுகிறார்.

செய்தி அச்சில் அறைந்த 10% தனிபயன் கடமை மீண்டும் சுருட்டப்பட வேண்டும் என்று எம்.பி. வீரேந்திர குமார் கூறுகிறார். செய்தித்தாள்களில் இதுவரை இல்லாத அளவுக்கு தனிப்பயன் கடமை, அச்சு ஊடகங்கள் ஏற்கனவே நிதி பற்றாக்குறை போன்ற காரணிகளின் கீழ் தள்ளிக்கொண்டிருக்கும் நேரத்தில் இது வருகிறது என்று அவர் கூறுகிறார்.

மக்களவை | மதியம் 12:20 மணி

விவசாயிகளின் தற்கொலை பிரச்சினையை ஐஎன்சி, வயநாடு (கேரளா) ராகுல் காந்தி எடுத்துக்கொள்கிறார், மேலும் கடன்களை செலுத்தாததற்காக விவசாயிகளுக்கு வழங்கப்பட்ட வங்கி அறிவிப்புகள் நிலைமையை மோசமாக்கியுள்ளன என்று கூறுகிறார். கேரள அரசு வகுத்துள்ள தடையை நிறைவேற்ற மத்திய அரசு மறுத்துவிட்டதாக அவர் கூறுகிறார். ரிசர்வ் வங்கிக்கு. விவசாயிகளின் கடன்களில் இருந்து விடுபட பட்ஜெட்டில் உறுதியான நடவடிக்கைகள் எதுவும் எடுக்கப்படவில்லை என்றும், பிரதமர் நரேந்திர மோடி செய்த கடமைகள் நிறைவேறவில்லை என்றும் அவர் கூறுகிறார்.

விவசாயிகள் மீதான அழுத்தம் சமீபத்தியதல்ல, இது பாஜக அரசுக்கு முன் வந்த அரசாங்கங்களின் தோல்விகளின் விளைவாகும் என்று கூறி ராஜ்நாத் சிங் பதிலளித்தார். விவசாயிகளுக்கான குறைந்தபட்ச ஆதரவு விலை அதிகரிப்பு மற்றும் கிசான் சம்மன் நிதி யோஜனாவின் அறிவிப்பு மற்றும் செயல்படுத்தல் ஆகியவற்றை அவர் சுட்டிக்காட்டுகிறார், இதன் மூலம் விவசாயிகள் ரூ. 6000. இது விவசாயிகளின் வருமானத்தில் 20-25% அதிகரிப்புக்கு வழிவகுத்ததாக ஒரு உள் அறிக்கை சுட்டிக்காட்டியுள்ளது என்று அவர் கூறுகிறார். விவசாயிகளின் அவல நிலையை நீக்க அரசாங்கம் உறுதிபூண்டுள்ளது என்றும் மேலும் பல நடவடிக்கைகள் செய்யப்படும் என்றும் அவர் கூறுகிறார்.

மாநிலங்களவை | பிற்பகல் 12.00 மணி

பி.

தமிழில் நாடாளுமன்றத்தில் உரையாற்றிய திரு.சிதம்பரம் தமிழ் கவிஞர் பாரதியரை மேற்கோள் காட்டி, அந்த பதவிக்கு முதல் பெண்கள் என்ற பெருமையை பெற்ற நிதி அமைச்சருக்கு வாழ்த்துக்களைத் தெரிவித்தார்.

பட்ஜெட் குறித்து கருத்துத் தெரிவித்த அவர், மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் கணக்கீடு பொருளாதார கணக்கெடுப்பு மற்றும் பட்ஜெட் ஆவணத்தில் வேறுபட்டது என்கிறார். மேலும், பட்ஜெட் ஆவணத்தின்படி, வளர்ச்சித் திட்டம் 8% ஆகவும், பொருளாதார ஆய்வு 7% ஆகவும் அமைக்கப்பட்டுள்ளது. அரசாங்கத்திடமிருந்து வளர்ச்சி விகிதம் குறித்து ஒன்றிணைந்த படம் எதுவும் இல்லை என்று அவர் கூறுகிறார்.

பட்ஜெட் ஆவணத்தில் கட்டமைப்பு சீர்திருத்தங்கள் பற்றி திரு சிதம்பரம் கூறுகிறார். ஆனால் கட்டமைப்பு சீர்திருத்தங்களுக்கு, இடையூறு தேவை, அவர் கூறுகிறார், இந்த கட்டமைப்பு சீர்திருத்தங்கள் பட்ஜெட்டில் என்ன என்பது பற்றி எதுவும் குறிப்பிடப்படவில்லை.

