மம்தாவை சந்திக்க மறுத்துவிட்ட நிலையில், டாக்டர்கள் எதிர்ப்பு தெரிவிக்க மறுத்துவிட்டனர்.

புதுடில்லி: மேற்கு வங்க மாநில முதலமைச்சர் மம்தா பானர்ஜியின் அழைப்பின் பேரில், ஜூனியர் டாக்டர்களை கடுமையாக விமர்சித்து, கொல்கத்தாவில் உள்ள என்.ஆர்.எஸ். மருத்துவக் கல்லூரியில், மருத்துவமனையில், நீண்ட அசை. மேற்கு வங்கத்தில் மற்றும் நாடு முழுவதும் இந்த ஆர்ப்பாட்டங்கள் சுகாதார சேவைகள் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன.

தங்கள் போராட்டத்தை முறித்துக் கொள்ள இது ஒரு சூழ்ச்சி என்று கூறி, டாக்டர்களில் ஒருவர் கூறினார், “அவர் (பானர்ஜி) மாநிலத்தின் காப்பாளர் மற்றும் இங்கே வர வேண்டும். பேச்சுவார்த்தைக்கு நாங்கள் தயாராக உள்ளோம், நாங்கள் ஒரு தீர்வு காண தயாராக இருக்கிறோம். ”

திங்கட்கிழமை இரவு இரண்டு நோயாளிகளின் குடும்ப உறுப்பினர்களால் தாக்கப்பட்டிருந்த நோயாளி குடும்பத்தினரால் தாக்கப்பட்டு, அவசர அவசரமாக NRS மருத்துவமனையில் உயிரிழந்தார். அவர்களில் ஒருவரான டாக்டர் பரிபஹா முகபாபதியே கொல்கத்தாவின் நரம்பியல் அறிவியல் நிலையத்தில் தீவிரமாக காயமடைந்து சிகிச்சை பெற்று வருகிறார். அவர் இப்போது ஒரு நிலையான நிலையில் இருக்கிறார்.

மேற்கு வங்கம் மருத்துவ கல்வி இயக்குனர் பிரதீப் மித்ரா, யார் NRS கல்லூரியில் கிளர்ச்சியாளர்கள் டாக்டர்களை சந்தித்தனர், மம்தா பானர்ஜி அழைப்பு விடுத்துள்ளார். ஆனால், டாக்டர்கள் முதலமைச்சரிடம் இருந்து நிபந்தனையற்ற மன்னிப்பை கோரினார்கள், மாநில அரசுக்கு முன் ஆறு நிபந்தனைகளை விதித்தார்.

“வியாழக்கிழமை எஸ்.எஸ்.கே.எம் மருத்துவமனையில் எங்களை சந்தித்த விதத்தில் நாங்கள் நிபந்தனையற்ற மன்னிப்பு கேட்க வேண்டும்,” என்று ஜூனியர் டாக்டர்களின் கூட்டு மன்றத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் டாக்டர் அரிந்தம் தத்தா தெரிவித்தார்.

வியாழன் அன்று பானர்ஜி, “வெளிநாட்டவர்கள்”, தொந்தரவை உருவாக்க மருத்துவ கல்லூரிகளில் நுழைந்தவர்கள், குற்றம் சாட்டினர் என்று கூறினர். சிபிஐ (எம்) மற்றும் பா.ஜ.க. ஒரு “சதி” என்று குற்றம் சாட்டியுள்ளார். மந்திரி பதவியில் இருந்து விலகி விடுமாறு டாக்டர் மன்மோகன் சிங்கிற்கு நான்கு மணி நேர இறுதி எச்சரிக்கை விடுத்துள்ளார்.

ஆறு நிலைமைகளை பட்டியலிட்டு, ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் மருத்துவமனையில் காயமடைந்த டாக்டர்களை சந்திக்க வேண்டும் என்றும், அவரின் அலுவலகம் தாக்கப்பட்டதாகக் கண்டனம் தெரிவிக்கும் ஒரு அறிக்கையை வெளியிட வேண்டும் என்றும் கூறினார்.

“நாங்கள் முதலமைச்சரின் உடனடி தலையீட்டை விரும்புகிறோம். திங்கள்கிழமை இரவு நில் ரத்தன் சிர்சர் மருத்துவ கல்லூரி மற்றும் மருத்துவமனையில் டாக்டர்களுக்கு பாதுகாப்பு வழங்க காவல்துறையின் செயலற்ற தன்மைக்கு எதிரான நீதி விசாரணையை ஆவணப்படுத்தும் சாட்சியங்கள் வழங்கப்பட வேண்டும். “எங்களை தாக்கியவர்கள் மீது எடுக்கப்பட்ட ஆவண ஆவணங்களையும் நடவடிக்கை பற்றிய விவரங்களையும் நாங்கள் கோருகிறோம்.”

