'ஏழு நிறுவனங்களுடன்' வரி விலக்கு: முன்னாள் ஜி.பீ. ஏ.ஆர்.ஏ.

புது தில்லி:

செவ்வாயன்று அரசாங்கம் இந்தியாவின் உத்தியோகபூர்வ வளர்ச்சி மதிப்பீட்டை பாதுகாத்தது, இவை சர்வதேச நாணய நிதியம் மற்றும் உலக வங்கி இருவரும் சரிபார்க்கப்பட்ட புள்ளிவிவரரீதியில் கடுமையான முறையால் பின்வாங்கின.

“பல்வேறு தேசிய மற்றும் சர்வதேச நிறுவனங்களால் வழங்கப்பட்ட GDP (மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தி) வளர்ச்சிக் கணிப்புகள் MOSPI (புள்ளிவிபரம் மற்றும் நிகழ்ச்சித்திட்ட அமலாக்கம் அமைச்சு) வெளியிட்ட மதிப்பீடுகளுடன் பரந்த அளவில் உள்ளது. அமைச்சகத்தால் வெளியிடப்பட்ட மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் மதிப்பீடுகள், ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட நடைமுறைகள், முறைகள் மற்றும் கிடைக்கக்கூடிய தரவுகள் ஆகியவற்றை அடிப்படையாகக் கொண்டது மற்றும் பொருளாதாரம் பல்வேறு துறைகளின் பங்களிப்பை புறநிலையாக அளவிடுகின்றன, “என MoSPI ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

முன்னாள் தலைமை பொருளாதார ஆலோசகர் அரவிந்த் சுப்பிரமணியன் ஒரு புதிய ஆய்வுக் கட்டுரை ஒன்றில் 2011-12 மற்றும் 2016-17 க்கு இடையில் இந்தியாவின் “உண்மையான” அல்லது பணவீக்கம்-சரிசெய்யப்பட்ட மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் சராசரியாக 4.5% உத்தியோகபூர்வ தரவுகளால் காட்டப்பட்டுள்ளபடி 7% சராசரி.

மன்மோகன் சிங் தலைமையிலான ஐக்கிய முற்போக்கு கூட்டணி அரசு (2009-14) மற்றும் நரேந்திர மோடி தலைமையிலான தேசிய ஜனநாயகக் கூட்டணி 2 அரசு (2014-19) ஆகிய இருவருக்கும் இடையிலான மூன்று ஆண்டுகளுக்கு இடையே இந்த ஆறு ஆண்டுகள் சமமாக பரவுகின்றன.

கடந்த ஆண்டு ஜூன் மாதத்தில் CEO என்ற பதவியிலிருந்து விலகிய சுப்பிரமணியன், சில அடிப்படை கேள்விகளை எழுப்புவதன் மூலம் இந்திய பொருளாதாரத்தின் வளர்ச்சியை மதிப்பீடு செய்ய முற்பட்டார். ஒரு குறிப்பிட்ட காலப்பகுதியில் நிறுவனங்கள் அல்லது தனிநபர்கள் அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ கடன் வாங்குகிறார்களா?

வீட்டுச் செலவினம் ஒரு பொருளாதாரம் முழுவதுமான மறுமலர்ச்சி அல்லது ஒரு சரிவு ஆரம்பத்தில் ஆரம்ப அறிகுறிகளை அளிக்கிறது. தெளிவான அறிகுறிகள் ஏதேனும் சந்தை அல்லது மாலில் கிடைக்கின்றன.

இவை, இதையொட்டி, கார்ப்பரேட் இருப்புநிலை, வங்கி கடன்கள், வரி வசூல், தொழிற்சாலை வெளியீடு மற்றும் பிற தரவு பிரதிபலிக்கின்றன. மக்கள் அதிகமான வாகனங்களை வாங்குகிறார்கள் என்றால், அது வங்கிகளுக்கு அதிக கடன் கொடுப்பது என்பதைக் குறிக்க வேண்டும், மேலும் கார்த் தொழிற்சாலைகளிலிருந்து அதிக வாகனங்கள் வருகின்றன. தலைகீழ் நேரங்களில் தலைகீழ் ஏற்பட வேண்டும்.