மக்களவை | காலை 11:50 மணி

ஏர் இந்தியா விற்பனை மற்றும் உள்நாட்டு சிவில் விமானச் சந்தையின் வீழ்ச்சி குறித்த கேள்விகளுக்கு பதிலளித்த சிவில் ஏவியேஷனின் ஹர்தீப் சிங், மோஸ் (இந்தியன்), உள்நாட்டு சிவில் விமானச் சந்தை வீழ்ச்சியடைந்து வருவது ஒரு ‘கதை’ மட்டுமே என்று கூறுகிறார். இது 17% நிலையான வருடாந்திர வளர்ச்சியைக் கண்டதாக அவர் கூறுகிறார். ‘ஊகங்களுக்கு’ மாறாக, விமானங்களின் எண்ணிக்கையும் குறையவில்லை, அவர் மேலும் கூறுகிறார்.
ஜெட் ஏர்வேஸ் மூடப்பட்ட பின்னரும் மற்ற கேரியர்கள் வணிகத்தை எடுத்துள்ளன என்று திரு சிங் கூறுகிறார். ஏவியேஷன் டர்பைன் எரிபொருள் (ஏடிஎஃப்), நிறுவனங்களுக்கு விதிக்கப்படும் 28-30% வாட், கச்சா எண்ணெய் மற்றும் நாணய ஏற்ற இறக்கங்கள் போன்ற மாறிகள் காரணமாக பெரும்பாலான விமான நிறுவனங்கள் சிரமங்களை எதிர்கொள்கின்றன என்பதை அவர் ஒப்புக்கொள்கிறார்.

ஏர் இந்தியாவின் ‘நீடிக்க முடியாத கடன் சுமை’ அதன் வீழ்ச்சியாகும், அதற்காக அரசாங்கம் தவறு செய்யவில்லை என்று அவர் கூறுகிறார். இந்திய குடிமக்களின் நலனுக்காகவே இதை தனியார்மயமாக்க அரசு முடிவு செய்துள்ளது. குடிமக்களின் சிறந்த நலன்கள் பாதுகாக்கப்படுவதற்காக நிறுவனம் ஒரு இந்திய நிறுவனத்தால் வாங்கப்படுவதை உறுதி செய்ய அரசாங்கம் தன்னால் முடிந்த அனைத்தையும் செய்யும்.

மாநிலங்களவை | காலை 11:40 மணி

பட்ஜெட் குறித்த கலந்துரையாடல் தொடர்கையில், பொருளாதாரத்திற்கு அடிப்படையான பொதுத்துறை நிறுவனங்களை அகற்றுவதன் மூலம் அரசாங்கம் பொருளாதாரத்தை அகற்றுவதாக சிபிஐ டி.ராஜா கூறுகிறார். வறுமை ஒழிப்பு குறித்து அரசாங்கம் பேசுகிறது என்று அவர் கூறுகிறார், ஆனால் எம்.என்.ஆர்.இ.ஜி.ஏ போன்ற திட்டங்களுக்கு நிதி ஒதுக்கீடு மற்றும் பெண்கள், குழந்தைகள், எஸ்சி / எஸ்டி மாணவர்களின் நலன் போன்றவை வேறுவிதமாகக் கூறுகின்றன.

உத்தரபிரதேசத்தைச் சேர்ந்த பாஜக எம்.பி. அனில் ஜெயின் தனது முதல் உரையில், ஒவ்வொரு 15 நாட்களுக்கும் ஒரு புதிய மோசடியின் வளர்ச்சியைக் கண்ட முந்தைய அரசாங்கத்தைப் போலல்லாமல், ஒவ்வொரு 15 நாட்களுக்கும் ஏழைகளுக்கான சில திட்டங்கள் அறிமுகப்படுத்தப்படுவதை பிரதமர் உறுதி செய்துள்ளார்.

பாராளுமன்றத்தில் ஒரு கட்சியின் பெயரை எடுத்துள்ளதாக எம்.பி.க்கள் கூறுவதால் அவர் குறுக்கிடப்படுகிறார்.

தலைவர் தலையிட்டு திரு ஜெயின் தொடருமாறு கேட்கிறார்.

மக்களவை | காலை 11:30 மணி

ஹிபி ஈடன், ஐ.என்.சி, எர்ணாகுளம் (கேரளா) , குறிப்பிட்ட மாவட்டங்களில் உள்ள நீர் பிரச்சினைகளை சரிசெய்ய நீர் ஆதாரங்கள் மற்றும் உப்புநீக்கும் ஆலைகளைப் பற்றி கேட்கிறது.

நிலத்தடி நீர் மதிப்பீடு செய்யப்படும் 6881 தொகுதிகளில், சுமார் 1160 முகம் பற்றாக்குறை, சுமார் 1300 பகுதிகள் அரை விமர்சன மற்றும் முக்கியமானவை என வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளன என்று ஜல் சக்தி அமைச்சர் கஜேந்திர சிங் சேகாவத் பதிலளித்தார். உப்புநீக்கும் ஆலைகள் முன்னோக்கி செல்லும் பாதையாக இருக்கலாம் என்று அவர் ஒப்புக்கொள்கிறார், ஆனால் மின்சார செலவுகளின் தடையை சுட்டிக்காட்டுகிறார். குஜராத்தில் சிறைபிடிக்கப்பட்ட மின் உற்பத்தி போன்ற மாற்று மின்சக்தி ஆதாரங்களை அமைச்சகம் எதிர்பார்க்கிறது, இது சிக்கலை அகற்ற உதவும்.

