கூகிள் ஆண்ட்ராய்டு – தி இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ் உடன் போட்டியிடுவதற்கு ஹவாய் ஹாங்க்மெங் ஓஎஸ் ஏன் கடினமான நேரத்தை கொண்டிருக்கக்கூடும்

ஹவாய் தடை, ஹாங்மெங் ஓஎஸ், ஹாங்மெங் அம்சங்கள், ஹாங்மெங் ஓஎஸ் வெளியீட்டு தேதி, அமெரிக்காவில் ஹவாய் தடை, ஹவாய் தடை கூகிள், கூகிள் ஆண்ட்ராய்டு ஹவாய், ஹவாய் ஓஎஸ் பெயர், ஹவாய் ஓஎஸ் பதிவிறக்கம், ஹவாய் ஓஎஸ் ஆண்ட்ராய்டு, ஆர்க் ஓஎஸ், ஆண்ட்ராய்டு, பயர்பாக்ஸ் ஓஎஸ், செயில்ஃபிஷ் ஓஎஸ், விண்டோஸ் மொபைல், பிளாக்பெர்ரி ஓஎஸ்
உலகின் இரண்டாவது பெரிய ஸ்மார்ட்போன் தயாரிப்பாளரான ஹவாய், ‘ஹாங்மெங்’ எனப்படும் ஆண்ட்ராய்டு மாற்றீட்டை தயார் செய்து வருவதாக கூறப்படுகிறது. (எக்ஸ்பிரஸ் புகைப்படம் அனுஜ் பாட்டியா)

ஆகஸ்ட் 19 ம் தேதி காலாவதியாகும் ஹவாய் மீதான தடை குறித்து அமெரிக்க அதிபர் டொனால்ட் டிரம்பின் 90 நாள் தற்காலிக நிவாரணத்துடன், சீன தொலைதொடர்பு நிறுவனமான கூகிள் ஆண்ட்ராய்டுக்கு மாற்றாக நிலைநிறுத்தப்படும் தனியுரிம ஓஎஸ் ஒன்றை வெளியிடுவதற்கான முயற்சிகளை அதிகரித்துள்ளது. புதிய இயக்க முறைமை, சீனாவில் ‘ஹாங்மெங் ஓஎஸ்’ அல்லது ஐரோப்பாவில் ‘ஆர்க் ஓஎஸ்’ என்று அழைக்கப்படலாம், இந்த ஆண்டு இறுதியில் அல்லது 2020 ஆம் ஆண்டின் தொடக்கத்தில் இது உருவாகும் என்று கூறப்படுகிறது. ஆனால் பிரபலமான பயன்பாடுகள் மற்றும் டெவலப்பர் இல்லாமல் ஹவாய் ஆதரவு இல்லை என்று தொழில் வல்லுநர்கள் எச்சரிக்கின்றனர். Android மாற்று பெரிய நேரத்தை தோல்வியடையச் செய்யலாம்.

“முதன்மையான பயன்பாட்டு தயாரிப்பாளர்களில் பெரும்பாலோர் அமெரிக்காவில் உள்ளனர், அதாவது ஹவாய் நிறுவனத்தின் புதிய ஓஎஸ்ஸிற்கான பயன்பாடுகளை உருவாக்க வேண்டாம் என்று அரசாங்கத்திடமிருந்து அழுத்தம் இருக்கக்கூடும்” என்று இப்போது செயல்படாத அணிகளில் ஒரு பகுதியாக இருந்த பேட்ரிக் ஆடம்சிக் கூறுகிறார். பயர்பாக்ஸ் ஓஎஸ் மற்றும் பிளாக்பெர்ரி ஓஎஸ். Indianexpress.com உடனான ஒரு மின்னஞ்சல் நேர்காணலில், அவர் எழுதுகிறார்: “ ஹூவாய் பயன்பாட்டு தயாரிப்பாளர்களுக்கு தங்களது பயன்பாட்டை பயனுள்ளதாக்க போதுமான பயனர்கள் இருப்பதை நிரூபிக்க வேண்டும், பொதுவாக ஒரு மில்லியன். சீன சந்தைக்கு ஒரு பயன்பாட்டை உருவாக்க அவர்கள் முடிவு செய்தால், தனியுரிமை, அறிவுசார் சொத்துக்களின் பாதுகாப்பு, கலாச்சார நுணுக்கங்கள் மற்றும் சீனாவில் ஒருவித தலைமையகம் போன்ற பெரிய தடைகள் இருக்கும். ”

