பி.சிதம்பரம்: மாயாவதி சுவர் மீது எழுதுவதைக் காணலாம்

முன்னாள் மத்திய நிதியமைச்சர் பி.சிதம்பரம் , லோக் சபா தேர்தலில் காங்கிரஸின் தேர்தல் அறிக்கையை தயாரிப்பதில் ஒரு முக்கிய பாத்திரத்தை வகித்தவர், பிஜேபி போலல்லாமல், இந்தியாவின் மிகப்பெரிய மாநிலமான உத்தரப் பிரதேசத்தில் ஒரு கூட்டணியை உருவாக்க தவறிவிட்டார் என்ற குற்றச்சாட்டுகளை நிராகரித்தார்.

சமாஜ்வாடி கட்சியின் தலைவர் மாயாவதி இப்போது ஒரு கூட்டணிக்கு விருப்பமில்லாமல் இருந்தபோதிலும், முடிவுகளைத் தொடர்ந்து சுவரில் எழுதி எழுதி காங்கிரஸுடன் பின்தொடர்தல் கூட்டணிக்கு தயாராக இருப்பதாக அவர் கூறினார்.

மும்பை பயங்கரவாதத் தாக்குதல்களின் பின்னணியில் உள்துறை அமைச்சகத்தை வைத்திருக்கும் சிதம்பரம் பிஜேபி அரசு இந்தியாவிற்கும் பாக்கிஸ்தானுக்கும் இடையில் போர் போன்ற சூழ்நிலையை உருவாக்கியது என்று இந்துக்களிடம் தெரிவித்தார்.

பாஜக பிரதான அம்சம் தேசிய மற்றும் உள்நாட்டுப் பாதுகாப்பு பிரச்சினைகளை கையாளுவதில் சிறப்பாக உள்ளது. பிரதம மந்திரி நரேந்திர மோடி பயங்கரவாதத்தை கையாள்வதில் மன்மோகன் சிங் கடுமையாக இல்லை என்று ஷீலா தீட்சித் கூறியுள்ளார். இந்த பிரச்சினை புல்வாமா பிந்தைய காட்சியில் அதிர்வுகளைத் தோன்றுகிறது. காங்கிரஸ் ஆட்சி அதிகாரத்தில் இருந்தபோது பாதுகாப்பைப் பற்றிய பிரச்சினைகள் தொடர்பாக போதுமானதாக இல்லை என்று ஒரு குற்றச்சாட்டு உள்ளது. நீங்கள் எப்படி பதிலளிக்கிறீர்கள்?

இது ஒரு முழுமையான கட்டுக்கதை. 2004 மற்றும் 2014 க்கு இடையில், நாடு டாக்டர் மன்மோகன் சிங் அரசாங்கத்தின் கீழ் முற்றிலும் பாதுகாப்பாக இருந்தது. பாக்கிஸ்தானுக்கும் இந்தியாவிற்கும் இடையே போர் இல்லை, ‘போர் போன்ற’ நிலைமை இல்லை. எல்லைகள் பாதுகாப்பாக இருந்தன, ஊடுருவல் வீழ்ச்சியுற்றது, பொதுமக்கள் மற்றும் பாதுகாப்புப் படையினர் படுகாயம் அடைந்தனர். எண்கள் கதை சொல்லும்.

நரேந்திர மோடி அரசாங்கத்தின் கீழ், ஊடுருவல்கள் எண்ணிக்கை அதிகரித்துள்ளது, ஊடுருவினர் எண்ணிக்கை உயர்ந்துள்ளது மற்றும் பொதுமக்கள் மற்றும் பாதுகாப்புப் படைகளின் இறப்பு எண்ணிக்கை உயர்ந்துள்ளது. இந்தியாவிற்கும் பாக்கிஸ்தானுக்கும் இடையேயான போர் போன்ற சூழ்நிலை உள்ளது. எல்லை கிராமங்களில் வசிக்கும் மக்கள் வெளியேற்றப்பட்டனர் மற்றும் 30,000 குடும்பங்கள் வெளியேற்றப்பட்டதாக நான் கூறினேன். இன்று நாடு மிகவும் பாதுகாப்பானது என நீங்கள் எப்படி சொல்கிறீர்கள்? மேலும் நெஞ்சில் நெஞ்சைத் தொட்டுக் கொண்டிருக்கிறது மேலும் அதிகமான பெருமை இருக்கிறது. ஆனால் இன்று நாடு இன்னும் பாதுகாப்பானது என்று நான் நினைக்கவில்லை.

