சிறுநீரகத்திலிருந்து ரூபெல்லா வரை, இங்குள்ள 6 தொற்றுநோய்கள் நீங்க தடுப்பூசிகளுக்கு நன்றி தெரிவிக்கலாம் – வணிக இன்சைடர் இந்தியா

ஜூன் 12, 2019, 09.08.21 PM

ஆயிரக்கணக்கான மக்களால் அழிக்க சிறு சிறு துகள் பயன்படுத்தப்பட்டது.

Smallpox used to wipe out populations by the thousands.

வோரோலா வைரஸ் காரணமாக சிறுநீர்ப்பை ஏற்படுகிறது, மேலும் இது காற்று மூலம் எளிதில் பரவுகிறது. நோய் பாதிக்கப்பட்ட மக்கள் முகங்கள் மற்றும் உடல்கள் சுற்றி ஒரு புள்ளியியல் துடுப்பு ஏற்படுகிறது , இது ஸ்கேப் மீது ஊசலாட்டங்கள் மாறும். உள்நாட்டில், வைரஸ் நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு தாக்குகிறது, விரைவான மரணம் ஏற்படுகிறது.

ஐரோப்பிய குடியேற்றக்காரர்கள் 17 ஆம் நூற்றாண்டில் அமெரிக்காவிற்கு சிறுநீரகத்தை கொண்டு வந்தபோது, ​​அது ஒரு தொற்றுநோய் ஆனது, ஒவ்வொரு 10 பேரில் மூன்று பேரைக் கொன்றது.

1796 ஆம் ஆண்டில், மருத்துவர் எட்வர்ட் ஜென்னர், வைரஸின் இதேபோன்ற, குறைந்த ஊடுருவித் திணறலை ஒரு ஊசி மூலம் பெற்றிருந்தால், சிறுநீரகத்திற்கு நோய்த்தொற்று ஏற்படலாம் என்று கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. ஜென்னரின் சோதனைகள் உலகின் முதலாவது தடுப்பூசியின் வளர்ச்சிக்கு வழிவகுத்தன. அடுத்த நூற்றாண்டில், தடுப்பூசிகள் வளர்ந்த நாடுகளில் ஒரு வழக்கமான நடைமுறையாக மாறியது.

1972 ஆம் ஆண்டில், மிருதுவானது அழிக்கப்பட்டது என்று அமெரிக்கா அறிவித்தது . ஒரு தசாப்தத்திற்கும் குறைவாக, உலக சுகாதார நிறுவனம், உலகில் இருந்து அழிக்கப்படும் முதல் நோயாகும் என்று அறிவித்துள்ளது. உலகம் முழுவதும் 100% அகற்றப்பட்ட ஒரே நோய் இதுதான்.

வாழ்நாள் குறைபாடுகளுடன் பாலிஓவை விட்டு வெளியேறுகிறார்.

Polio leaves survivors with lifelong disabilities.

போலியோ ஒரு நபரின் தொண்டை மற்றும் குடல் உள்ள ஒரு வைரஸ் தொற்று உள்ளது. நோய் தாக்கிய 4 பேரில் ஒருவர் காய்ச்சல் போன்ற அறிகுறிகளைத் தவிர்ப்பார், ஆனால் மீதமுள்ளவர்கள் முடக்குதலும், மூச்சுத் திணறலும் உட்பட கடுமையான விளைவுகளை அனுபவிக்கின்றனர்.

சில தொற்று நோயாளிகள் இரும்புச் சுழற்சிகள் என்றழைக்கப்படும் மாபெரும் இயந்திரங்களில் சில வாரங்கள் செலவிடுவார்கள், ஏனெனில் போலியோ அவர்களால் மூச்சுவிட இயலாது. NPR இன் படி, 1952 ஆம் ஆண்டில் போலியோவில் 3,000 அமெரிக்க குழந்தைகள் இறந்துவிட்டார்கள். போலியோ இறப்புக்கள் மிகவும் பொதுவாக இருந்தன, உண்மையில், அந்த நிறுவனங்கள் போலியோ காப்பீட்டை புதிதாக பிறந்த குழந்தைகளுக்கு பெற்றன.

இளைஞர்களிடையே விரைவாக பரவுவதற்கு பாலிவெயிரரஸ் பயன்படுத்தப்பட்டது, ஏனெனில் இது வாய்வழி பரவும். பொது நீச்சல் குளங்கள் மற்றும் நாள் பராமரிப்பு மையங்கள் போன்ற இடங்களில் இது எளிதில் பரவும். ஆனால் 1955 ஆம் ஆண்டில் ஒரு தடுப்பூசி அறிமுகப்படுத்தப்பட்டபோது, ​​போலியோ வீதங்கள் விரைவாக குறைந்துவிட்டன. B 1979, இந்த நோய் அமெரிக்காவிலிருந்து நீக்கப்பட்டதாக கருதப்பட்டது. அமெரிக்காவில் போலியோ கடந்த அறிக்கை 1990 களின் முற்பகுதியில் இருந்தது, மற்றும் நோயாளி வெளிநாட்டில் நோய் ஒப்பந்தம்.

