கர்நாடகா லைவ்: சிவகுமார், மிலிந்த் தியோரா மும்பை ஹோட்டலுக்கு வெளியே தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளார்; குலாம் நபி ஆசாத் எடுத்துக்கொண்டார் …

Karnataka’s Political Weather Remains Turbulent With 2 More Resignations, CM Likely to Step Down
பெங்களூரில் பாஜக தலைவர்களுக்கு எதிராக புதன்கிழமை நடைபெற்ற போராட்டத்தில் காங்கிரஸ் மூத்த தலைவர்கள் குலாம் நபி ஆசாத், மல்லிகார்ஜூன் கார்கே, கே.சி.வேணுகோபால் மற்றும் சித்தராமையா ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர். (IST)

பெங்களூரு: காங்கிரஸைச் சேர்ந்த பதினைந்து சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் மற்றும் ஜனதா தளம் (மதச்சார்பற்ற) மற்றும் இரண்டு சுயேச்சைகள் ஏற்கனவே தங்கள் ராஜினாமாவை கர்நாடக சட்டசபையின் சட்டமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு சமர்ப்பித்துள்ளனர். கிளர்ச்சியாளர்களை வெளியேற்றுவதைத் தடுக்க கூட்டணி உயர்மட்டத்தின் கணிசமான முயற்சிகள் பலனளிக்கவில்லை என்று தெரிகிறது. இந்த தொடர் தோல்விகளுக்குப் பிறகு, கர்நாடக முதல்வர் எச்.டி. குமாரசாமி விரைவில் ராஜினாமா செய்ய வாய்ப்புள்ளது.

காங்கிரஸ் மற்றும் ஜே.டி.எஸ் இரண்டின் மூத்த தலைவர்களும் கட்சி கிளர்ச்சியாளர்களிடையே நரகத்தைத் தணிக்க எல்லாவற்றையும் முயற்சித்தாலும், முன்னாள் முதல்வர் சித்தராமையாவின் நெருங்கிய கூட்டாளிகளான எஸ்.டி. எம்டிபி நாகராஜ் – அவர்களும் தங்கள் ஆவணங்களில் வைத்துள்ளனர்.

மேலும் இரண்டு எம்.எல்.ஏக்கள் – கே சுதக்கர் மற்றும் எம்டிபி நாகராஜ் – புதன்கிழமை தங்கள் ராஜினாமாக்களை சமர்ப்பித்தனர். இதுவரை, 13 காங்கிரஸ் சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள், மூன்று ஜே.டி.எஸ் எம்.எல்.ஏக்கள், மற்றும் இரண்டு சுயேச்சைகள் விலகியுள்ளனர்.

224 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட சபையில் அதன் தற்போதைய எண்ணிக்கை 116 ஆக இருப்பதால் ராஜினாமாக்கள் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டால் சட்டமன்றத்தில் பெரும்பான்மையை இழக்கும் அச்சுறுத்தலை ஆளும் கூட்டணி எதிர்கொள்கிறது.

கிளர்ச்சி காங்கிரஸ் தலைவர் ராமலிங்க ரெட்டியின் மகள் ச m மியா ரெட்டியும் பதவி விலகுவார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுவதால், வியாழக்கிழமை மேலும் ராஜினாமாக்களை எதிர்பார்க்கலாம் என்று வட்டாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன. பெங்களூரின் ஜெயநகர் தொகுதியைச் சேர்ந்த எம்.எல்.ஏ. கானாபூர் எம்.எல்.ஏ அஞ்சலி நிம்பல்கர், சிக்கோடி சட்டமன்ற உறுப்பினர் கணேஷ் ஹுக்கேரி ஆகியோரும் ராஜினாமா செய்வார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

இதற்கிடையில், தனது கட்சிக்காக எல்லாவற்றையும் பணயம் வைத்து புதன்கிழமை மும்பைக்கு பறந்த கர்நாடக காங்கிரஸின் சரிசெய்தல் டி.கே.சிவகுமார், கிளர்ச்சியாளர்களை சந்திக்கத் தவறிவிட்டார், அவர்களை மீண்டும் கட்சி மடங்காக மாற்றினார்.

