பட்ஜெட் 2019 | ஜிஎஸ்டி: வருங்காலத்தின் பொருளாதார நல்வாழ்வு காட்டி! – Moneycontrol.com

ஸ்மிதா பண்டாரி

ஜிஎஸ்டி – கடந்த 23 மாத காலப்பகுதியில் இந்த வரி செலுத்துவோர் வரிச் சீர்திருத்தத்தின் பயணம் – பொருளாதாரம் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட துறையை நோக்கி சாதகமான முறையில் நகர்ந்து கொண்டிருக்கிறது.

34 ஜி.எஸ்.டி கவுன்சில் கூட்டங்கள் மூலம் பயணம் மேற்கொண்டது, வாடிக்கையாளர்கள் மற்றும் MSME களுக்கு வட்டி வெட்டுக்கள் மூலம் வழங்குவதற்கான தேவையை உணர்ந்து, டிஜிட்டல் சீர்திருத்தங்களில் முன்முயற்சிகளை மேற்கொண்டது, இலவச கணக்கியல் மென்பொருள் மற்றும் விழிப்புணர்வு எதிர்ப்பு-லாபியிரிங் ஆணையம் ஆகியவை பல சந்தர்ப்பங்களில் தலைப்புகளைத் தாக்கியது.

GST கவுன்சிலில் பெரும்பான்மையை அனுபவிக்கும் அரசாங்கம் மற்றும் ஜி.டி.டி வருவாய்களின் உறுதியற்ற போக்கு, மையம் விரைவாக எளிதில் சீர்திருத்தங்களை அறிமுகப்படுத்தி உடனடியாக மீண்டும் எரியும் பிரச்சினையை எடுத்துக் கொள்ளும் என்று எதிர்பார்க்கலாம். “எளிமைப்படுத்தப்பட்ட திரும்புதல்” – சஹஜ் மற்றும் ‘சுகம்’ வடிவங்களின் கீழ் ஒற்றைப் பக்கம் திரும்புவதன் மூலம் மிகுந்த அழுத்தம் கொடுப்பது மிகவும் எளிது. இது, சிறிய வர்த்தகர்களுக்கு ஒரு பெரும் ஓய்வு தருவதாக இருக்கும்.

மறுபுறம், ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட துறையினருக்காக, புதிய மறுநிதியிடல் செயல்முறை 43A உடன் இணைந்து விற்பனையாளரின் இணக்கத்திற்கான பெரிய வியாபாரங்களைப் பயன்படுத்துவதைத் தேடுகிறது. புதிய உள்ளீட்டு வரிக் கடன் (ITC) இயந்திரம், அவசியமானது ஒவ்வொரு விலைப்பட்டியல் மற்றும் ஜிஎஸ்டிஎன் போர்ட்டில் பூட்டுவதற்கு பெறுநரைப் பெறுவதற்கு அவசியமாக தேவைப்படுகிறது, அதிகமான இணக்க பங்குகளை ஊக்குவிப்பதற்கு ஒரு கருவியாகப் பயன்படுத்தப்படுகிறது மற்றும் பெரிய நிறுவனங்கள் விற்பனையாளர்களின் எந்தவொரு இணக்கத்திற்கும் தேவையில்லை.

இந்த அளவிற்கான எந்த டிஜிட்டல் சீர்திருத்தமும் நன்கு தயாரிக்கப்பட்ட சுற்றுச்சூழலுக்கு தேவை – பெரிய வரி செலுத்துவோர் அரசாங்கம் மென்மையான குடியேற்றத்திற்கான நடைமுறை நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டு, ஐ.டி.சி.யைக் கூப்பிடுவதற்கான திட்டவட்டமான செயல்முறையை சமாளிக்க அதன் ஐ.டி. அமைப்பை ஆதரிக்கிறது என்று நம்புகிறது.

கொள்கை முன், ஜி.எஸ்.டி கவுன்சில் இருந்து இயற்கை எரிவாயு மற்றும் பிற பெட்ரோலிய பொருட்களின் மீதான மொராடோரியத்தை முடிவுக்கு கொண்டுவரும் நீண்டகால விவாதத்தில் GST கவுன்சில் முன்னோக்கி செல்லக்கூடும். கடந்த காலங்களில் மாநில அரசுகள் தாக்கத்தை ஏற்படுத்திய இந்த முடிவுக்கு ஒரு முடிவைத் தெரிவிக்க, தொழில்துறை கிளாமர் சத்தமாகக் கேட்கும் நாளின் ஒளியை இப்போது காணலாம்.

தற்போதைய அரசாங்கத்தின் மற்றொரு தொடர்ச்சியான கருத்தாய்வு, நடப்பு 5-அடுக்கு வரி கட்டமைப்பிற்கு எதிராக ஒரு வருவாய் நடுநிலை விகிதத்தை நோக்கி நகரும் திட்டத்தை அட்டவணையிட வேண்டும். ஜூலை 5 ம் தேதி வரவிருக்கும் வரவுசெலவுத்திட்டத்திற்கான இறுதி முடிவுக்கு வரும் ஜி.எஸ்.டி.அமைச்சர் இலக்குகளைச் சார்ந்து எந்த தவறும் குறுகிய காலத்தில் எதிர்பார்க்கப்படுமா இல்லையா என்பது.

