விக்ரம் பக்ஷி இறுதியில் வெளியே வந்துவிட்டார், மெக்டொனால்டு இந்தியாவின் அன்பானவர் – இது பொருளாதார டைம்ஸ்

மெக்டொனால்டு

இந்தியாவில் இரண்டு மற்றும் ஒரு அரை தசாப்த பயணத்தை மேற்கொண்டது வேறுபட்ட பிராந்தியத்திற்குள் நுழைகிறது. இந்தியாவிற்கு உலக உணவு உணவுப் பொருட்களான இந்தியாவைக் கொண்டு வந்த இருவரின் ஒரு பகுதியினர் இது ஒரு பிட்.

மாக் டொனால்ட்டின் இந்தியா கடந்த வாரம் அறிவித்திருந்தது, அது கொன்னாட் பிளாஸா ரெஸ்டாரெண்டின்களின் முழு உரிமையையும் – வடகிழக்கு மற்றும் உலகின் உலகளாவிய மாபெரும் நடவடிக்கைகளை நடத்திய நிறுவனம் – அதன் நீண்ட காலமாக பிணைக்கப்பட்ட வர்த்தக பங்காளியான

விக்ரம் பக்ஷி

.

இதுவரை, மெக்டொனால்டு இந்தியாவில் இரண்டு வணிக நிறுவனங்களைக் கொண்டிருந்தது. மற்றொன்று

அமித் ஜாதியா

‘ங்கள்

ஹார்ட்கெய்ல் ரெஸ்டாரன்ட்கள்

, இது தெற்கு மற்றும் மேற்கு இந்தியாவில் மெக்டொனால்டு வர்த்தகத்தை இயக்குகிறது.

ஆயினும், பக்ஷுடனான மெக்டொனால்டின் உடன்பாட்டின் நிதி விவரங்கள் இதுவரை வெளிப்படுத்தப்படவில்லை.

பக்ஷி மற்றும் மெக்டொனால்டின் இடையேயான சங்கம் 1995 ஆம் ஆண்டில் தொடங்கியது, 25 ஆண்டு ஒப்பந்தத்தின் கீழ், இரு கூட்டாளிகளும் 50:50 கூட்டு நிறுவனமாக உருவாக்கினர் –

கொனாட் பிளாசா உணவகம்

– வடக்கிலும் கிழக்கிலும் உள்ள பிராண்டுசீசி மாதிரியின் நிலையங்களை அமைப்பதற்கு.

வேகமாக உணவு, மெதுவான தீ: இதுவரை கதை

இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இரு தரப்பின்களுக்கு முன்னர் NCLAT க்கு ஒரு நீதிமன்ற தீர்ப்பை அடைய வேண்டும் என்ற முடிவுக்கு வந்தபோது, ​​ஒரு முடிவுக்கு வருவதற்கான முதல் உறுதியான அறிகுறிகளை பல ஆண்டுகள் நீடித்தது.

பக்ஷியின் 50 சதவீத பங்குகளை வாங்குவதற்கு மெக்டொனால்டு முயற்சித்த பிறகு, கூட்டாண்மை முதல் முறையாக புளிப்பு மாறிவிட்டது என்று 2008 ல் இருந்தது. இல்லினாய்ஸ் நிறுவனத்தைச் சேர்ந்த ஓக் புரூக், கொனாட் பிளாஸாவின் எம்டி என அவரை நீக்கி 2013 இல் மோசமான நிலைக்கு மாறியது. NCLT ல் (வழக்குரைஞர் சட்டம் வாரியம்) வழக்கு முடிவடைந்தபின், பக்ஷி இறுதியில் 2017 ஆம் ஆண்டில் மீண்டும் பதவி விலகப்பட்டதுடன், கொனட் பிளாஸாவின் நடவடிக்கைகளில் குறுக்கிடமுடியாதபடி மெக்டொனால்டு தடை செய்யப்பட்டது.

