லைவ்மின்ட் – விகிதத்தை வழங்குபவர்களுக்கு முன்னுரிமை அளிப்பதற்கான வாய்ப்புகளை செபி வழங்குகிறார்

மும்பை: வியாழக்கிழமை மார்க்கெட்டிங் ரெகுலேட்டர் கடன் மதிப்பீட்டு நிறுவனங்களை வெளியீட்டாளர்களுக்கு முன்னுரிமை அளிப்பதாக அறிவித்தது, அவர்கள் விகிதங்கள் அல்லது இயல்புநிலை இயல்புகளைக் கண்டறியும் ரோட்டர்ஸ் டிராக் பதிவுகளால் பாதிக்கப்படுகின்றனர்.

மதிப்பீட்டு முகமைகளும் நிதிகளின் மதிப்பீட்டை உள்ளடக்கிய கருவிகளின் மதிப்பீட்டை பாதிக்கக்கூடிய காரணிகளை வெளிப்படுத்த வேண்டும், அதன் வலைத்தளத்தில் வெளியிடப்பட்ட சுற்றறிக்கையில் இந்தியாவின் செக்யூரிட்டிஸ் அண்ட் எக்ஸ்சேஞ்ச் போர்டு (செபி) கூறுகிறது.

மதிப்பீட்டு நிறுவனங்களின் நம்பகத் தன்மை 2008 ஆம் ஆண்டில் உலக நிதிய நெருக்கடிக்குப் பின்னர், அவர்களின் பத்திரங்களை மதிப்பிடுவதற்கான வழங்குநர்களால் வழங்கப்பட்ட வட்டி மோதல்களின் காரணமாகவும், சிக்கல் நிறைந்த நிறுவனங்களை குறைமதிப்பிற்கு அவர்கள் தோல்வி அடைந்து வரும் வரை, திவால்.

இந்தியாவில் அல்லாத வங்கி கடன் வழங்குநர்கள் மத்தியில் ஒரு பணப்புழக்க நெருக்கடிக்கு வழிவகுத்த உள்கட்டமைப்பு குத்தகை மற்றும் நிதி சேவைகள் லிமிடெட் (ஐ.எல்.

சமீபத்திய செபி சுற்றறிக்கையின்படி, ரெகுலேட்டருடன் கலந்தாலோசித்து, மதிப்பீடு செய்யும் நிறுவனங்களுள் ஒவ்வொருவருக்கும் ஒரு ஆண்டு, இரண்டு ஆண்டு மற்றும் மூன்று ஆண்டு இடைநிலை இயல்புநிலை விகிதங்கள், இருவருக்கும் ஒவ்வொரு தரவிற்கும் ஒவ்வொரு தரவரிசைக்குமான சீர்திருத்த வகையை ஒரு சீரான நிகழ்தகவு உருவாக்கும். குறுகிய கால மற்றும் நீண்ட காலத்திற்கு.

“அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ, வெளிப்படுத்தல் அதிகரிக்க யோசனை போல் தெரிகிறது. முதலீட்டாளர்கள் சிறந்த தீர்ப்பைச் செய்ய முடியும் என்பதை இந்த வழிமுறைகளிடம் உறுதிப்படுத்துகின்றன “என்று ஒரு பெரிய மதிப்பீட்டு நிறுவனத்தில் ஒரு நிர்வாகி தெரியாத நிலையில் தெரிவித்தார்.

செபி மேலும் இயல்புநிலை விகிதத்தில் வருவதற்கான முறையை மாற்றியமைத்தது. இது இப்போது குறுந்திய இயல்புநிலை முறையை அடிப்படையாகக் கொண்டது. இது மூன்று ஆண்டு இயல்புநிலை விகிதம் ஒரு வருட விகிதத்தைவிட அதிகமாக இருப்பதை உறுதி செய்யும்.

“தற்போதைய முறை மூன்று ஆண்டு இயல்புநிலை விகிதம் எதிர்-இயல்புநிலை மற்றும் தவறான இது ஒரு ஆண்டு இயல்புநிலை விகிதம், விட குறைவாக இருக்கும்,” மதிப்பீடு நிறுவனம் கிரிஸில் ஒரு மின்னஞ்சல் அறிக்கை கூறினார்.

“கம்ப்யூட்டிங் இயல்புநிலை விகிதங்களின் முறையை மறுபரிசீலனை செய்யும் செபியின் கருத்து, உலகளாவிய சிறந்த நடைமுறைகள் மற்றும் திரவத்தன்மை மற்றும் மதிப்பீட்டு உணர்திறன் காரணிகளுக்கான அதிகரித்த வெளிப்படுத்தல்கள் ஆகியவற்றைக் கொண்டுவருவதாகும். இந்த நிறுவனங்களின் தரவரிசைகளில் அதிக நுண்ணறிவுகளை வழங்குவதாகவும், மேலும் பங்குதாரர்களுக்கு CRA களின் செயல்திறன் மதிப்பீடு செய்வதற்கு உதவும் என்றும் நம்புகிறோம். மேலும், மிகவும் வலுவான வழிமுறையின் அடிப்படையில், கடன் மதிப்பீட்டு நிறுவனங்களின் செயல்திறனை மதிப்பிடுவது உதவும் “என்று கிறிஸ்டில் தெரிவித்தார்.

சீஃபி மேலும் தரவரிசை முகவர்கள் வழங்குபவர்-வலுவான, போதுமான, நீட்டிக்கப்பட்ட மற்றும் ஏழைகளின் பணப்புழக்க நிலையை விவரிக்க பயன்படுத்த வேண்டும் என்று வரையறுக்கப்பட்டுள்ளது.

வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் செயல்முறைகளை மேம்படுத்துவதற்கு கடந்த மூன்று ஆண்டுகளில் மதிப்பீட்டு நிறுவனங்களுக்கான ஐந்தாவது மாற்றம் இதுவாகும். இந்த மாற்றங்கள் இருந்தபோதிலும், பல சந்தர்ப்பங்களில் தவறான பாதையில் ஏஜென்சிகள் இடம் பெற்றுள்ளன.

செப்டம்பர் மாதத்தில் கடனீட்டு கடன்களில் தவணை செலுத்தப்பட்ட பின்னர், IL & FS மற்றும் தொடர்புடைய நிறுவனங்கள் விற்கப்பட்ட பத்திரங்களின் திடீர் சரிவு என்பது ஒரு விஷயத்தில் குறிப்பிடத்தக்கது.

மற்றொரு வழக்கில், டிவான் ஹவுசிங் ஃபைனான்ஸ் கார்ப்பரேஷன் லிமிடெட் (டி.ஹெச்எல்எல்) அல்லாத மாற்றுக் கடனீட்டுப் பத்திரங்கள், பராமரிப்பு பணியில் இருந்து BBB- ஐ பராமரிப்பதற்காக 14 மே மாதம் வெட்டப்பட்டன.

“ரெபிரீட் சட்ட ஆலோசகர்களின் நிறுவனர் மற்றும் ஒரு முன்னாள் செபி அதிகாரி ஒருவர் சுமித் அகர்வால் கூறுகையில்” சீபி-பதிவு செய்யப்பட்ட இடைத்தரகராக கடன் மதிப்பீட்டு நிறுவனங்களுக்கு ஒரு கருவி ஒரு எச்சரிக்கை முறைமையாக இருக்க வேண்டும். ” நெருக்கடி, ஒரு நிறுவனமாக CRA களின் நம்பகத்தன்மையும், ஒழுங்குமுறை அமைப்பின் கீழ் அவர்களின் பயன்பாடும் கேள்விக்குள்ளாக்கப்பட்டு வருகின்றன. நான் செபியிலிருந்து இந்த நடவடிக்கைகளை மறுசீரமைப்பு செய்வதாக நினைக்கிறேன், சில செயலாக்கங்கள் எதிர்பாராதவை அல்ல. ”

இயல்புநிலை நிகழ்தகவு கண்காணிப்பு என்பது முந்தைய நடைமுறைகளிலிருந்து புறப்படுவது மற்றும் உலகளாவிய தரங்களுடன் இந்திய விதிகளை சீரமைப்பதற்கான ஒரு படி ஆகும். இதுவரை இந்தியாவில், கடன் முடிவுகளை நியமிக்கப்பட்ட மதிப்பீடுகளில் மட்டுமே அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ இருந்தன. எனினும் உலகளாவிய ரீதியில், கிரெடிட் முடிவுகளை அடிப்படையாகக் கொண்டிருப்பது இன்னும் இரண்டு அடிப்படைகளை அடிப்படையாகக் கொண்டது-இயல்புநிலை நிகழ்தகவு மற்றும் பிணைப்பு பரவுதல்கள் பற்றிய தற்செயல் கண்காணிப்பு.

இயல்புநிலை நிகழ்தகவு ஒரு குறிப்பிட்ட காலப்பகுதியில் இயல்புநிலையின் சாத்தியக்கூறை விவரிக்கிறது. கடனாளியானது கடன் கடன்களை நிறைவேற்ற முடியாமல் போகும் சாத்தியக்கூறுகளை வழங்குகிறது, மேலும் பொதுவாக உலகளாவிய முறையில் கடன் பகுப்பாய்வு மற்றும் இடர் மேலாண்மை கட்டமைப்பில் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

மதிப்பீடு முகவர் இயல்புநிலை நிகழ்தகவு அடிப்படையில் மதிப்பீடு செய்யப்படும். உதாரணமாக, ஒரு AAA- ரேடட் தாளில், ஒரு 1 ஆண்டு மற்றும் 2 வருட தாளிற்கான இயல்புநிலை நிகழ்தகவு பூஜ்ஜியமாக இருக்க வேண்டும்; ஒரு மூன்று ஆண்டு காகிதத்திற்கு, 1% இயல்புநிலை நிகழ்தகவு ஏற்றுக்கொள்ளப்படும்.

AA க்கு, அது ஒரு வருடம் காகிதத்திற்கு பூஜ்யமாக இருக்கும்; இரண்டு வருட அறிக்கைக்காக, ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடிய விலக்கம் 2% ஆகும். இது A- தரப்பட்ட காகிதத்திற்கு 3% ஆகும்.

உலகளாவிய தராதரங்களுக்கு இணங்க, நவம்பர் மாதம் ஒழுங்குபடுத்துபவர் பத்திர பரப்புகளில் விலகலைக் கண்காணிக்க மதிப்பீட்டு நிறுவனங்களைக் கேட்டுக் கொண்டார். பிணைச் சந்தாதாரர்களுக்கு அதிகமான தகவல்களை வழங்குவதற்கும், நியமிக்கப்பட்ட தரவரிசையில் நம்பிக்கைகளை குறைப்பதற்கும் நடவடிக்கைக்கு பின்னால் உள்ள யோசனை இருந்தது.

தரவரிசை ஏஜென்சியிடம் தரவரிசை முக்கியத்துவம் வாய்ந்த அனைத்து காரணிகளையும் வெளிப்படுத்த வேண்டும் என்று செபி கேட்டுக் கொண்டுள்ளது.

“இறுதி பயனர்கள் அந்த நிறுவனத்தின் கடன் மதிப்பீட்டை பாதிக்கும் திறனைக் கொண்டிருக்கும் காரணிகளை புரிந்து கொள்வது மிகவும் முக்கியம்” என்று செபி வட்டாரத்தில் தெரிவித்தார்.

admin Author