கடந்த காலத்தில், சட்டத்தின் எந்தவொரு திருத்தமும் மக்களவை மற்றும் ராஜ்ய சபையில் பெரும்பான்மை வாக்குகளைப் பெற்றது. ஹவுஸ் எண்கணித மாற்றத்தை அமைத்துள்ளதால், குளிர் சேமிப்பகத்தில் வைக்கப்பட்டுள்ள திருத்தங்களை தீவிரமாக எடுத்துக் கொள்ளலாம்.

சிலர் பொருட்களை அல்லது சேவைகளுக்கான விநியோக விதிகள் இடத்தில் மாற்றங்களைக் கருத்தில் கொள்ளலாம், கடுமையான மற்றும் பரந்த தண்டனையை ஏற்படுத்துதல் மற்றும் போன்றவை. ஜிஎஸ்டி சட்டத்தில் மாற்றங்களை உத்தரவாதம் செய்யும் எந்தவொரு விவகாரங்களையும் அல்லது முன்மொழிவுகளையும் அட்டவணையில் கொண்டு வருவதற்கு தொழில்துறைகள் நல்லது.

இப்போது FY17-18 க்கான மாதாந்த இணக்கம் நிறைவடைந்தது மற்றும் வருடாந்த வருமானத்திற்கான காலக்கெடு விரைவில் விரைவில் வருகிறது, வருவாய் திணைக்களம் அனைத்து பரிவர்த்தனை நிலை தரவுகளையும் தணிக்கைகள் தொடங்குகிறது. இரண்டு செட் ஆதாரங்களின் (சப்ளையர்களிடமிருந்து மற்றும் பெறுநரிடம் இருந்து ஏற்றுக்கொள்வதன் மூலம்) மற்றும் பொருட்களின் விஷயத்தில் E-Waybill அமைப்பில் இருந்து அதிகரித்த தரவுகளிலிருந்து தரவுகளை வைத்திருக்கும் அதிகாரிகளிடம், தொழில் நுட்ப ரீதியாக ஏதேனும் ஒரு கருவியாகக் கருதப்படும் மற்றும் தற்செயலானவை தொடரப்பட வேண்டும் என்று எதிர்பார்க்க வேண்டும்.

GSTN போர்ட்டிலிருந்து வரி-விலைப்பட்டியல் தலைமுறையை கட்டாயமாக்குவதற்கான திட்டமும் ஒரு 3-வழி போட்டியை நடத்த அரசாங்கத்தின் தொழில்நுட்ப தளம், அதிக இணக்க விகிதம் மற்றும் குறைந்த வரி ஏய்ப்பு ஆகியவற்றை உறுதிப்படுத்துவதற்கான ஒரு வழிமுறையாகும். இந்த நோக்கத்தை வெற்றிகரமாக நிறைவேற்றுவதில் ஒரு முக்கியமான சாக், தொழில்கள் அவற்றின் செயல்முறைகள் மற்றும் தானியங்குமுறைக்கான IT முறைமைகளை மதிப்பீடு செய்வதற்கும் செயல்படுத்தவும் நேரம் கொடுக்க வேண்டும். கூட்டு நிறுவன சோதனை காலம் மற்றும் செயல்பாட்டு காலம் இந்தியாவின் இன்க் க்கான ஜிஎஸ்டியை உறுதிப்படுத்துவதில் நீண்ட தூரம் செல்லும்.

அரசாங்கத்துடன் கிடைக்கும் பரிவர்த்தனை நிலை தரவு இந்தியாவில் முழு வரி நிலப்பரப்பை புரட்சிக்கும். எதிர்காலத்தில், நிறுவனங்கள் மற்றும் வர்த்தகங்களின் பொருளாதார நல்வாழ்வை மதிப்பீடு செய்ய வணிகங்களுக்கு ஒரு காற்றழுத்தமானி ஆகலாம்.

ஒரு பெரிய பெரும்பான்மையுடன் முடிவடைவதற்கு, தற்போதைய அரசாங்கம், ஜூன் 1, 2017 அன்று பாராளுமன்றத்தில் நள்ளிரவு முன்கூட்டியே வாக்குறுதியளிக்கப்பட்ட அனைத்தையும், “ஒன்று நேஷன், ஒரு வரி” என்று உறுதிப்படுத்திக் கொள்ள வேண்டும்.

ஸ்மிதா பண்டாரி வரிதாரர், EY இந்தியா. பியுஷ் பிஹானி, மூத்த மேலாளர், இ.ஐ., கட்டுரைக்கு பங்களிப்பு செய்தார். வெளிப்படுத்தப்படும் பார்வைகள் தனிப்பட்டவை. Moneycontrol Pro க்கு குழுசேர் மற்றும் துல்லியமான சந்தைகளுக்கான தரவுகளைப் பெறுதல், பிரத்யேக வர்த்தக பரிந்துரைகள், சுயாதீனமான சமபங்கு பகுப்பாய்வு, செயல்திறன் மிக்க முதலீட்டு யோசனைகள், மேக்னட், கார்ப்பரேட் மற்றும் பாலிசி செயல்கள், சந்தை குருக்கள் மற்றும் பலவற்றில் இருந்து நடைமுறை நுண்ணறிவுகளைப் பெறுதல்.

admin Author