தங்கள் வேலைநிறுத்தத்தைத் தொடர்ந்து மேற்கு வங்காளம் முழுவதும் ஜூனியர் டாக்டர்கள் மற்றும் மருத்துவ மாணவர்களுக்கு எதிராக தாக்கல் செய்யப்பட்ட அனைத்து “தவறான வழக்குகள் மற்றும் குற்றச்சாட்டுகள்” நிபந்தனையின்றி திரும்பப் பெற வேண்டும் என்று குழு கோரியது. அவர்கள் அனைத்து சுகாதார வசதிகளிலும் உள்ள உள்கட்டமைப்பு மேம்பாட்டிற்கும், அங்கு ஆயுதமேந்திய பொலிஸ் உத்தியோகத்தர்களுக்கும் தகவல்களையும் தெரிவித்தனர்.

மூங்கில் ராஜினாமா

மேற்கு வங்கத்தில் பல்வேறு அரசு மருத்துவமனைகளில் 100 க்கும் மேற்பட்ட மூத்த மருத்துவர்கள் வெள்ளிக்கிழமை ராஜினாமா செய்துள்ளனர். NRS மருத்துவக் கல்லூரி மற்றும் மருத்துவமனையின் பிரதம மந்திரி சய்பல் முகர்ஜி மற்றும் துணை பிரதமர் சோரவ் சாட்டர்ஜி ஆகியோரின் தாள்களில் ஒரு நாள் கழித்து இந்த நடவடிக்கை வந்தது.

வெள்ளிக்கிழமை நிருபர்-திரைப்பட தயாரிப்பாளர் அபர்ணா சென் , NRS மருத்துவ கல்லூரி மற்றும் மருத்துவமனையில் மருத்துவர்கள் சந்தித்தார், தங்கள் குறைகளை பொறுமையாக கேட்க மற்றும் அவரது முந்தைய நடத்தை மன்னிப்பு கேட்க வேண்டும்.

மேற்கு வங்க மாநில கவர்னர் கேசரி நதி திரிபாதி வெள்ளிக்கிழமை அவர் பானர்ஜியை நிலைமையைப் பற்றி விசாரிப்பதாகக் கூறிவிட்டார். திரிபாதி காயமடைந்த ஜூனியர் டாக்டரைப் பார்வையிட்டார்.

“நான் முதலமைச்சரை தொடர்பு கொள்ள முயன்றேன். நான் அவளை கூப்பிட்டேன். இந்த தருணத்தில் அவளிடமிருந்து பதில் இல்லை. அவர் என்னை அழைத்தால், நாங்கள் விவகாரம் பற்றி விவாதிப்போம், “என்று அவர் கூறினார்.

புகழ்பெற்ற பாணியாளரான அக்னிமித்ரா பால் உட்பட பி.ஜே.பி தலைவர்களின் குழு திரிபாதியை சந்தித்து, முதலமைச்சர் மற்றும் மாநில சுகாதார அமைச்சராக பதவி ஏற்றார் .

“ஆளுநர் உடனடியாக முதலமைச்சரிடம் பேச வேண்டும், அரசியலமைப்புச் சட்டத்தின் தலைவராக மாநில அரசியலமைப்பு சட்டத்தை நிறைவேற்ற வேண்டும்,” என்றார் அவர்.

இதற்கு முன்னதாக, மத்திய சுகாதார அமைச்சர் ஹர்ஷ் வர்தன் இந்த முக்கியமான விஷயத்தை ஒரு “கௌரவப் பிரச்சினையாக” மாற்றுவதையும், “சமாதான முடிவை” உறுதி செய்வதையும் வலியுறுத்தினார்.

பானர்ஜிக்கு ஒரு கடிதத்தில், வர்தன் டாக்டர்கள் ஒரு பாதுகாப்பான உழைப்பு சூழலை வழங்க வேண்டும் என்று கேட்டுக் கொண்டார். நோயாளிகள் பாதிக்கப்படுவதில்லை என்பதால், குறியீட்டு ஆர்ப்பாட்டங்களை நடத்தவும், மீண்டும் வேலை செய்வதற்காகவும், குறிப்பாக மேற்கு வங்கத்தில் கிளர்ச்சி செய்யும் டாக்டர்களை அவர் கேட்டுக்கொண்டார்.

மருத்துவமனைகளில் சுகாதாரத்துறை ஊழியர்களுக்கு எதிரான வன்முறைகளை சரி செய்ய ஒரு மத்திய சட்டத்திற்கான மருத்துவக் கூட்டமைப்பின் கோரிக்கைக்கு வர்தன் ஆதரவு தெரிவித்ததோடு அத்தகைய குற்றங்கள் பி.கே.

டாக்டர் மீது வழக்குத் தொடுக்க 12 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட வேண்டும் என்று சட்டம் இயற்ற வேண்டும். குற்றவாளிகள் என டாக்ஸைக் கருதுகிற Draconian மருத்துவ நிறுவல் சட்டம் @ டிரார்ஷ்வர்தன் pic.twitter.com/DPwV9sTb2j திரும்பப் பெற வேண்டும்

– டாக்டர் ஹர்ஷ் வர்தன் (@ டிராஷ்வர்தன்) ஜூன் 14, 2019

நாடு முழுவதும் பரவலாக ஜூன் 17 அன்று

இந்திய மருத்துவ கழகம் (IMA) வெள்ளிக்கிழமை முதல் நாளொன்றுக்கு நாடு தழுவிய எதிர்ப்பை ஆரம்பித்த சில மணிநேரங்களுக்கு பின்னர் வர்தான் ட்வீட் வந்துள்ளது. மருத்துவமனைகளில் சுகாதார பராமரிப்பு ஊழியர்களுக்கு எதிரான வன்முறைகளை சரிபார்க்க ஒரு மத்திய சட்டத்தை அமல்படுத்த கோரிய மத்திய உள்துறை மந்திரி அமித் ஷாவுக்கு கடிதம் எழுதினார்.