சுப்பிரமணியின்படி, 2001 மற்றும் 2011 க்கு இடையில் இந்த நேர்மறையான தொடர்பு இருப்பதுடன், அவர்கள் பின்தங்கியுள்ளனர், உத்தியோகபூர்வ புள்ளியியலாளர்கள் இந்தியாவின் வளர்ச்சிக்கு 2.5 சதவிகித புள்ளிகள் அதிகமாக இருப்பதாக தெரிவித்தனர். இந்திய பொருளாதாரம் 2011-12 ஆம் ஆண்டில் ஆண்டுதோறும் சராசரியாக 4.5 சதவிகிதம் வளர்ச்சி அடைந்து 2016-17 வரை உயர்ந்துள்ளது, அரசாங்கத்தின் எண்ணிக்கையிலான குறைபாடுகளால் 7 சதவிகிதம் குறைக்கப்படவில்லை.

“துப்பாக்கி சுடும் இந்தியாவின் தலைசிறந்த கதை, ஒரு பொருளாதாரம் திடீரென்று வளர்ந்துவரும் ஆனால் வியக்கத்தக்க வகையில் இல்லை என்று ஒரு தாளின் முடிவுகள் தெரிவிக்கின்றன” என்று அவர் குறிப்பிட்டார்.

மணிநேரத்திற்கு பின்னர், அரசாங்கம் “தேசிய கணக்கு புள்ளிவிவரம் (ACNAS), கல்வியியல் வல்லுநர்கள், தேசிய புள்ளிவிவர ஆணையம், இந்திய புள்ளிவிவர நிறுவனம் (ஐ.எஸ்.ஐ.) போன்ற வல்லுநர்களைக் கொண்ட நிபுணர் குழு,” மேக்ரோ சேர்மங்களின் தொகுப்பைப் பற்றி விரிவாக விவாதிக்கப்பட்டது. , இந்திய ரிசர்வ் வங்கி (ரிசர்வ் வங்கி), நிதி, கார்ப்பரேட் விவகாரங்கள், விவசாய அமைச்சகம், NITI ஆயோக் மற்றும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட மாநில அரசுகள் “.

இந்த குழுக்களால் எடுக்கப்பட்ட முடிவுகள் மிகவும் பொருத்தமான அணுகுமுறைக்கு பரிந்துரைக்கப்படுவதற்கு முன்னர் தரவு கிடைக்கும் மற்றும் செயல்முறை அம்சங்களை கணக்கில் எடுத்துக் கொள்ளுகையில்,

சுப்பிரமணியன் பத்திரிகை இந்தியாவின் தேசிய வருமான கணக்கீடுகளை சுற்றியுள்ள சர்ச்சைக்கு ஒரு புதிய சுற்று சேர்க்கிறது.

தேசிய மாதிரி ஆய்வு அமைப்பு (என்எஸ்எஸ்ஒ) ஒரு சமீபத்திய அறிக்கை இந்தியாவின் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் மற்றும் தேசிய வருவாய் கணக்கீட்டு முறை பற்றிய புதிய கேள்விகளை எழுப்பியது.

படி

புதினா

, மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் கணக்கிட பயன்படுத்தப்படும் MCA-21 தரவுத்தள தரவுத்தளங்களில் இருந்து NSSO கணக்கெடுக்கப்பட்ட 38% நிறுவனங்களை கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை அல்லது தவறாக வகைப்படுத்தப்படவில்லை.

மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியோ அல்லது மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியோ வரையறுக்கப்படுவதன் மூலம், குறிப்பிட்ட காலப்பகுதிக்குள், ஒரு ஆண்டு அல்லது ஒரு காலாண்டில் ஒரு நாட்டின் எல்லைக்குள் உற்பத்தி செய்யப்படும் அனைத்து இறுதி பொருட்களின் மொத்த மதிப்பையும் குறிக்கிறது. இது மூன்று முறைகளைப் பயன்படுத்தி கணக்கிட முடியும் – விநியோக அல்லது உற்பத்தி முறை, வருமான முறை மற்றும் கோரிக்கை அல்லது செலவின முறை மற்றும் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் மதிப்பைப் பொருட்படுத்தாமல், முறையாக பயன்படுத்தப்பட வேண்டும்.

இது ஒரு நபரின் அல்லது நிறுவனம் வருமானம் மற்றொரு நபரின் செலவின செலவு ஆகும். உதாரணமாக, ஒரு உள்ளூர் கடையில் வாங்குவதற்கு வசூலிக்கப்படுகிற வீடுகளில் கடை உரிமையாளர் வருமானம். அதேபோல, ஒரு ஊழியரின் சம்பளம் அவருடைய / அவள் நிறுவனம் செலவழிக்கிறது.