ஹவாய் வீட்டு சந்தை சீனாவில், இது ஒரு பெரிய பிரச்சினையாக இருக்கப்போவதில்லை. கூகிளின் முக்கிய சேவைகள் மற்றும் பயன்பாடுகள் ஏற்கனவே கம்யூனிச நாட்டில் தடைசெய்யப்பட்டுள்ளதால், நிறுவனம் ஆண்ட்ராய்டு மொபைல் ஓஎஸ்ஸை அதன் சொந்த இயக்க முறைமையுடன் எளிதாக மாற்ற முடியும். மேலும், ஹவாய் போன்ற பெரிய நிறுவனத்திற்கு, சீன டெவலப்பர்கள் தங்கள் பிரபலமான பயன்பாடுகளை ஹாங்மெங் ஓஎஸ்ஸில் கொண்டு வரச் சொல்வது ஒரு சவாலாக இருக்காது. ஆனால் வெளியில், குறிப்பாக ஐரோப்பாவில் முதல் மூன்று ஸ்மார்ட்போன் பிளேயர்களில் ஹவாய் இருக்கும் இடத்தில், தினசரி மில்லியன் கணக்கான மக்கள் பயன்படுத்தும் ஜிமெயில் அல்லது யூடியூப் போன்ற பிரபலமான பயன்பாடுகள் இல்லாமல் ஸ்மார்ட்போன்களை விற்க முடியாது.

“ஹவாய் தனது சொந்த ஸ்மார்ட்போன் ஓஎஸ் தயாரிப்பது முற்றிலும் சாத்தியம் என்றாலும், சீனாவுக்கு அப்பாற்பட்ட அதன் சவால் உலகெங்கிலும் உள்ள ஸ்மார்ட்போன் பயனர்களுக்கு மிகவும் பரிச்சயமான பயன்பாடுகள் மற்றும் சேவைகளை மாற்றும் திறனாக இருக்கும்” என்று சிசிஎஸ் ஆராய்ச்சித் தலைவர் பென் உட் விளக்குகிறார் இன்சைட். “கூகிள் பயன்பாடுகளின் பற்றாக்குறை, குறிப்பாக, பல நுகர்வோர் ஏற்கனவே இந்த சேவைகளுக்கு அடிமையாகியுள்ளதால், பயனர் அனுபவத்தில் ஒரு பெரிய துளை உள்ளது.”

இதையும் படியுங்கள் : ஹவாய் நிறுவனத்தின் ஆண்ட்ராய்டு தடை Sailfish: Jolla CEO போன்ற மாற்று OS க்கு பயனளிக்கும்

ஷாங்காயில் உள்ள சந்தை ஆராய்ச்சி நிறுவனமான கேனலிஸின் ஆய்வாளர் மோ ஜியா ஒப்புக்கொள்கிறார். “ஒலி நிறுவப்பட்ட அடிப்படை இல்லாமல், ஹவாய் ஓஎஸ்ஸில் பயன்பாடுகளை மேம்படுத்த டெவலப்பர்களை ஊக்குவிப்பது ஹவாய் மிகவும் கடினமாக இருக்கும், இது ஆண்ட்ராய்டு மற்றும் iOS க்கு எதிராக ஒரு தரக்குறைவான பயனர் அனுபவத்திற்கு வழிவகுக்கும்,” என்று அவர் கூறுகிறார், சேனல் நம்பிக்கை மற்றொரு முக்கியமாகும் எந்தவொரு புதிய OS இல் ஒரு ஹவாய் தொலைபேசியை இயக்குவது கடினமான விற்பனையாகும். “சேனல் நெருக்கடி பிராந்தியங்கள் முழுவதும் நடந்து வருகிறது, மேலும் பயனர்கள் மற்றும் சேனல்களிடமிருந்து நம்பிக்கையை திரும்பப் பெறுவது ஹவாய் கடினமாக இருக்கும்.” ஜியா மேலும் கூறுகிறார்.