கிளர்ச்சி எம்.எல்.ஏக்கள் தங்கியிருந்த நகரத்தில் ஒரு ஐந்து நட்சத்திர ஹோட்டலுக்குள் சிவகுமார் மற்றும் பிற தலைவர்கள் நுழைவதை மும்பை காவல்துறை தடுத்தது. அவரிடமிருந்தும் மற்ற கர்நாடக கூட்டணித் தலைவர்களிடமிருந்தும் பாதுகாப்பு கோரி அதிருப்தி சட்டமியற்றுபவர்கள் காவல்துறைக்கு கடிதம் எழுதியதையடுத்து சிவகுமார் மற்றும் பலர் தடுத்து வைக்கப்பட்டனர்.

சமீபத்தில் மும்பை காங்கிரஸ் தலைவர் பதவியில் இருந்து விலகிய மிலிந்த் தியோராவுடன் சிவகுமார் ஆறு மணி நேரத்திற்கும் மேலாக ஹோட்டலுக்கு வெளியே காத்திருக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருந்தார்.

அவர் காவல்துறையினரால் விடுவிக்கப்பட்ட பின்னர் , சிவகுமார் “நண்பர்களை” சந்திக்க மட்டுமே ஹோட்டலுக்குச் சென்றதாகக் கூறினார்.

“நான் மும்பையை விட்டு வெளியேறும்படி பலவந்தமாக காவல்துறையினரால் தள்ளப்படுகிறேன், எனக்கு வேறு வழியில்லை. ஆனால் எனது நண்பர்கள் திரும்பி வருவார்கள், அரசாங்கம் பாதுகாப்பாக இருக்கும் என்று நான் இன்னும் நம்புகிறேன். இது அரசியலைப் பற்றியது அல்ல, அது ஜனநாயக விழுமியங்கள் மற்றும் அரசியலமைப்பைப் பற்றியது. ஜனநாயகம் ஆபத்தில் உள்ளது, அதற்கு இது ஒரு புதிய எடுத்துக்காட்டு, ”என்று அவர் கூறினார்.

பின்னர், அகில இந்திய காங்கிரஸ் கமிட்டி (ஏ.ஐ.சி.சி) கர்நாடகாவைச் சேர்ந்த கிளர்ச்சி எம்.எல்.ஏ.க்கள் சட்டவிரோதமாக ஹோட்டலில் அடைத்து வைக்கப்பட்டுள்ளதாக புகார் அளித்தது.

“கிளர்ச்சி கர்நாடக காங்கிரஸ் எம்.எல்.ஏ.க்களை ஒரு போவாய் ஹோட்டலில் சட்டவிரோதமாக அடைத்து வைத்ததாக மும்பை போலீசாருக்கு புதன்கிழமை ஏ.ஐ.சி.சி யிலிருந்து புகார் வந்துள்ளது” என்று அந்த அதிகாரி கூறினார்.

காவல்துறையினரால் “அமைச்சர்கள் மற்றும் எம்.எல்.ஏ.க்களை கையாளுதல்” “பாஜக குதிரை வர்த்தகத்தில் ஈடுபட்டுள்ளதா என்ற சந்தேகத்தை வலுப்படுத்துகிறது” என்று குமாரசாமி குற்றம் சாட்டினார்.

அமைச்சர்கள் மற்றும் எம்.எல்.ஏ.க்களை நிர்வகிப்பது # மும்பை பொலிஸுக்கு மிகவும் எரிச்சலூட்டும் மற்றும் தகுதியற்றது . மகாராஷ்டிரா அரசாங்கத்தின் இத்தகைய அவசர சட்டம் # ஹார்ஸ் டிரேடிங்கின் # பிஜேபி மீதான சந்தேகத்தை வலுப்படுத்துகிறது. இது நம் நாட்டின் குடியரசு அமைப்பின் ஒரு அடையாளமாகும். @CMOMaharashtra @narendramodi @Dev_Fadnavis

– எச்.டி.குமாரசாமி (@hd_kumaraswamy) ஜூலை 10, 2019

மும்பையில் தனது சகாக்களை தடுத்து வைத்திருப்பது குறித்தும், பெங்களூரில் உள்ள விதான சவுதாவில் நடந்த போராட்டத்திற்காகவும் பாஜக கண்டனம் தெரிவித்த குமாரசாமி, காவி கட்சி ஜனநாயகம் மற்றும் சிவில் நடத்தை விதிகளின் அனைத்து எல்லைகளையும் தாண்டி வருவதாக குற்றம் சாட்டினார். ஒரு வலுவான வார்த்தையில், அவர் பாஜகவிடம் ஜனநாயகத்தின் அரசியல் அல்லது அதன் கொடுங்கோன்மை மனநிலையின் அசிங்கமான காட்சி என்பதை அறிய முயன்றார்.