மாநிலங்களவை | காலை 11:10 மணி

பட்ஜெட் குறித்து விவாதிக்க மாநிலங்களவை முடிவு செய்கிறது. ஆனந்த் சர்மா தலையீடு கோருகிறார். பாஜக ஆட்சியில் இல்லாத மாநிலங்களில் “எம்.எல்.ஏ.க்களை வாங்குகிறது” என்று அவர் குற்றம் சாட்டினார். “இது ஜனநாயகம் மீதான தாக்குதல்” என்று அவர் கூறுகிறார்.

பிரகாஷ் ஜவடேகர் அதை கடுமையாக எதிர்க்கிறார். “உங்கள் கட்சிக்கு ஒரு தலைவர் இல்லை. நீங்கள் பாஜகவை எவ்வாறு குறை கூற முடியும்,” என்று அவர் கேட்கிறார்.

தலைவர் தலையிடுகிறார். சபை எவ்வாறு சீராக இயங்குகிறது என்பதை அவர் குறிப்பிடுகிறார், ஆனால் கடந்த இரண்டு நாட்களாக சபை ஒத்திவைக்கப்பட வேண்டியிருந்தது. “அரசியலில், முன்னேற்றங்கள் நடைபெறுகின்றன. நாட்டின் வளர்ச்சியைப் பற்றி நாம் சிந்திக்க வேண்டும். ஒரு உறுப்பினரை தனது இருக்கைக்குத் திரும்பிச் செல்லும்படி மட்டுமே நான் உத்தரவிட முடியும். யாரையும் தனது கட்சிக்குச் செல்லும்படி நான் கேட்க முடியாது” என்று திரு.

அனில் தேசாய் பட்ஜெட்டில் தொடர்ந்து பேசுகிறார்.

மக்களவை | காலை 11:05 மணி

ஒரு ஒய்.எஸ்.ஆர்.சி.பி உறுப்பினர் விஜயவாடா பைபாஸின் ஆறு வழிப்பாதை பற்றி கேட்கிறார். சத்தீஸ்கரில் உள்ள சாலைகள் குறித்து கேட்க அனுமதி கோரியதாக சபாநாயகர் சுட்டிக்காட்டுகிறார். சத்தியாகருக்கும் சாலை பயனுள்ளதாக இருக்கும் என்று உறுப்பினர் சுட்டிக்காட்டுகிறார். அமைச்சருக்கு பதிலளிக்க முடிந்தால், அவர் பதிலளிக்கட்டும், சபாநாயகர் சபையில் சிக்கல்களுக்கு மத்தியில் கூறுகிறார்.

இந்த விவகாரம் குறித்து விவாதிக்க உறுப்பினரை நேரில் சந்திக்குமாறு சாலை அமைச்சர் நிதின் கட்கரி கேட்டுக்கொள்கிறார்.

காலை 11:00 மணி

இரு அவைகளும் ஒன்றுகூடுகின்றன. சபாநாயகர் ஓம் பிர்லா மக்களவையில் நாற்காலியில் இருக்கிறார், அங்கு கேள்வி நேரம் எடுக்கப்படுகிறது.

துணை ஜனாதிபதி எம்.வெங்கையா நாயுடு மாநிலங்களவையில் நடவடிக்கைகளுக்கு தலைமை தாங்குகிறார். காகிதங்கள் மேசையில் போடப்படுகின்றன.

காலை 10:50 மணி

Non-NDA, non-UPA members stage a demonstration at parliament premises condemning the political developments in Karnataka and Goa.

என்.டி.ஏ அல்லாத, யுபிஏ அல்லாத உறுப்பினர்கள் கர்நாடகா மற்றும் கோவாவின் அரசியல் முன்னேற்றங்களை கண்டித்து பாராளுமன்ற வளாகத்தில் ஆர்ப்பாட்டம் நடத்துகின்றனர். | புகைப்பட கடன்: சந்தீப் சக்சேனா

காங்கிரஸ் உறுப்பினர்களும் காங்கிரஸ் அல்லாத எதிர்க்கட்சி உறுப்பினர்களும் தனித்தனியாக பாஜக அரசாங்கத்தை கண்டித்து ஆர்ப்பாட்டங்களை நடத்தினர், அவர்கள் ஆட்சியைக் கைப்பற்ற ஆளும் கட்சியின் ஜனநாயக விரோத வழிமுறைகள் என்று அழைக்கின்றனர்.

காலை 10.30 மணி

கோவாவின் அரசியல் நிலைமை குறித்து காங்கிரஸ் எம்.பி கொடிக்குனில் சுரேஷ் மக்களவையில் ஒத்திவைப்பு மோஷன் நோட்டீஸ் அளித்துள்ளார். கோவா சட்டமன்றத்தில் எதிர்க்கட்சியின் பலத்தை ஐந்தாகக் குறைத்து காங்கிரஸைச் சேர்ந்த பத்து எம்.எல்.ஏக்கள் புதன்கிழமை பாஜகவில் இணைந்தனர்.

admin Author