ஹவாய் நிறுவனத்தின் ஹாங்மெங் ஓஎஸ் என்றால் என்ன?

இந்த நேரத்தில் ஹவாய் நிறுவனத்தின் ஹாங்மெங் ஓஎஸ் பற்றி அதிகம் அறியப்படவில்லை. அண்ட்ராய்டு ஓப்பன் சோர்ஸ் ப்ராஜெக்ட் (ஏஓஎஸ்பி) இல் ஹாங்மெங் கட்டப்படும் என்று ஊகங்கள் பரவலாக உள்ளன, அதாவது அமேசான் அதன் டேப்லெட்டுகளுக்கு ஃபயர் ஓஎஸ் உடன் செய்ததைப் போல ஆண்ட்ராய்டின் ஒரு முட்கரண்டியை உருவாக்க ஹவாய் திட்டமிட்டுள்ளது. ஆனால், பேட்ரிக் விளக்குவது போல், AOSP ஐ அடிப்படையாகக் கொண்ட ஸ்மார்ட்போன்கள் சமீபத்திய யுஎக்ஸ் மற்றும் அம்சங்களைப் பெறாது. அவர்களுக்கு Google சேவைகளுக்கான அணுகலும் இருக்காது. புதிய இயக்க முறைமைகள் அவற்றின் பாதுகாப்பு அம்சங்களை உருவாக்க நேரம் எடுக்கும், மேலும் அவை ஹேக்க்களுக்கு ஆளாகக்கூடும். 2014 இல் அமேசான் அறிமுகப்படுத்திய ஃபயர் போன் தோல்வியடைந்ததற்கான காரணம்.

மற்றொரு கோட்பாடு என்னவென்றால், ஹாங்மெங் ஒரு மைக்ரோ கர்னலை அடிப்படையாகக் கொண்டது, இது ஒளி மற்றும் சரிசெய்தல் மற்றும் தொகுதிகளுக்கு விரைவாக செயல்பட முடியும். இது லினக்ஸ் அடிப்படையிலான ஆண்ட்ராய்டிலிருந்து ஹவாய் ஓஎஸ் வேறுபடும். கூகிள் ஒரு புதிய திறந்த மூல இயக்க முறைமையிலும் வேலை செய்கிறது, இது ஃபுட்சியா என அழைக்கப்படுகிறது, இது “சிர்கான்” எனப்படும் மைக்ரோ கர்னலை அடிப்படையாகக் கொண்டது.

ஹவாய் தடை, ஹாங்மெங் ஓஎஸ், ஹாங்மெங் அம்சங்கள், ஹாங்மெங் ஓஎஸ் வெளியீட்டு தேதி, அமெரிக்காவில் ஹவாய் தடை, ஹவாய் தடை கூகிள், கூகிள் ஆண்ட்ராய்டு ஹவாய், ஹவாய் ஓஎஸ் பெயர், ஹவாய் ஓஎஸ் பதிவிறக்கம், ஹவாய் ஓஎஸ் ஆண்ட்ராய்டு, ஆர்க் ஓஎஸ், ஆண்ட்ராய்டு, பயர்பாக்ஸ் ஓஎஸ், செயில்ஃபிஷ் ஓஎஸ், விண்டோஸ் மொபைல், பிளாக்பெர்ரி ஓஎஸ்
ஹவாய் ஸ்மார்ட்போன்கள் EMUI எனப்படும் ஆண்ட்ராய்டின் தனிப்பயனாக்கப்பட்ட பதிப்பை இயக்குகின்றன. (எக்ஸ்பிரஸ் புகைப்படம் அனுஜ் பாட்டியா)

ஒரு இயக்க முறைமையை உருவாக்குவது எதுவும் எளிதானது. ஒன்றை உருவாக்க வளங்கள் மற்றும் வலுவான ஆர் & டி தசை இரண்டையும் ஹவாய் கொண்டுள்ளது. இருப்பினும், தடையாக டெவலப்பர்கள் மற்றும் முன்னணி பயன்பாட்டு தயாரிப்பாளர்கள் தங்கள் பயன்பாடுகளை புதிய தளத்திற்கு மீண்டும் எழுதச் செய்வார்கள். “ஒரு புதிய இயக்க முறைமைக்கான பயன்பாடுகளை உருவாக்க டெவலப்பர்களை ஊக்குவிப்பது மிகவும் சிக்கலானது, வேறு எந்த இயக்க முறைமையும் எப்போதும் மூன்றாவது தேர்வாக (அல்லது மோசமாக) இருக்கும்” என்று உட் கூறினார்.