மருத்துவ நிபுணர்களுக்கு எதிராக எந்தவொரு வன்முறைக் குற்றச்சாட்டையும் கண்டித்து, சனிக்கிழமை மற்றும் ஞாயிற்றுக்கிழமைகளில் எதிர்ப்பு தொடர்ந்து தொடரும் என்றும், கருப்பு பதக்கங்கள், தர்ணாக்கள் மற்றும் சமாதான பேரங்களை அணிந்து கொள்ளும் என்றும் மருத்துவர்கள் தெரிவிக்கின்றனர். ஜூன் 17 ம் திகதி நாடுமுழுவிய வேலைநிறுத்தத்திற்கு சர்வதேச நாணய நிதியம் அழைப்பு விடுத்துள்ளது, இது அத்தியாவசியமான சுகாதார சேவைகளை திரும்பப் பெறும். ஜூன் 17 ம் தேதி 6 மணி முதல் 24 மணி வரை 24 மணித்தியாலங்களுக்குத் தேவையான அனைத்து அத்தியாவசிய சேவைகளும் ரத்து செய்யப்படும் என்று IMA தெரிவித்துள்ளது.

ஒரு மத்திய சட்டத்திற்கான கோரிக்கைகளை புதுப்பித்தல், ஐ.ம.மு. விதிமுறை மீறல் குற்றவாளிகளுக்கு குறைந்தபட்சம் ஏழு ஆண்டு சிறை தண்டனை வழங்கப்பட வேண்டும் என்று கூறினார். வழக்குகள் பதிவு செய்யப்படுவதை உறுதி செய்ய, குற்றவாளிகள் கைது செய்யப்படுகின்றனர் மற்றும் தண்டனை தேவைப்படுகிறது, POCSO சட்டத்தில் வழங்கப்பட்டுள்ளபடி பொருத்தமான கட்டாய விதிமுறைகளை நிறுவ வேண்டும், அது கோரியது.

“மேற்கு வங்கத்தில் உள்ள குடியிருப்பாளர்களின் நியாயமான கோரிக்கை நிபந்தனையின்றி ஏற்றுக்கொள்ளப்பட வேண்டும்,” என IMA பொதுச் செயலாளர் ஆர்.வி. அசோகன் தெரிவித்தார்.

வெள்ளிக்கிழமை டாக்டர்கள் மற்றும் மருத்துவ மாணவர்கள் நாடெங்கிலும் ஆர்ப்பாட்டங்களை ஏற்பாடு செய்தனர், அவர்களது வங்கியாளர்களுடன் ஒற்றுமையை வெளிப்படுத்தினர்.

எய்ட்ஸ் டாக்டர்கள் சங்கம், சப்தர்ஜூங் மருத்துவமனை, ராம் மனோகர் லோஹியா மருத்துவமனை, ஐக்கிய குடியிருப்போர் மற்றும் டாக்டர்கள் சங்கம் (யு.ஆர்.டி.ஏ) மற்றும் வதிவிட டாக்டர்கள் சங்கம் (ஃபோர்டா) ஆகியவற்றின் குடியுரிமை டாக்டர்கள் சங்கத்தின் பிரதிநிதி வர்தானைச் சந்தித்து மேற்கு நாடுகளில் மருத்துவர்கள் மீது வன்முறை வங்க.

ஆல் இந்தியா இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் மெடிக்கல் சயின்சஸ் (எய்ம்ஸ்) இன் வளாகத்தில் வசிப்பிடம் டாக்டர்கள் சங்கத்தின் (RDA) பதாகையின் கீழ் மருத்துவர்கள் ஈடுபட்டனர். பல மருத்துவர்கள் தங்கள் நெற்றிகளில் கட்டுகளை அணிந்திருந்தாலும், பலர் தலைக்கவசங்களுடன் அணிந்திருந்தார்கள். சப்தர்ஜூங் மருத்துவமனையின் வசிப்போர் தங்கள் வளாகத்தில் எதிர்ப்புக்களை வெளிப்படுத்தினர்.

நோயாளிகள் தொடர்பான நோயாளிகளுக்கு மருத்துவ வசதிகள் மற்றும் மருத்துவர்களின் எண்ணிக்கை அதிகரிக்கப்பட வேண்டும் என வலியுறுத்தியும், டெல்லிய மருத்துவ சங்கம் (டி.எம்.ஏ) வங்காளத்தில் எதிர்ப்பு ஆர்ப்பாட்டக்காரர்களுக்கு முழு ஆதரவு அளித்தது.

(முகவர் இருந்து உள்ளீடுகள்)

admin Author