ஆயுதப் படைகள் விசேட ஏற்பாடுகள் சட்டம் (AFSPA) மாற்றியமைத்தல் மற்றும் ஐ.சி.சி.யில் உள்ள தூக்குத் தண்டனையை ரத்து செய்வது போன்ற உறுதிமொழிகளுக்கு வாக்குறுதியளிப்பதாக காங்கிரஸ் அறிக்கை தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. உங்கள் பதில் என்ன?

மோடி அல்லது (மத்திய நிதி மந்திரி) அருண் ஜேட்லி இந்த அறிக்கையை வாசித்திருக்கவில்லை. அவர்களில் ஒருவர் இந்த அறிக்கையை வாசித்திருந்தால், நான் பொய் சொல்லுவேன். இந்தியாவின் நேர்மை மற்றும் இறையாண்மையை அச்சுறுத்தும் எந்த சூழ்நிலையையும் சமாளிக்க இந்திய பாராளுமன்றத்தால் போதுமான சட்டங்கள் உள்ளன.

நான் கேட்க விரும்புகிறேன்: இந்தியாவின் பாதுகாப்புச் சட்டம் என்று அழைக்கப்படும் ஒரு சட்டம் திரு மோடிக்குத் தெரியுமா? சட்டவிரோத நடவடிக்கைகள் தடுப்புச் சட்டம் என்று அறியப்படும் ஒரு செயல் அவருக்குத் தெரியுமா? அவர் இந்தச் சட்டங்களைப் படிக்கவில்லை என்றால், அவர்களுக்குச் சொல்லும்படி சட்டம் செயலாளர் மற்றும் உள்துறை செயலாளரிடம் அவர் கேட்க வேண்டும்.

AFSPA ஐ பொறுத்தவரை, நாங்கள் சட்டத்தின் கீழ் விதிவிலக்கு மூன்று சூழ்நிலைகளில் கிடைக்காது என்பதை உறுதியாகக் கூறியுள்ளோம்: சந்திப்புக்கள், பாலியல் வன்முறை, சித்திரவதை ஆகியவை அடங்கும். மோடி மற்றும் திரு.ஜெயிட்லி ஆகியோரை நான் கேட்க விரும்புகிறேன், அவர்கள் காணாமல்போன காணாமல்போதல், பாலியல் வன்முறை மற்றும் சித்திரவதைக்கு ஆதரவு தருவார்களா? துரதிருஷ்டவசமாக, ஆயுதப் படைகளின் உறுப்பினர்கள் இந்த குற்றங்களைச் செய்தால், அவர் பாதுகாப்பு வழங்கப்பட வேண்டுமா?

தவிர, மனித உரிமைகள் பாதுகாப்பிற்கு முக்கியம். இது மக்களின் அனைத்து பிரிவுகளிலும் வலியுறுத்தப்படுகிறது. உச்ச நீதிமன்றம் தீர்ப்பு வழங்குவது, பாலியல் வன்முறை மற்றும் சித்திரவதை போன்ற கடுமையான குற்றச்சாட்டுகளின் காரணமாக பாதுகாப்புப் படையினருக்கு விதிவிலக்கு கூற முடியாது என்று கூறுகிறது.

காங்கிரஸ் ரூ. வறுமைக் கோட்டிற்கு கீழ் வாழும் மக்களுக்கு மாதம் 6,000 மாதங்கள், பி.ஜே.பி அறிக்கையானது விவசாயிகளுக்கு, சிறு வியாபாரிகளிடம், ஒழுங்குபடுத்தப்படாத தொழிலாளர்கள் மீது ஓய்வூதியத்தை உறுதிப்படுத்துகிறது. நலன்புரி விஷயத்தில் காங்கிரஸ் மற்றும் பா.ஜ.க இடையே உள்ள வேறுபாடுகள் என்ன?