இதையும் படியுங்கள் : டிரம்பின் ஹவாய் தடை உலகளாவிய தொழில்நுட்பத் துறையை எவ்வாறு பாதிக்கும்

கூகிள் பிளே மற்றும் ஆப்பிள் ஆப் ஸ்டோர்களில் பயன்பாடுகளை உருவாக்க, விநியோகிக்க மற்றும் ஊக்குவிப்பதற்கான ஒரு தளமான அப்பி பை நிறுவனர் அபினவ் கிர்தர், “இங்குள்ள கேள்வி நுகர்வோருக்குப் பதிலாக டெவலப்பர்களைப் பற்றியது. “டெவலப்பர்கள் மற்றும் நுகர்வோர் இருவரும் ஆண்ட்ராய்டு ஓஎஸ் செயல்படும் முறையை நன்கு அறிந்திருக்கிறார்கள், அதாவது டெவலப்பர் தத்தெடுப்பு அதிர்வெண் மற்றும் ஓஎஸ்ஸில் உள்ள பயன்பாடுகளின் எண்ணிக்கை குறைவாக இருக்கும்” என்று கிர்தார் கூறினார்.

IOS இல் விருது பெற்ற ஃப்ரோகிபீடியா பயன்பாட்டின் பின்னால் உள்ள அகமதாபாத்தை தளமாகக் கொண்ட மின் கற்றல் பயன்பாட்டு நிறுவனமான டிசைன்மேட்டின் துணைத் தலைவர் பிரசாந்த் எம், புதிய ஓஎஸ் மற்றும் அதன் ஆப் ஸ்டோரை மூன்றாம் தரப்பு டெவலப்பர்களுக்கு ஹவாய் எவ்வாறு சுருக்கமாகக் கூறுகிறது என்பதைப் பொறுத்தது. அண்ட்ராய்டு மற்றும் iOS இலிருந்து ஹாங்மெங் ஓஎஸ் எவ்வாறு வித்தியாசமாக இருக்கும், அதன் வரம்புகள் (ஏதேனும் இருந்தால்), மேம்பாட்டு கருவிகளின் கிடைக்கும் தன்மை மற்றும் பல தொழில்நுட்ப அம்சங்களை அவர்கள் உச்சரிக்க வேண்டும்.

ஹவாய் தடை, ஹாங்மெங் ஓஎஸ், ஹாங்மெங் அம்சங்கள், ஹாங்மெங் ஓஎஸ் வெளியீட்டு தேதி, அமெரிக்காவில் ஹவாய் தடை, ஹவாய் தடை கூகிள், கூகிள் ஆண்ட்ராய்டு ஹவாய், ஹவாய் ஓஎஸ் பெயர், ஹவாய் ஓஎஸ் பதிவிறக்கம், ஹவாய் ஓஎஸ் ஆண்ட்ராய்டு, ஆர்க் ஓஎஸ், ஆண்ட்ராய்டு, பயர்பாக்ஸ் ஓஎஸ், செயில்ஃபிஷ் ஓஎஸ், விண்டோஸ் மொபைல், பிளாக்பெர்ரி ஓஎஸ்
ஹவாய் நிறுவனத்தின் துணை பிராண்ட் ஹானர் சமீபத்தில் அதன் முதன்மை ஹானர் 20 ப்ரோவை சந்தையில் அறிமுகப்படுத்தியது. (எக்ஸ்பிரஸ் புகைப்படம் அனுஜ் பாட்டியா)

