நாசா சந்திரனுக்கு புதிய பந்தயத்தில் குலுங்குகிறது – சி.என்.ஏ

ஆர்லாண்டோ, புளோரிடா: 2024 ஆம் ஆண்டளவில் மனிதர்களை நிலவுக்குத் திருப்பி அனுப்பும் அமெரிக்க அதிபர் டொனால்ட் ட்ரம்பின் ஆணையை நாசா சந்திக்கும்போது, ​​நாசாவின் மனித ஆய்வுப் பிரிவின் நீண்டகால தலைவர்கள் இருவரையும் புதன்கிழமை (ஜூலை 10) நிர்வாகக் குலுக்கல்களில் குறைத்துவிட்டதாக அதிகாரிகள் உள்நாட்டில் தெரிவித்தனர் மெமோ.

ஏஜென்சியை உலுக்குவதற்கான மிகப்பெரிய மாற்றம் பில் கெர்ஸ்டென்மேயரின் மனச்சோர்வு ஆகும், அவர் மனிதர்களை சந்திர மேற்பரப்பிற்கு திருப்பி அனுப்பும் முயற்சிகளுக்கு தலைமை தாங்கினார்.

அவர் 1977 முதல் நிறுவனத்துடன் இருந்து வருகிறார், அதன் மிக உயர்ந்த திட்டங்களுக்கு தலைமை தாங்கினார் மற்றும் 14 ஆண்டு காலப்பகுதியில் மனித ஆய்வு அலுவலகத்தின் தலைவராக இருந்தார்.

ஏஜென்சியின் தலைவர் ஜிம் பிரிடென்ஸ்டைன் ஊழியர்களுக்கு ஒரு உள் மெமோவில் மாற்றங்களை அறிவித்தார், இது சமீபத்திய தலைமை மாற்றங்களை அடையாளம் காட்டுகிறது.

“உங்களுக்குத் தெரிந்தபடி, செவ்வாய் கிரகத்திற்கு மனிதர்களை அனுப்புவதற்கான இறுதி இலக்கை மையமாகக் கொண்டு 2024 ஆம் ஆண்டளவில் முதல் பெண்ணையும் அடுத்த ஆணையும் சந்திரனில் வைக்க நாசாவுக்கு ஒரு தைரியமான சவால் கொடுக்கப்பட்டுள்ளது” என்று பிரிடென்ஸ்டைன் மெமோவில் கூறினார்.

“இந்த சவாலை எதிர்கொள்ளும் முயற்சியாக, மனித ஆய்வு மற்றும் செயல்பாடுகள் (HEO) மிஷன் இயக்குநரகத்தில் தலைமை மாற்றங்களைச் செய்ய முடிவு செய்துள்ளேன்.”

முன்னாள் விண்வெளி வீரரும், எலோன் மஸ்கின் ஸ்பேஸ்எக்ஸிற்கான விண்வெளி வீரர் பாதுகாப்பு மற்றும் மிஷன் அஷ்யூரன்ஸ் துணைத் தலைவருமான கென் போவர்சாக்ஸை மனித ஆய்வுப் பிரிவின் செயல்பாட்டு இணை நிர்வாகியாக பிரிடென்ஸ்டைன் நியமித்தார்.

பிரிட்டன்ஸ்டைனின் துணைத் தலைவரான ஜிம் மோஹார்ட்டின் சிறப்பு உதவியாளராக கெர்டன்மேயர் மீண்டும் நியமிக்கப்பட்டார்.

ஜெர்ஸ்டென்மேயரின் கீழ் துணை இணை நிர்வாகியாக இருந்த பில் ஹில் நாசாவின் இணை நிர்வாகி ஸ்டீவ் ஜுர்சிக்கின் கீழ் சிறப்பு உதவி பதவிக்கு மாற்றப்பட்டார்.

நாசாவின் முயற்சிகளின் வேகத்தில் வெள்ளை மாளிகை விரக்தியைக் காட்டியுள்ளது, குறிப்பாக விண்வெளி வெளியீட்டு முறை என அழைக்கப்படும் அதன் முதன்மையான வொர்க்ஹார்ஸ் ராக்கெட், இது கால அட்டவணைக்கு பின்னால் உள்ளது மற்றும் செலவு அதிகரிப்புக்கு ஆளாகியுள்ளது.

துணை ஜனாதிபதி மைக் பென்ஸ் மார்ச் மாதத்தில் ஏஜென்சிக்கு ஐந்து ஆண்டுகளில் இந்த வேலையைச் செய்யும்படி கட்டளையிட்டார், மேலும் மனிதர்களை நிலவுக்குத் திருப்பும் முயற்சியில் அதன் கட்டமைப்பை மறுசீரமைக்கவும்

“நாசா தற்போது ஐந்து ஆண்டுகளில் அமெரிக்க விண்வெளி வீரர்களை நிலவில் தரையிறக்கும் திறன் இல்லாவிட்டால், நாங்கள் அந்த அமைப்பை மாற்ற வேண்டும், ஆனால் பணி அல்ல.”

விண்வெளி ஏஜென்சியில் உள்ள உள் குலுக்கல்களின் மற்றொரு அடையாளமாக, பிரிடென்ஸ்டைனின் சிறப்பு உதவியாளரான மார்க் சிராங்கேலோ, சந்திர முன்முயற்சிக்கான காங்கிரஸின் ஆதரவு குறைந்து வரும் நிலையில், மே மாதம் ராஜினாமா செய்தார். ஏஜென்சியின் கட்டமைப்பு மாற்றங்களுக்கு வழிவகுக்க பென்ஸ் கூறிய கருத்துகளுக்குப் பிறகு அவர் பணியமர்த்தப்பட்டார்.

தேசிய விண்வெளி கவுன்சிலுக்கு மார்ச் மாத உரையில் பென்ஸ் கூறியது போல், நாசா தன்னை “ஒரு மெலிந்த, அதிக பொறுப்புணர்வு மற்றும் சுறுசுறுப்பான அமைப்பாக” மாற்றுவதை நோக்கமாகக் கொண்டிருப்பதால் புதன்கிழமை குலுக்கல்கள் சமீபத்தியவை.

admin Author