வித்தியாசம் என்னவென்றால், எங்கள் முன்மொழிவு குறிப்பிட்டது பி.ஜே.பி தெளிவற்றது. எடுத்துக்காட்டாக 60 வயதை கடந்து வந்த விவசாயிகளுக்கு ஓய்வூதியம் கிடைக்கும். 60 வயதை கடந்து சென்றவர், அவர் ஒரு விவசாயி இல்லையா என்பது பழைய வயது ஓய்வூதிய திட்டத்தின் (OAP) திட்டத்தின் கீழ் உள்ளது. பா.ஜ.க வாக்குறுதி என்ன? 60 வயதிற்கு மேலான ஒரு நபர் பெறும் ஓஏபிக்கு கூடுதலாக, அவர் விவசாயிகளுக்கு ஓய்வூதியம் அளிப்பாரா? பா.ஜ.க. வின் அறிக்கையில் தெளிவு இல்லை.

ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட துறையின் ஓய்வூதியத்திற்கு சுமார் இரண்டு மாதங்களுக்கு முன்பு அவர்கள் அறிவித்தனர். இது ஒரு புதிய வாக்குறுதி அல்ல. 60 வயதை எட்டும் வரை, சம்பந்தப்பட்ட நபர் ஒரு பங்களிப்பைச் செய்ய வேண்டும் என்பது அவர்கள் கூறத் தவறியது. முதல் ஊதியம் இன்று 20 வருடங்கள் வரும். 2039 ல் ஒரு நபர் ஓய்வூதியத்தை பெறுவார் என்று அவர்கள் வாக்களிக்கிறார்கள். 2039 ஆம் ஆண்டில் மோடி அல்லது திரு. நீங்கள் இன்று அவருக்கு கொடுக்கிற ஓய்வூதியம் ஒன்றும் இல்லை.

வேளாண் விஞ்ஞானி எம்.எஸ். சுவாமிநாதன் விவசாயக் கடன்களைக் காப்பாற்றுவதாகக் கூறியுள்ளார். உங்கள் கருத்து என்ன?

தற்போதைய சூழலில் கடன் தள்ளுபடி என்பது தவிர்க்க முடியாதது. கடன் தள்ளுபடி என்பது ICU இல் ஒரு நோயாளிக்கு சிகிச்சையளிப்பது போலாகும். நீங்கள் முதலில் நோயாளியை ஐ.சி.யு.யை வெளியே கொண்டு அவருக்கு சிகிச்சை அளிக்க வேண்டும். கடன் தள்ளுபடி அளிப்பவர்கள் உடனடியாக விவசாயிகளுக்கு நிவாரணம் வழங்குவார்கள்.

ஆனால் அது ஒரு நீண்ட கால தீர்வு அல்ல என்பதை நான் ஒப்புக்கொள்கிறேன். நீண்ட காலத்திற்கு, விவசாயிகளுக்கு ஒரே தீர்வு, அவர்கள் தங்கள் உற்பத்திக்கான நியாயமான மற்றும் விலையுயர்வு விலைகளை பெற வேண்டும் என்பதேயாகும் மற்றும் ஒரு வெளிப்படையான சந்தை இருந்தால் மட்டுமே அத்தகைய விலை உத்தரவாதம் அளிக்கப்படும். அதனால்தான், காங்கிரஸ், வேளாண் உற்பத்தி சந்தைக் குழு சட்டத்தை அகற்றுவதாகவும், வர்த்தக மற்றும் வேளாண் உற்பத்தி செய்வது, ஏற்றுமதி மற்றும் உள்-அரசு வர்த்தகம் உட்பட, அனைத்து கட்டுப்பாடுகளிலிருந்தும் விடுவிப்பதாக எங்களது அறிக்கையில் நாம் கூறுகிறோம்.