இன்று, அமெரிக்காவில் உள்ள குழந்தைகள் பாலியோவிற்கு எதிரான வாழ்நாள் பாதுகாப்புக்காக நான்கு தடுப்பூசிகளைப் பெறுகிறார்கள் என்று CDC பரிந்துரைக்கிறது.

நைஜீரியா, பாக்கிஸ்தான் மற்றும் ஆப்கானிஸ்தான் ஆகிய நாடுகளில் உலக சுகாதார அமைப்பு கூறுகிறது .

20 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில் பரவியிருக்கும் டிஃப்தீரியா, ஒரு தொற்றக்கூடிய பாக்டீரியா தொற்று.

Diphtheria, a contagious bacterial infection, spread in the early 20th century.

1921 ஆம் ஆண்டில் டிஃபெத்தீரியா தொற்று 200,000 க்கும் அதிகமான மக்களை பாதித்ததுடன் CDC இன் படி அந்த ஆண்டில் சுமார் 15,520 இறப்புக்களை ஏற்படுத்தியது.

டிஃப்தீரியா ஆரம்பத்தில் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு தொண்டை புண், பலவீனம், வீங்கிய சுரப்பிகள் ஆகியவற்றை உருவாக்குகிறது. ஆனால் ஒரு சாம்பல் நிற சளி மீண்டும் மீண்டும் அல்லது தொண்டை மறைக்க தொடங்குகிறது. பாக்டீரியா இரத்த ஓட்டத்தில் போதுமான நேரம் செலவிட்டால், தொற்று நிரந்தர நரம்பு சேதம் மற்றும் இதய செயலிழப்பு ஏற்படுத்தும் நச்சுகள் உருவாக்க முடியும்.

நோய்த்தொற்றுடைய நபருக்கு தும்மல், இருமல், அல்லது மேற்புறங்களில் அல்லது பொருட்களில் உமிழ்நீர் துளையிடும் போது நோய் பரவுகிறது. அந்த காரணத்திற்காக, நெருங்கிய வட்டாரங்களில் வசிக்கும் மக்கள், குறிப்பாக அடர்ந்த நகரங்களில், 1900 களின் முற்பகுதியில் நோய் மிகவும் பாதிக்கப்பட்டன.

1920 ஆம் ஆண்டுகளில் டிஃப்பீரியா தடுப்பூசி அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது, எனவே அமெரிக்காவில் கிட்டத்தட்ட ஒரு நூற்றாண்டிற்கான இயற்கை திடீரென ஒரு பிரச்சினை இல்லை . CDC படி, நாடு முழுவதும் ஐந்து பேருக்கு குறைந்தது கடந்த பத்து ஆண்டுகளில் நோய் பிடித்து. இருப்பினும், சில வளரும் நாடுகளில் நோய்கள் பொதுவானவை, அதில் மக்கள் தடுப்பூசிகளை அணுகுவதில்லை.

டிபிஹீரியா தடுப்பூசியின் நான்கு மடங்கு பிள்ளைகளுக்கு குழந்தைகளுக்கு சி.டி.சி பரிந்துரைக்கிறது, தொடர்ந்து 10 ஆண்டுகளுக்கு மேலதிக பாதுகாப்பை உறுதி செய்ய ஊக்கப்படுத்துகிறது.

முழங்கால்கள் பிள்ளைகளை வலிமிகுந்த உற்சாக முகங்களை வளர்ப்பதற்கு காரணமாகிறது.

Mumps causes children to develop painfully puffy faces.

பொன்னுக்கு வீங்கி paramyxovirus ஏற்படும் சுவாச நோய் ஆகும். பல வைரஸ்களைப் போல, இது உமிழ்வுடன் தொடர்பு கொண்டு பரவுகிறது. பற்றாக்குறை தடுப்பூசி வருவதற்கு முன்னர், அமெரிக்காவில் 186,000 பேர் வைரஸ் ஒவ்வொரு வருடமும் ஒப்பந்தம் செய்தனர்.

புழுக்களைப் பிடிக்கும் ஒரு நபர் வலியுடைய, வீக்க உமிழ்நீர் சுரப்பிகளை உருவாக்குகிறார். தாடை பகுதியில் வீக்கம் கஷ்டமாக உள்ளது, இதனால் நோயாளிகள் கூட பலவீனமாக உணர்கிறார்கள்.

பட்டுப்புழுக்கள் பொதுவாக ஆபத்தானவை அல்ல, ஆனால் சில நோயாளிகள் காது கேளாமை போன்ற வாழ்நாள் சிக்கல்களில் பாதிக்கப்படுகின்றனர். நோய்த்தொற்றைக் குறைக்கும் சுமார் 20% முதல் 30% வரை ஆண்களுக்கு வீக்கம் ஏற்படுவதற்கான அபாயத்தை ஏற்படுத்துகிறது, இது உணர்திறன் மற்றும் கருவுறுதல் குறைபாடுகளை குறைக்க வழிவகுத்தது.