“கர்நாடகா அவர்களின் (பாஜகவின்) நடத்தை காரணமாக அவர்கள் அதிகாரத்திற்கான காமத்தால் வழிநடத்தப்படுகிறது. இது ஜனநாயகத்தின் அரசியலா அல்லது அதன் கொடுங்கோன்மை மனநிலையின் அசிங்கமான காட்சியா?” அவர் கேட்டார்.

மற்றொரு காங்கிரஸ் கிளர்ச்சி எம்.எல்.ஏ கே.சுதாகர் பதவி விலகிய பின்னர் விதான சவுதாவில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளதாக கூறப்படும் பாஜகவின் எதிர்ப்பைக் குறிப்பிட்டு குமாரசாமி, இது மாநிலத்தின் வளமான அரசியல் பாரம்பரியத்திற்கு களங்கம் விளைவிப்பதாகக் கூறினார். எம்.எல்.ஏ.வை தனது ராஜினாமாவை திரும்பப் பெறுமாறு காங்கிரஸ் தலைவர்கள் வீணாக முயன்றபோது, ​​அவர் தனது நிலைப்பாட்டில் உறுதியாக இருந்தார்.

அவரை காங்கிரஸ் தலைவர்கள் தடுத்து வைத்ததாகக் கூறி, பாஜக தலைவர்கள் மற்றும் எம்எல்ஏக்கள் காவலரை சுதாகரை வளாகத்திற்கு வெளியே அழைத்துச் செல்வதற்கு முன்பு போராட்டம் நடத்தினர்.

முன்னாள் பிரதமரும் ஜே.டி.எஸ் தலைவருமான எச்.டி.தேவேகவுடாவும் சிவகுமார் மற்றும் பிற தலைவர்களுக்கான நுழைவு மறுப்பை அவதூறாகக் கூறி, நிலைமை “அவசரநிலையை விட மோசமானது” என்றும், 60 ஆண்டுகால பொது வாழ்வில் இதுபோன்ற எதையும் அவர் காணவில்லை என்றும் கூறினார்.

பின்னர் புதன்கிழமை, மும்பையில் முகாமிட்டிருந்த எட்டு கிளர்ச்சி எம்.எல்.ஏக்கள் சபாநாயகருக்கு புதிய ராஜினாமா கடிதங்களை அனுப்பியதாக மகாராஷ்டிராவைச் சேர்ந்த பாஜக தலைவர் ஒருவர் தெரிவித்தார்.

அதிருப்தி சட்டமியற்றுபவர்கள் உச்சநீதிமன்றத்தை நாடியுள்ளனர் , இது அவர்களின் மனுவை வியாழக்கிழமை அவசரமாக விசாரிக்கும். கர்நாடக சட்டமன்ற சபாநாயகர் அவர்கள் ராஜினாமாக்களை வேண்டுமென்றே ஏற்கவில்லை என்றும், இப்போது சிறுபான்மையினராக உள்ள அரசாங்கத்தை பாதுகாப்பதாக அவர் குற்றம் சாட்டினார்.

சித்தராமையாவும் சிவகுமாரும் தங்களை அடைந்தால் கிளர்ச்சி எம்.எல்.ஏக்கள் மீண்டும் கட்சிக்கு வருவார்கள் என்று மூத்த தலைவர்கள் முன்னர் நம்பியிருந்தாலும், சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் குமாரசாமியையும் அவரது அணுகுமுறையையும் பகிரங்கமாக கண்டித்து, தெளிவான நிலைப்பாட்டை எடுத்துள்ளதால் நிலைமை இப்போது கட்டுப்பாட்டில் இல்லை என்று தெரிகிறது. அவர்களின் ராஜினாமாக்களை திரும்பப் பெற வேண்டாம். உள்நாட்டினரின் கூற்றுப்படி, கிளர்ச்சியின் பொறுப்பை முதல்வர் சுமக்க வேண்டும்.

ஒவ்வொரு நாளிலும் மாநிலத்தில் அரசியல் கொந்தளிப்பு தீவிரமடைந்து வருவதால், குமாரசாமிக்கு எந்த நம்பிக்கையும் இல்லை என்று தெரிகிறது. முதலமைச்சரின் நெருங்கிய கூட்டாளிகளின் கூற்றுப்படி, அவர் தனது ராஜினாமாவை வியாழக்கிழமை மாலை அல்லது அதற்கு அடுத்த நாளில் அறிவிப்பார்.

admin Author