விவசாயிகள் தங்கள் சந்தையைத் தக்கவைத்துக் கொள்வதற்கு விவசாயிகளுக்கு உதவுவதற்கு தேவையான பெரிய உள்கட்டமைப்பு வசதிகளையும், பெரிய கிராமங்களிலும் சிறு நகரங்களிலும் விவசாயிகளுக்கு சந்தைகளை அமைப்போம் என்றும் நாங்கள் கூறுகிறோம். பிரிவு 7 ல் 11 மற்றும் 12 புள்ளிகள் ஆகும். இது ஒரு சுதந்திர சந்தையாகும். இதில் விவசாயி இலவசமாக விற்பனையாகும் விலையில் ஒரு இலவச சந்தையைத் தீர்மானிப்பார், அது ஒரு இலவச சந்தையில் தீர்மானிப்பார், அது நீண்டகால தீர்வுக்கு வழிவகுக்கும் விவசாயிகளின் பிரச்சினைகள்.

மசோதாவை பொறுத்தவரையில், நாம் விவசாயத் துறை வளர்ச்சி மற்றும் திட்டமிடல் தொடர்பான ஒரு தேசிய கமிஷனை நியமிப்போம் என்று கூறியுள்ளோம், இது வேளாண் விலை மற்றும் விலை (CACP) கமிஷனைக் கழிக்கும். நாங்கள் கமிஷனின் பரிந்துரைகள் அரசாங்கத்தில் சாதாரணமாக பிணைக்கப்படும் என்று நாங்கள் கூறினோம். இதே போன்ற வாக்குறுதி அளித்த வேறு எந்த அரசியல் கட்சியையும் என்னிடம் காட்டுங்கள்.

ஆனால் மன்மோகன் சிங் அரசாங்கம் தனது பரிந்துரைகளை நடைமுறைப்படுத்தியிருந்தால், விவசாய நெருக்கடி நடந்திருக்காது என்று பேராசிரியர் சுவாமிநாதன் புகார் கூறினார்.

எந்த அரசாங்கமும் தனது பரிந்துரைகளை செயல்படுத்தவில்லை. பா.ஜ.க. நீங்கள் உள்ளீட்டு விலைகளை கட்டுப்படுத்தாவிட்டால் உற்பத்திக்கு நியாயமான விலைக்கு வர முடியாது. நாங்கள் கமிஷன் பரிந்துரை என்ன செயல்படுத்த வேண்டும் என்று சொல்கிறாய்.

வடக்கே, மத்திய மற்றும் மேற்கு இந்தியாவில் பா.ஜ.க. ஆயினும், உத்தரபிரதேசத்தில் ஒரு கூட்டணியை காங்கிரஸ் முறித்துக் கொள்ள முடியவில்லை, அங்கு பிராந்திய வீரர்கள் பிரதமரின் தலைமையில் தங்கள் கண்களை அமைத்தனர். இது காங்கிரசுக்கு ஒரு பின்னடைவு அல்லவா?

நான் ஆய்வுகள் நம்பவில்லை. கடந்த காலங்களில் ஆய்வுகள் தவறாக இருந்தன, எதிர்காலத்திலும் அவர்கள் தவறாக இருப்பதை நீங்கள் காண்பீர்கள். எனவே, நாம் ஆய்வுகள் செய்வோம். இந்தியாவின் மக்களவைத் தேர்தல்கள் 30 தேர்தல்களின் தொகுப்பாகும். சுமார் 10 மாநிலங்களில், காங்கிரஸ் பி.ஜே.பி. சவால் மற்றும் நாம் அந்த மாநிலங்களில் நன்றாக செய்வோம்.

10 மாநிலங்களில், பிராந்தியக் கட்சிகள் பிஜேபிக்கு சவாலாக இருக்கின்றன, பிராந்தியக் கட்சிகள் அங்கு நன்றாகச் செயல்படுகின்றன. மற்றொரு 10 சிறிய மாநிலங்கள். எனவே, ஆய்வுகள் அடிப்படையில் தேர்தல் முடிவுகள் அறிவிக்க வேண்டாம். தேர்தல்களின் முடிவுகளை ஆய்வுகள் தீர்மானிக்க முடிந்தால், தேர்தல் எப்போது? பாராளுமன்றத்திலுள்ள ஆய்வுகள் அடிப்படையிலான இடங்களை நீங்கள் ஒதுக்கலாம்.