1967 ஆம் ஆண்டில் தடுப்பூசி அறிமுகப்படுத்திய பின்னர் , ஐக்கிய மாகாணங்களில் முடக்கிய வழக்குகள் 99% குறைந்துவிட்டன , மேலும் வருடத்திற்கு ஒரு சில நூறு வழக்குகள் மட்டுமே உள்ளன.

கணுக்கால் எலும்பு, அதிக காய்ச்சல் மற்றும் தீவிரமான நீண்டகால சிக்கல்களை ஏற்படுத்துகிறது.

Measles causes a rash, high fever, and serious long-term complications.

கணுக்கால் (ரியூபொலலா என்றும் அழைக்கப்படுகிறது) சுவாச அமைப்பு மற்றும் பிற உறுப்புகளை தாக்குகிறது. வைரஸ் கொண்ட ஒரு நபர் காய்ச்சல் மற்றும் ரன்னி மூக்கு போன்ற காய்ச்சல் போன்ற அறிகுறிகளை உருவாகிறது, உடலில் எழுந்த ஒரு சிவப்பு துணியுடன். தொற்றுநோய் கடுமையானதாக இருந்தால், இது குருட்டுத்தன்மை, மூளை பாதிப்பு மற்றும் மரணத்தை போன்ற சிக்கல்களை ஏற்படுத்தும்.

1950 களின் பிற்பகுதியில், தடுப்பூசி கிடைக்கும் முன், ஒவ்வொரு ஆண்டும் சுமார் 3 மில்லியன் மக்கள் இந்த நோயால் பாதிக்கப்பட்டனர். மொத்தத்தில், சுமார் 48,000 பேர் சிக்கல்களால் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டு, 400 முதல் 500 பேர் ஒவ்வொரு வருடமும் இறந்துவிட்டார்கள் .

கணுக்கால் மிகவும் தொற்றுநோயானது: ஒருவர் அதே விமானத்தில் சுவாசிக்கும்போது அல்லது பாதிக்கப்பட்ட நபராக அதே மேற்பரப்பைத் தொட்டால் அது பரவுகிறது. நோய்வாய்ப்பட்ட ஒரு நோயாளி விட்டு பல மணிநேரங்களுக்கு ஒரு அறையில் அலையலாம். முழுமையான அறிகுறிகளை உருவாக்க ஒரு வாரம் அல்லது இரண்டு நாட்களை எடுக்க முடியும் என்பதால், அநேகமாக மக்கள் அறியாமல் நோய் பரப்பப்படுகிறார்கள்.

2000 ஆம் ஆண்டில் அமெரிக்காவில் இருந்து தக்காளி அகற்றப்பட்டதாக CDC அறிவித்தது . சமீபத்திய திடீர் தாக்குதல்கள் இருந்த போதிலும் , இரண்டு மருந்தளவு MMR தடுப்பூசிக்கு முற்றிலும் தடுக்கக்கூடிய நன்றி , இது குமிழ்கள் மற்றும் ரூபெல்லாவுக்கு எதிராக நோய்த்தடுப்புக்களை ஏற்படுத்துகிறது.

ரூபெல்லா சிறுநீரில் மூளை சேதம் மற்றும் பிறப்பு குறைபாடுகளை ஏற்படுத்துகிறது.

Rubella leads to brain damage and birth defects in infants.

ருபெல்லாவின் அறிகுறிகள் (மேலும் ஜேர்மன் சிறுநீர்ப்பை எனவும் அழைக்கப்படுகிறது) தட்டம்மைகளைப் போலவே இருந்தாலும், மலிவானவை. ரூபெல்லாவை ஒப்பந்தம் செய்யும் நபர்கள் வழக்கமாக ஒரு சிவப்புச் சொறி, இளஞ்சிவப்பு கண் மற்றும் குறைந்த-தர காய்ச்சலை உருவாக்குகின்றனர், ஆனால் 50% நோயாளிகளுக்கு எந்த அறிகுறிகளும் இல்லை.

1964 ஆம் ஆண்டில், அமெரிக்காவில் கிட்டத்தட்ட 12.5 மில்லியன் மக்கள் இந்த நோயுடன் ஒப்பந்தம் செய்தனர். அந்த ஆண்டு, கிட்டத்தட்ட 11,000 பெண்கள் ரபல்லா வைரஸ் தொடர்பான கருச்சிதைவுகள் அல்லது பிறப்பு பிறப்பால் பாதிக்கப்பட்டனர். பாதிக்கப்பட்ட தாய்மார்களின் குழந்தைகள் கண்புரை, விழிப்புணர்வு, வளர்ச்சி தாமதங்கள், மற்றும் இதய குறைபாடுகளுடன் பிறந்தனர்.

1960 களின் பிற்பகுதியில் ரூபெல்லாவிற்கு தடுப்பூசிகள் கிடைத்தன. 2015 ஆம் ஆண்டில் நியூயார்க் டைம்ஸ் மேற்கிந்திய தீபகற்பத்திலிருந்து ரூபெல்லா நீக்கப்பட்டதாக அறிவித்தது.

உலக சுகாதார நிறுவனம் , அடுத்த சில ஆண்டுகளில் உலகளவில் நோயை ஒழிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது .

admin Author