தேசிய வருடாந்திர கணக்குகளின் அடிப்படை ஆண்டு, ஆண்டு ஒப்பீட்டு ஒப்பீடுகளை செயல்படுத்த தேர்வு செய்யப்பட்டுள்ளது. இது வாங்கும் திறன் மாற்றங்கள் பற்றி ஒரு யோசனை கொடுக்கிறது மற்றும் பணவீக்கம் சரிசெய்யப்பட்ட வளர்ச்சி மதிப்பீடுகள் கணக்கீடு அனுமதிக்கிறது.

இந்த புதிய தொடர் 2004-05ஆம் ஆண்டிலிருந்து 2011-12 வரை மாறின. ஒவ்வொரு தேசிய கணக்கு தரவு தொகுப்பு இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் கணக்கிடுகிறது: 2011-12 மற்றும் தற்போதைய ஆண்டு.

ஐக்கிய முற்போக்கு கூட்டணி 2 ஆண்டுகளில் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் கணக்கீடு முறையை மாற்றுவதற்கான முடிவு எடுக்கப்பட்டது. தேசிய ஜனநாயக கூட்டணி அரசாங்கம் 2011-12 முதல் ஜிடிபி மற்றும் வளர்ச்சி விகிதங்களை அளிக்கும் முதல் தரவுத் தொகுப்பை அறிமுகப்படுத்தியது.

சுப்பிரமணியன் எழுப்பியவை உட்பட, சர்ச்சைக்குரிய முக்கிய குறிப்புகள், 2011-12 முதல் புதிய முறை செயல்படுத்தப்பட்ட பின்னரே எழுந்துள்ளன.

முந்தைய முறை, தொழில்துறை உற்பத்தி (IIP) அல்லது தொழிற்சாலை உற்பத்தியின் குறியீடு உற்பத்தி மற்றும் வர்த்தக நடவடிக்கைகளை கணக்கிடுவதற்கான முக்கிய நடவடிக்கை ஆகும்.

இந்த வரம்பை மட்டும் கணக்கிட்டு, மதிப்பு பற்றி ஒரு யோசனையை வழங்கவில்லை என்று வரையறை இருந்தது. உதாரணமாக, பழைய முறையில், ஆலையில் உற்பத்தி செய்யப்படும் மோட்டார் சைக்கிள்களின் எண்ணிக்கை, ஆலை உருட்டப்பட்ட மோட்டார் சைக்கிளின் மதிப்பை எதிர்த்தது.

தொடர்பு துறைகளில், புதிய சூத்திரத்தில் பயன்பாட்டு நிமிடங்களை ஒப்பிடும்போது, ​​தொலைத் தொடர்பு சந்தாதாரர் பழைய துறையில் பயன்படுத்தப்பட்டது.

முன்னதாக, முதல் GDP மதிப்பீடுகள் IIP தரவை அடிப்படையாகக் கொண்டிருந்தன. ஒவ்வொரு இரண்டு வருடங்களுக்கும் இது புதுப்பிக்கப்பட்டது, இண்டஸ்ட்ரியல் சர்வே ஆஃப் இன்டஸ்ட்ரீஸ் (ஏ.எஸ்.ஐ.) தரவரிசையில் தரவுகளை ஏற்படுத்தியது. தொழிற்சாலைகள் சட்டத்தின் கீழ் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ள நிறுவனங்களால் தயாரிக்கப்பட்ட பொருட்களின் மதிப்பை ASI மட்டுமே வழங்கியது.

இப்போது, ​​கார்ப்பரேட் விவகார அமைச்சகம் MCA 21 பதிவுகள், பல லட்சம் நிறுவனங்களின் இருப்புநிலை தரவுகளின் பரந்த அளவிலான தொகுப்புகள் பயன்படுத்தப்படுகின்றன.

