மோதல்களில் 5 பேரில் 1 பேர் மனநல நிலைமைகளால் பாதிக்கப்படுகின்றனர்: WHO – Xinhua | ஆங்கிலம். News.cn – சின்குவா

ஜெனீவா, வியாழன், 12 ஜூன் 2009 (13:11 IST) உலக அளவில் உள்ள 5 பேரில் ஒருவர் மனச்சோர்வு, கவலை, பிந்தைய மனஉளைச்சல் சீர்குலைவு, இருமுனை சீர்குலைவு அல்லது ஸ்கிசோஃப்ரினியா, உலக சுகாதார அமைப்பு (WHO) அந்த பகுதிகளில் மனநல சுகாதார சேவைகளில் அதிகரித்த, நீடித்த முதலீடு.

தி லான்சட் பத்திரிகையில் வெளியிடப்பட்ட 129 ஆய்வுகள், மக்கள்தொகையில் 22 சதவீதத்தினர் அல்லது ஐந்து பேரில் ஒவ்வொருவர், மோதல்கள் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் வசிக்கும் அந்த மனநல பிரச்சினைகள் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன, இதில் ஒன்பது சதவிகிதம் கடுமையான மன நலத்திற்கு மிதமானது நிலை.

இந்த மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்புகளில் 14 பேர் உள்ளனர். இந்த மனநல சுகாதார நிலைமைகளுக்கான உலகளாவிய மதிப்பீட்டை விட இந்த புள்ளிவிவரங்கள் கணிசமாக உயர்ந்திருக்கின்றன. இந்த அறிக்கையில் WHO கூறியது: மன அழுத்தம் மற்றும் பதட்டம் ஆகியவை மோதல்களில் வயதை அதிகரிக்கத் தோன்றியது, மேலும் ஆண்களைக் காட்டிலும் பெண்கள் மத்தியில் மனச்சோர்வு அதிகமாக இருந்தது.

கடந்தகால ஆய்வுகள் மோதல் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் மனநல நிலைமைகள் சுமையை குறைத்து மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது என்று கண்டுபிடிப்புகள் கூறுகின்றன. புதிய ஆய்வில், 5 சதவீதத்தில் கடுமையான மனநல நிலைமை விகிதம் மற்றும் இலேசான மனநிலை நிலைமை 17 சதவீதத்தில் மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது, முந்தைய மூன்று மதிப்பீட்டிற்கும் மூன்று முதல் நான்கு சதவிகிதத்திற்கும் 15 முதல் 20 சதவிகிதத்திற்கும் அதிகமானதாகும்.

சமீபத்திய புள்ளிவிவரங்கள் 1980 மற்றும் ஆகஸ்ட் 2017 வரை வெளியிடப்பட்ட 39 நாடுகளில் இருந்து 129 ஆய்வுகள் மற்றும் தரவு இருந்து வருகிறது, உட்பட 45 புதிய ஆய்வுகள் 2013 மற்றும் ஆகஸ்ட் 2017 வெளியிடப்பட்ட உட்பட.

கடந்த 10 ஆண்டுகளில் மோதல் ஏற்பட்ட அமைப்புகள் சேர்க்கப்பட்டன. வழக்குகள் மிதமான, மிதமான அல்லது தீவிரமாக வகைப்படுத்தப்பட்டன. இயற்கை பேரழிவுகள் மற்றும் பொது சுகாதார அவசர, எபோலா போன்ற, சேர்க்கப்படவில்லை.

“புதிய மதிப்பீடுகள், உடனடி மற்றும் நீடித்த முதலீட்டிற்கான வாதத்திற்கு இன்னும் அதிக எடையை சேர்க்க, அவசரநிலைகளில் மனநல நிலைமைகள் உள்ள மக்களுக்கு உதவுவதற்கான ஏற்கனவே நடைமுறையான நடைமுறை கருவிகளைக் கொண்டு, மனநல மற்றும் உளவியல் சார்ந்த ஆதரவு அனைத்து மக்களுக்கும் தேவை மோதல் மற்றும் அதன் பின்விளைவுகள், “என்று டாக்டர் மார்க் வான் Ommeren கூறினார், WHO மணிக்கு மன நல மற்றும் பொருள் துஷ்பிரயோகம் துறை.

“அவர்களின் துயர விளைவுகளைத் தவிர, அரசியல் சாஸ்திரம் இருக்கும்போது, ​​நீண்டகாலத்தில் மக்களுக்கு உதவும் வகையில் தரமான, நிலையான மனநல சுகாதார சேவைகளை உருவாக்குவதற்கான அவசரநிலை அவசரமாக இருக்க முடியும்,” என்று அவர் கூறினார்.

ஆப்கானிஸ்தான், ஈராக், நைஜீரியா, சோமாலியா, தெற்கு சூடான், சிரியா மற்றும் யேமன் உள்ளிட்ட பல நாடுகளில் பெரும் மோதல்கள் ஏற்படுத்தியுள்ள மனிதாபிமான நெருக்கடி தற்போது உள்ளது.

2016 ல், ஆயுத மோதல்களின் எண்ணிக்கை, அனைத்து நாடுகளுக்கிடையேயான உயர்மட்டத்தை எட்டியது, 37 நாடுகளில் 53 நடந்துகொண்டிருக்கும் மோதல்கள் மற்றும் உலகின் 12 சதவிகித மக்களில் ஒரு தீவிர மோதல்களில் வாழ்கின்றன. உலகம் முழுவதும் சுமார் 69 மில்லியன் மக்கள் வன்முறை மற்றும் மோதல்களால் வலுக்கட்டாயமாக இடம்பெயர்ந்துள்ளனர், இது இரண்டாம் உலகப் போருக்குப் பின்னர் மிக அதிகமான எண்ணிக்கை.

admin Author