“ஹாங்மெங் ஓஎஸ்ஸின் தலைவிதி பயனர்களால் எவ்வளவு சிறப்பாக ஏற்றுக்கொள்ளப்படும் என்பதைப் பொறுத்தது, அடிப்படை கூகிள் சேவைகள் ஓஎஸ்ஸின் பகுதியாக இருந்தாலும் இல்லாவிட்டாலும், சீன நிறுவனத்தின் மீதான நம்பிக்கையும் புதிய ஓஎஸ்ஸை ஏற்றுக்கொள்வதை தீர்மானிக்கும்” என்று விராட் குட்டால் கூறுகிறார். இந்தூரை தளமாகக் கொண்ட மொபைல் கேமிங் தொடக்கமான ட்விஸ்ட் மொபைலின் நிறுவனர். கூகிள் தனது முதல் தரப்பு பயன்பாடுகளான ஜிமெயில், மேப்ஸ் மற்றும் யூடியூப் ஆகியவற்றை ஹாங்மெங் ஓஎஸ்-க்கு கொண்டு வர ஒப்புக்கொள்கிறதா இல்லையா என்பதையும் பார்ப்பது சுவாரஸ்யமாக இருக்கும் என்று குடால் கூறுகிறார்.

ஆனால் ஹவாய் தனது சொந்த இயக்க முறைமையை வெற்றிகரமாக உருவாக்கியிருந்தாலும், ஹாங்மெங் ஓஎஸ் இயங்கும் ஸ்மார்ட்போன்களில் பயனர் அனுபவத்தை பூர்த்தி செய்ய பல ஆண்டுகள் ஆகும். “[UI] மொபைலில் மிகவும் எளிமையாகவும், தடையற்றதாகவும் இருக்க வேண்டும், ஏனெனில் அடிப்படையில் சிறிய தொடு சாதனங்கள் பயன்படுத்த இயல்பானவை அல்ல. எனவே பயனர் அனுபவம் உங்கள் நோக்கங்களை விட ஒரு படி மேலே இருக்க வேண்டும் மற்றும் எளிய பணிகளைச் செய்வதற்கான செயல்முறையின் மூலம் உங்களுக்கு உதவ வேண்டும், ”என்று பேட்ரிக் கூறுகிறார்.

“எந்த புதிய மென்பொருள் தளத்திற்கும், பெரிய சவால் அளவு. அண்ட்ராய்டு மற்றும் iOS ஆகியவை அத்தகைய நிறுவப்பட்ட தளத்தைக் கொண்டுள்ளன, அவை சீனாவுக்கு அப்பால் இடம்பெயர இயலாது, ”என்று உட் கூறுகிறார். ஆனால் கூகிள் நிறுவனத்துடன் போட்டியிடுவது என்பது சராசரி பணி அல்ல என்பதை ஹவாய் அறிந்திருக்கிறது, குறிப்பாக ஆண்ட்ராய்டில் சுமார் 85 சதவீத சந்தைப் பங்கு இருக்கும் போது. ஆண்ட்ராய்டு இயக்க முறைமை ஒரு சுற்றுச்சூழல் அமைப்பு என்பதும் உண்மை, மேலும் இது அதிக பயன்பாடுகளைக் கொண்டுள்ளது. இயக்க முறைமைக்கு நுகர்வோர் தொலைபேசிகளை வாங்குவதில்லை. அவர்கள் பயன்படுத்த விரும்பும் எல்லா பயன்பாடுகளையும் இயக்கும் தொலைபேசியை அவர்கள் விரும்புகிறார்கள்.

கூகிள் முக்கிய சேவைகள் மற்றும் பயன்பாடுகள் இல்லாமல் ஸ்மார்ட்போன்களை விற்பது நல்ல யோசனையாகத் தெரியவில்லை. மைக்ரோசாப்ட் மற்றும் சாம்சங் ஆகியவை தங்களது தனிப்பட்ட தளங்களில் கைவிட ஒரு காரணம் மூன்றாம் தரப்பு டெவலப்பர்களின் ஆதரவின்மை. பிளாக்பெர்ரி ஓஎஸ் மற்றும் ஃபயர்பாக்ஸ் ஓஎஸ் ஆகியவையும் இதே விதியை சந்தித்தன.

