கடந்த 14 மாதங்களில் ரிலையன்ஸ் குழுமம் 35,000 கோடியை கடனாக வழங்கியுள்ளது: அனில் அம்பானி – பொருளாதார டைம்ஸ்

Embattled அதிபர்

அனில் அம்பானி

தனது குழுவினரின் கடனை குறைந்தபட்சமாக ” அரிதாக ” குறைப்பதாக செவ்வாய்க்கிழமை கூறியது. கடந்த 14 மாதங்களில் 35,000 கோடி ரூபாய் கடனுக்காக திரும்பியுள்ளதாகவும், அனைத்து எதிர்கால கட்டண கடமைகளும் சரியான நேரத்தில் நிறைவேற்றப்படும் என்றும் தெரிவித்தார்.

அண்ணா மற்றும் பணக்கார இந்திய பணக்காரர் முகேஷ் அம்பானி ஒரு ஒப்பந்தக்காரர் மீது கடனளிப்பதாக கடனளித்த பிறகு இரண்டு மாதங்களுக்கு முன்னர் ஒரு சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டார் அம்பானி, ஒரு லட்சம் கோடி கடன் அவரது உள்கட்டமைப்பு-நிதி-நிதி கூட்டுத்தாபனம்.

சமீப வாரங்களில், அவர் ஒரு வானொலி நிலையம் மற்றும் பரஸ்பர நிதிய வணிகத்தை விற்றார் மற்றும் பொது காப்பீட்டு பிரிவை விற்க பேச்சுவார்த்தைகளில் இருக்கிறார் என்று கூறப்படுகிறது.

செய்தி ஊடக மாநாட்டில், தனது குழு நிறுவனங்கள், ரிலையன்ஸ் பவர் லிமிடெட் மற்றும் ரிலையன்ஸ் இன்ஃப்ராஸ்ட்ரக்ட் லிமிடெட் ஆகியவற்றின் பங்குகளின் கூர்மையான வீழ்ச்சிக்கான “தேவையற்ற வதந்திகளால்” அவர் குற்றம் சாட்டினார்.

“எதிர்கால கடன் பாதுகாப்பு கடமைகளை நேரடியாக நிறைவேற்றுவதில் குழுமம் முழுமையாக நிறைவேற்றப்பட்டது, பல்வேறு செயல்பாட்டுத் திட்டங்களில் ஏற்கெனவே செயல்படும் பணமாக்குதல் திட்டங்களின் மூலம்,” என்று அனில் அம்பானி தெரிவித்தார்.

குழுவானது “மூலதன ஒளி (குறைந்த) கடனாகவும், சமபங்கு மீதான உயர்ந்த வருவாய்க்கும்” மாற்றுவதாக அவர் நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

இந்தியாவின் முன்னணி பில்லியனர்களில் ஒருவரான அம்பானி 60 வயதாகிவிட்டார், கடந்த ஐந்து ஆண்டுகளில் தனது குழும நிறுவனங்களின் கடன் வளர்ச்சிக்கு காரணமாக இருந்தார். ஜனவரி முதல் அவரது குழு நிறுவனங்களின் பங்கு 65% க்கும் மேலாக வீழ்ச்சியடைந்துள்ளது.

“தேவையற்ற வதந்தி பெருகும், ஊகம், மற்றும் அனைத்து தாங்குவதற்கு தாங்க

ரிலையன்ஸ் குழுமம்

கடந்த சில வாரங்களாக நிறுவனங்கள் பங்குகளை விற்பனை செய்துள்ளன, இது அனைத்து பங்குதாரர்களுக்கும் பெரும் சேதத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது, “என்று அவர் கூறினார்.

சவாலான சூழ்நிலைகளிலும், நிதியளிப்பாளர்களிடமிருந்து நிதியுதவி வழங்கப்படாத போதிலும், இந்த குழுவானது 24,800 கோடி ரூபாய்களை திருப்பிச் செலுத்தி, 2016 ஆம் ஆண்டு ஏப்ரல் 1 மற்றும் 2019 ஆம் ஆண்டிற்கான 10,600 கோடி ரூபாய் வட்டியை செலுத்தியுள்ளது.

இந்த பணம் ரிலையன்ஸ் கேபிடல், ரிலையன்ஸ் பவர் மற்றும் ரிலையன்ஸ் இன்ஃப்ரா ஆகியவற்றின் கடனுதவியுடன் தொடர்புடையது.

குழுவில் சில குழுக்களுக்கு குறைபாடுள்ள ஒழுங்குமுறை நிறுவனங்கள் மற்றும் நீதிமன்றங்கள் உள்ளன என்று அவர் தீர்ப்பளிப்பதில் தாமதம் செய்தார்.

“இந்த விஷயத்தை ஒருங்கிணைக்க, ஒழுங்குமுறை ஆணையங்கள் மற்றும் நீதிமன்றங்கள் எந்தவொரு இறுதித் தீர்ப்பும் வழங்கவில்லை. இது, 30,000 கோடி ரூபாய்க்கு மேலாக, எங்கள் பல்வேறு குழு நிறுவனங்கள், குறிப்பாக ரிலையன்ஸ் இன்ஃப்ராஸ்ட்ரக்சர், ரிலையன்ஸ் பவர் மற்றும் அவற்றின் இணை ,” அவன் சொன்னான்.

ஒரு முடிவுக்கு அல்லது வேறு ஒரு காரணத்திற்காக இறுதி முடிவுகள் மட்டுமே தாமதமின்றி தாமதமாகி விட்டன என்று அம்பானி குறிப்பிட்டார்.

அவரது குழு டெலிகாம் ஸ்பெக்ட்ரம் மற்றும் கோபுர வர்த்தகத்தை விற்க முயன்று வருகிறது ஆனால் கட்டுப்பாட்டு தடைகளை எதிர்கொண்டிருக்கிறது.

வங்கிகளில், பரஸ்பர நிதிகள், காப்பீட்டு நிறுவனங்கள், வதிவிட நிதிகள் அல்லது NBFC க்கள், 14 மாத காலப்பகுதியில், கடனளிப்பவர்களிடமிருந்து கடன் பெறும் 35,000 கோடி ரூபாய்களை, – ரிலையன்ஸ் குழுமத்தின் எந்தவொரு நிறுவனத்திற்கும் கூடுதலான பணப்புழக்கம் அல்லது கடனை வழங்கவில்லை.

35,000 கோடி ரூபாய் கடனை திருப்பிச் செலுத்துவது மொத்தமாக சொத்து பணமாக்குதலில் இருந்து (லீசிடிடி-சூடான சூழலைக் கொண்டது), செயல்பாட்டு காசுப் பாய்ச்சல்கள் (நடைமுறை மற்றும் ஒழுங்குமுறை தடைகளால் இயங்கும் ஒரு இயங்கு சூழலில்) செய்யப்பட வேண்டும் என்று அம்பானி தெரிவித்தார்.

“தொடர்ச்சியான மொத்த அக்கறையுடனும், எந்தவொரு ஆதரவும் இல்லாதிருந்தால் நிதிய அமைப்பு” இறுதியில் “கடன்களின் நலன்களையும், மற்ற அனைத்து பங்குதாரர்களையும்” பாதிக்கிறது “என்று அவர் கூறினார்.

admin Author