தேசிய வருமான கணக்கீடுகளுக்கான MCA 21 பதிவுகள், ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட செயல்பாட்டின் ஒரு பகுதியை வெளிச்சத்திற்கு கொண்டுவந்திருக்கின்றன, இது முன்னதாகவே, கண்ணுக்கு தெரியாதது. இது கார்ப்பரேட் பிரிவின் கீழ் இறுதியில் உள்ளது. இவை பங்குச் சந்தைகளில் பட்டியலிடப்படாத நிறுவனங்களாகும், மேலும் அவை கிட்டத்தட்ட தேசிய வருமானம் கணக்கில் இருந்து வெளியேறின.

புதிய முறையானது முன்னரே ஆதிக்கம் செலுத்தும் தொகுதி அடிப்படையிலான கணிப்புடன் ஒப்பிடும்போது மொத்த மதிப்பு (GVA) அடிப்படையிலான அணுகுமுறையை ஏற்றுக்கொண்டது.

மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் கழித்தல் வரி GVA, பொருளாதாரம் உற்பத்தி பொருட்கள் மற்றும் சேவைகள் மொத்த மதிப்பு மாற்றங்களை அளவிட ஒரு மிகவும் யதார்த்தமான பதிலாள் உதவுகிறது.

முன்னதாக, IIP தயாரிப்பு மற்றும் வர்த்தக நடவடிக்கைகளை அளவிடும் முதன்மை மெட்ரிக் பணியாற்றியது. பிரச்சனை, அது ஒரு ஆடம்பர கார் மதிப்பு மற்றும் ஒரு நுழைவு நிலை ஹட்ச்-மீண்டும் மதிப்பு, இடையே, உற்பத்தி மற்றும் வேறுபடுத்தி இல்லை அலகுகள் எண்ணிக்கை கணக்கிடப்பட்டது. தொழிற்சாலை உற்பத்தியானது ஒரு காலத்திற்குள் தேக்க நிலையில் இருந்துள்ளது, ஆனால் அதன் மதிப்பு பெருக்கப்படும்.

அதே எண்ணிக்கையிலான கார்களை விற்பனை செய்யலாம், ஆனால் தரம் உயர்ந்து கொண்டே இருக்கும், அதனால் மதிப்பு அதிகரிக்கிறது. கார்களைக் காட்டிலும் சிறந்த உதாரணம் கணினிகள் ஆகும். முற்றிலும் உற்பத்தியை அடிப்படையாகக் கொண்ட ஒரு முறையானது, உற்பத்திகளிலும் தொழிற்துறை நடவடிக்கைகளிலும் உள்ள புதுமைகளையும் மதிப்புக் கூட்டுக்களையும் கைப்பற்ற முடியாது.

GVA முறை மதிப்பு மேலும் கூடுதலாக மற்றும் மார்க்கெட்டிங் போன்ற நடவடிக்கைகளால் மேற்கொள்ளப்பட்ட பொருளாதார நடவடிக்கைகளில் காரணிகள். பெரிய FMCG நிறுவனங்களின் விஷயத்தில் இத்தகைய நடவடிக்கை மிக உயர்ந்த மதிப்புள்ளதாக இருக்கும்.

2011-12-க்குப் பிறகு வங்கி கடன் மற்றும் கார் விற்பனையின் வளர்ச்சி கணிசமாக வீழ்ச்சியடைந்து, புதிய மாதிரியின் புள்ளிவிவர வலுவற்ற தன்மை பற்றிய கேள்விகளை எழுப்புகிறது.

சுப்பிரமணியனின் வாதம் ஒரு அடிப்படை கேள்வியை எழுப்புகிறது: 2014 ஆம் ஆண்டிலிருந்து வங்கியின் கடன் 9% ஆக மட்டுமே வளர்ந்து வருகின்ற போதிலும் இந்தியா இன்னும் 7% வளர்ச்சியை எட்டியுள்ளது?

2011-12 க்குப் பிறகு கார் விற்பனை மற்றும் வங்கி கடன் போன்ற பிராக்ஸிக் குறியீடுகளின் மத்தியில் ஒரு பலவீனமான தொடர்பு பற்றி சுப்பிரமணியனின் கருத்து வேறுபட்ட வல்லுநர்களின் கருத்தை எதிர்க்கும் விதத்தில் எதிர்மறையான சான்றுகளை சுட்டிக்காட்டுகிறது.

அத்தகைய வாதம் இந்தியாவின் வளர்ச்சி மிகவும் கடன் சார்ந்ததாக இருக்கிறது, ஒன்றுக்கு ஒன்று.