இருப்பினும், மோசமான ரத்தம் NCLT இன் தீர்ப்புக்குப் பின்னரும் கூட நிறுத்தவில்லை. 2013 ஆம் ஆண்டு ஒரு புதிய சவாலில் கூட வந்தது – டோமினோ பீஸ்ஸின் உள்ளூர் வணிகம் மெக்டொனால்டின் பின்னால் இந்தியாவின் மிகப்பெரிய துரித உணவு வணிகமாக மாறிவிட்டது. அதே சமயத்தில், மாக்டொனால்டின் விரிவாக்கத் திட்டங்களில் பக்ஷியுடன் இயங்கும் சண்டை, ஒரு ப்ளூம்பெர்க் அறிக்கை காட்டுகிறது.

ஆகஸ்ட் 2017 ல், மாக்டொனால்ட் பக்ஷியின் உரிமையை உரிமையாளர்களுக்கு உரிமையளிப்பதாகக் குற்றம்சாட்டினார். செப்டம்பர் 5, 2017 க்குப் பிறகு, மாக்டொனால்டின் பிராண்ட் பெயர், வர்த்தக முத்திரை, சமையல் மற்றும் மார்க்கெட்டிங் நுட்பங்களைப் பயன்படுத்தி கோனாட் பிளாசா நிலையங்கள் நிறுத்தப்படுவதை நிறுத்திவிட்டன.

இருப்பினும், பக்ஷி பிடிவாதமாக இருந்தார் – முன்கூட்டியே அறிவிப்புகளை அவர் புறக்கணித்தார், அதற்கு முன்னர் தனது 169 அலுவலகங்களை தொடர்ந்து நடத்தினார், இது NCLT, NCLAT மற்றும் டெல்லி உயர் நீதிமன்றத்தில் மேலும் நீதிமன்ற வழக்குகள் விளைவித்தது.

பிரச்சனை ஒரு plateful

சில தொழில் நுட்பங்கள் மெக்டொனால்டு முதலில் இந்தியாவிற்குள் நுழைந்த நேரத்தில், அது விரும்பிய வழியில் இல்லாத ஒரு ஏற்பாட்டின் மூலம் சிக்கலைக் கண்டறிந்தது.

மெக்டொனால்டு வழக்கமாக விரும்பும் ஏற்பாடு ஒரு தொந்தரவாக இல்லாதது, இது ஆபத்துக்கு கணிசமாக குறைவாக உள்ளது: இது அடிப்படையில் எல்லா இடங்களிலும் சொந்தமாக அல்லது செயல்படும் நிலையங்களில் இருந்து விலகி நிற்கிறது. இது, ஒரு மூலோபாயமாக, ஒரு உயர்ந்த மதிப்புடைய பிராண்டு பெயரை உள்ளூர் நிறுவனங்களுக்கு உரிமம் அளிக்கிறது.

மெக்டொனால்டு அதன் பங்காளியிடமிருந்து அந்த கட்டணத்திற்கும் மேலாக ராயல்டிகளை வசூலிக்கிறது. ET கதையின் படி, இந்த வென்ற வெற்றி மாதிரியின் கீழ், அதிகமான பொருட்கள் ஒரு விற்பனையை விற்பனையாகும், மேலும் மௌலா மெக்டொனால்டு செய்கிறது. கிட்டத்தட்ட 80 சதவீத விற்பனை நிலையங்கள் இந்த மாதிரியில் இயங்குகின்றன, புள்ளிவிவரங்கள் காட்டுகின்றன.

இந்தியாவின் வழக்கில், மெக்டொனால்டு நிறுவனம் 50:50 JV கனாட் பிளாசா மற்றும் ஹார்டாக்ஸில் ஆகியவற்றின் உரிமையாளர் மாதிரியில் நுழைந்தது. அந்த நேரத்தில் இந்தியா இப்போது உயர் பறக்கும் சந்தை அல்ல. முதல் 15 ஆண்டுகளாக, இரண்டு ஜே.வி.க்களின் செயல்களில் எந்த வித்தியாசமும் இல்லை.