ஹவாய் தடை, ஹாங்மெங் ஓஎஸ், ஹாங்மெங் அம்சங்கள், ஹாங்மெங் ஓஎஸ் வெளியீட்டு தேதி, அமெரிக்காவில் ஹவாய் தடை, ஹவாய் தடை கூகிள், கூகிள் ஆண்ட்ராய்டு ஹவாய், ஹவாய் ஓஎஸ் பெயர், ஹவாய் ஓஎஸ் பதிவிறக்கம், ஹவாய் ஓஎஸ் ஆண்ட்ராய்டு, ஆர்க் ஓஎஸ், ஆண்ட்ராய்டு, பயர்பாக்ஸ் ஓஎஸ், செயில்ஃபிஷ் ஓஎஸ், விண்டோஸ் மொபைல், பிளாக்பெர்ரி ஓஎஸ்
தீவிர சோதனைகளை மேற்கொள்வதற்காக மேட் எக்ஸ் மடிக்கக்கூடிய தொலைபேசியை அறிமுகப்படுத்த ஹுவாய் மூன்று மாதங்கள் தாமதப்படுத்தியுள்ளது. (எக்ஸ்பிரஸ் புகைப்படம் அனுஜ் பாட்டியா)

“தொழில்நுட்பம் அதன் நேரத்தை விட சற்று முன்னால் இருந்தது மற்றும் வலை பயன்பாடுகள் மிகவும் புதியவை” என்று மொஸில்லாவின் ஃபயர்பாக்ஸ் ஓஎஸ்ஸின் யுஎக்ஸ் விஷுவல் டிசைனை வழிநடத்திய பேட்ரிக் நினைவு கூர்ந்தார். “வாட்ஸ்அப் போன்ற மக்கள் விரும்பும் முக்கிய பயன்பாடுகள் கிடைக்கவில்லை, சிறந்த பயன்பாட்டு டெவலப்பர்கள் மேடையில் எதையும் உருவாக்குவதற்கு முன்பு 1 மில்லியன் பயனர்களுக்கு உத்தரவாதம் அளிக்க வேண்டும் என்று விரும்பினர்.” பிளாக்பெர்ரி, பின்னர் ரிசர்ச் இன் மோஷன் என்று அழைக்கப்பட்டது, ஸ்மார்ட்போன் விளையாட்டை இழந்தது, ஏனெனில் டெவலப்பர்களைப் பெற முடியவில்லை. ஜாவா அடிப்படையிலான ஓ.எஸ். ஒப்பீட்டளவில், மூன்றாம் தரப்பு டெவலப்பர்களுக்கான பயன்பாடுகளை எழுத Android மற்றும் iOS மிகவும் எளிதானது.

Huawei, நிச்சயமாக, Android பயன்பாட்டு இணக்கத்தன்மையை அதன் புதிய OS இல் கொண்டு வர முடியும். பிளாக்பெர்ரி மற்றும் மைக்ரோசாப்ட் ஆண்ட்ராய்டு பயன்பாடுகளின் ஆதரவை அந்தந்த மொபைல் தளங்களில் கொண்டுவருவதற்கு தங்களால் முடிந்ததைச் செய்தன, ஆனால் அவை நுகர்வோரை வற்புறுத்துவதில் கடினமான நேரம். பிளாக்பெர்ரியைப் போலவே, பிளாக்பெர்ரி 10 ஓஎஸ் சாதனத்தில் உள்ள ஆண்ட்ராய்டு பயன்பாடுகளும் பெரிய பொருந்தக்கூடிய சிக்கல்களைக் கொண்டிருந்தன. மேலும், பேட்ரிக் சொல்வது போல், “OS கள் பெரும்பாலும் இலவசம், எனவே புதிய ஒன்றை உருவாக்க பண ஊக்கமும் இல்லை.”

இதையும் படியுங்கள் : விளக்கப்பட்டுள்ளது: கூகிள் ஹவாய் நிறுவனத்துடன் வணிகத்தை நிறுத்திய செய்தி ஏன் முக்கியமானது

இதற்கிடையில், விண்டோஸ் மொபைல் இடத்தை காலி செய்ததிலிருந்து மூன்றாவது ஸ்மார்ட்போன் ஓஎஸ் ஸ்லாட் திறக்கப்பட்டுள்ளது. இது ஹவாய் இருண்ட மேகத்தில் ஒரு வெள்ளிப் புறணி இருக்கக்கூடும், அதற்கு ஒரு அடிப்படை கேள்விக்கு பதிலளிக்க வேண்டும்: அண்ட்ராய்டு அல்லது iOS ஐ முடியாது / செய்ய முடியாது என்று ஹாங்மெங் என்ன வழங்க முடியும்?

admin Author