ஒரு கட்டுரையில்

புதினா

, ஐ.ஆர்.பீ.யின் இந்தியப் பள்ளியில் நிதியியல் துணைப் பேராசிரியரான அபூரா ஜவடேகர், அத்தகைய வாதம் பல காரணங்களுக்காக ஆழமாக குறைபாடு உடையது என்று வாதிட்டுள்ளார்.

ஜவடேகர், பழைய ஜிடிபி கணக்கீட்டு முறையைப் பயன்படுத்தி வங்கிக் கடன் மற்றும் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் வளர்ச்சி பல காலங்களில் மாறுபட்ட சான்றுகளை உருவாக்கியுள்ளது.

“2009 ஆம் ஆண்டின் நான்காவது காலாண்டில் 2009 ஆம் ஆண்டின் இதே காலாண்டில் வங்கி கடன் வளர்ச்சி 26% முதல் 11% வரை வீழ்ச்சியடைந்தது, ஆனால் ஜிடிபி வளர்ச்சி 2009 ஆம் ஆண்டின் முதல் காலாண்டில் 3% ஆக உயர்ந்தது, அதே நேரத்தில் 11% 2010 காலாண்டில், “ஜவடேகர் சுட்டிக்காட்டினார்.

முக்கியமாக, வங்கி கடன் மற்றும் பெருநிறுவன மற்றும் தனிநபர் நிதி ஆகியவற்றிற்கு இடையிலான தொடர்பு, வங்கி அல்லாத நிதி நிறுவனங்களின் நிழல் வங்கிகளின் எழுச்சி காரணமாக, பலவீனமடைந்துள்ளது.

ஜாவேத்கர் கூற்றுப்படி, புதிய கார்ப்பரேட் நிதிகளில் 50 சதவிகிதத்திற்கும் மேலானது வங்கி அல்லாத ஆதாரங்களில் இருந்து வருகிறது – பங்கு, அல்லாத வங்கி நிதி நிறுவனங்கள் (NBFC கள்) அல்லது வெளிநாட்டுக் கடன். “எனவே, வங்கிக் கடன் மற்றும் பெருநிறுவன முதலீட்டிற்கு இடையிலான மிக வலுவான இணைப்பை எதிர்பார்க்க முடியாது. மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் வளர்ச்சியின் அளவைக் கருத்தில் கொள்வதற்கு வங்கிக் கடன் ஒரு பெரிய மார்க்கமாக இருக்காது. “என்று அவர் குறிப்பிட்டார்.

தேசிய தரநிர்ணய அமைப்பு (SNA) உடன் முழுமையாக ஒருங்கிணைக்கப்படுவதற்கு முன்னர், இந்தியாவின் எந்தவொரு சர்வதேச தரத்திலும், தரவு தேவைகள், தொடர்புடைய தரவு மூலங்களை உருவாக்கும் நேரம் போன்ற, தேவைகள்.

SNA என்பது ஐக்கிய நாடுகள் சபையால் ஏற்றுக் கொள்ளப்பட்ட தேசிய கணக்குகளுக்கான சர்வதேச புள்ளிவிவர தரத்தின் சமீபத்திய பதிப்பாகும்.

“தரவு இல்லாமலே, மாற்று ப்ராக்ஸி ஆதாரங்கள் அல்லது புள்ளியியல் ஆய்வுகள் GDP / GVA க்கு பல்வேறு துறைகளின் பங்களிப்பை மதிப்பிடுவதற்கு பயன்படுத்தப்படுகின்றன,” என MoSPI அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

காலநிலை இடைவெளியில் மதிப்பீடுகளின் அடிப்படை ஆண்டு திருத்தப்படலாம் என SNA மேலும் பொருளாதார சூழலில் மாற்றங்கள், முறைகள் ஆராய்ச்சி மற்றும் பயனர்களின் தேவைகளை சரியான முறையில் கைப்பற்றுவது ஆகியவற்றைக் குறிப்பிடுகிறது.

அடிப்படை ஆண்டு திருத்தங்கள், மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்புகளிலும் கணக்கெடுப்புகளிலும் இருந்து சமீபத்திய தரவுகளைப் பயன்படுத்துவது மட்டுமல்லாமல், காலப்போக்கில் மிகவும் வலுவானதாக இருக்கும் நிர்வாகத் தரவிலிருந்து தகவலை அவர்கள் இணைத்துள்ளனர்.

admin Author