2010 நடுப்பகுதியில், திடீரென்று மாறியது: மட்தொனொனால்ட், ஜாதியின் ஆதரவில் ஹார்ட்காசில் தனது பங்குகளை விற்க முடிவு செய்தார். பக்ஷியின் கூற்றுப்படி, மெக்டொனால்டு அவரை எதிர்த்து சரியான எதிர்ப்பை முயற்சித்தார்: அவரை வெளியேற்ற முயற்சித்தார்.

மோதலின் இதயத்தில் என்ன இருக்கிறது என்பது McD இன் ஆற்றலுள்ள ஒரு மதிப்பீட்டு மதிப்பீட்டு தந்திரம். 2008 ஆம் ஆண்டில் மெக்டொனால்ட் 2008 ஆம் ஆண்டில் இரண்டு மடங்குக்கு $ 5 மில்லியனுக்கும் $ 7 மில்லியனுக்கும் வாங்குவதாகக் கூறினார். ஜே.வி.யை மதிப்பீடு செய்ய அவர் கிரான்ட் டோரன்னை நியமித்தார் என்று பஸ்கி கூறுகிறார், இது 331 மில்லியன் டாலர் மதிப்புடையதாக இருந்தது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

பக்ஷி ஒரு மெழுகுவர்த்தியை எழுப்பினார், மெக்டொனால்டு அவரை முதுகெலும்பாகக் குற்றம்சாட்டினார், அது அவருக்கு அவகாசம் கொடுக்காமல், நீண்ட, கசப்பான சச்சரவுக்குத் தீர்வுகாண பல ஆண்டுகள் எடுக்கும்.

புதிய சாலை, புதிய மாலுமி?

மெக்டொனால்டின் மற்றும் பக்ஷிக்கும் இடையிலான ஒப்பந்தம் பிரத்தியேகமான ஒன்று அல்ல, அதாவது இப்போது செயல்பாடுகளை இயக்க மற்றொரு உரிமையாளரை அழைத்து வர முடியும்.

இப்போது, ​​ராபர்ட் ஹன்ஹான்ஃப்ஃபூ கொன்னாட் பிளாசா தலைவராக நியமிக்கப்பட்டார். நிறுவனத்தின் நெறிமுறைகள் மற்றும் பணியாளர்களுக்கு பயிற்சியளிப்பதை நிறுத்தி வைக்கும் நேரமாக வடக்கு மற்றும் கிழக்கு இந்தியாவில் உள்ள கடைகள் மூடப்பட்டுள்ளன. தற்போது இருக்கும் மேலாளர்களும் குழுவினரும் தொடர்ந்து வேலைக்கு அமர்த்தப்படுவார்கள், ET கதையொன்றை ஒரு மெக்டொனால்டின் அறிக்கையை மேற்கோளிட்டுக் கூறியது.

இரண்டு சாத்தியமான மாற்றங்கள் ஏற்கனவே ஒப்பந்தம் ஒன்றைப் பற்றி பேசுகின்றன, அதே ET கதை கூறுகிறது. கோகோ கோலாவின் மிகப்பெரிய பாட்டிங் கூட்டாளியான ஆர்.பி.-சஞ்சீவ் கோயங்கா குழு மற்றும் மூன் பீவர்ஸ் ஆகியவை கோனாட் பிளாஸாவை மாற்றுவதற்கு மெக்டொனால்டுடன் பேச்சுவார்த்தைகளை ஆரம்பித்துள்ளன.

சஞ்சீவ் கோயங்கா, சில்லறை விற்பனையான ஆர்.பி.-சஞ்சிவ் கோயங்கா குழு தலைவர், கருத்துக்கு கிடைக்கவில்லை. சன்ஜீவ் அகர்வால், மூன் பீவர்ஸ் தலைவரானார்.

admin Author