ஐக்கிய முற்போக்கு கூட்டணி, பி.எஸ்.பி-எஸ்.சி. கூட்டணி வலுவாக இருப்பதால் நீங்கள் ஆச்சரியப்படுவீர்கள், காங்கிரஸ் வலுவாக உள்ள இடங்களில் போட்டியிடுகிறது, பி.ஜே.பி மீது ஒரு ஆச்சரியமான வெற்றி கிடைக்கும். நாம் ஒரு முன் தேர்தல் கூட்டணி வேண்டும் என்று தெளிவாக கூறினார். துரதிருஷ்டவசமாக, திருமதி மாயாவதி இதைக் கருத்தில் கொள்ள விரும்பவில்லை. நேற்றைய தினத்திற்கு முன் ஜோதிராதித்யா சிந்தியா ஒரு பிந்தைய கருத்துக் கூட்டணி இருப்பதாக நம்புகிறார். முடிவுக்கு வந்த பிறகு, மாயாவதி இந்த சுவரை எழுதுவதைப் பார்ப்பார், ஒரு பிந்தைய கருத்துக் கூட்டணியை ஒப்புக்கொள்வார்.

காங்கிரஸ் தனது ஆர்வத்தை அதிகமாக்குவதில் ஆர்வம் கொண்டது போல, மற்றவர்கள் தேர்தலுக்குப் பிறகு அதைப் பெறுவார்கள், பிஜேபி போலல்லாமல், கூட்டணியுடன் கூட்டணிக் கட்சிகளுடன் சமரசம் செய்துகொள்கிறார்கள்.

மீண்டும், இது ஒரு புராணம். தமிழ்நாட்டில் பிஜேபி இல்லை. ஏ.ஜே.டி.எம்.கே., இது ஐந்து இடங்களை பிஜேபிக்கு வழங்குவதற்கு தாராளமாக உள்ளது. எனவே, பி.ஜே.பி உண்மையில் AIADMK இடத்திலிருந்து ஐந்து இடங்களைப் பெற்றது.

நாங்கள் மிகவும் நெகிழ்வானவர்களாக இருந்தோம். தமிழ்நாட்டில் நாங்கள் கடந்த 15 ஆண்டுகளில் போட்டியிட்டோம் என்றாலும், ஒன்பது இடங்களுக்கு நாங்கள் குடியேறினோம். தி.மு.க. 20 இடங்களில் போட்டியிட வேண்டும் என்று நாங்கள் உணர்ந்தோம். அவர்கள் உண்மையில் 20 க்கும் மேற்பட்ட இடங்களில் போட்டியிடுகின்றனர். மகாராஷ்டிராவில், நாங்கள் NCP உடன் 48 இடங்களை சமமாக பகிர்ந்துள்ளோம். எங்கள் ஒதுக்கீட்டில் இருந்து கூட்டணிகளுக்கு இடங்களை அளித்திருக்கிறோம். கர்நாடகாவில், நாங்கள் ஜே.டி. (எஸ்) கேட்டதற்கு இடங்களை அளித்தோம், அவர்கள் எங்களுக்கு ஒரு தொகுதியை சரணடைந்தனர். எனவே, நாங்கள் அசல் சலுகை மிகவும் தாராள இருந்தது.

கேரளாவில் ஒரு முறை சோதனை செய்யப்பட்ட சூத்திரம் உள்ளது. பீகார் மற்றும் ஜார்கண்டில் மகிழ்ச்சியடைந்த இடங்களில் நாங்கள் அடைந்தோம். காங்கிரஸ் நெகிழ்வானதல்ல என்று நீங்கள் எப்படி கூற முடியும்? உங்கள் அறிக்கை உண்மைகள் சார்ந்ததல்ல.

அந்த மாநிலத்தில் வயலட் தொகுதியிலிருந்து போட்டியிடுவதற்கான தனது முடிவைக் கொண்டு (காங்கிரஸ் தலைவர் ராகுல் காந்தி கேரளாவிலுள்ள கம்யூனிஸ்டுகளை எதிர்த்தார் என்று நீங்கள் நினைக்கிறீர்களா?

கேரளாவில் 20 இடங்களும், 20 இடங்களில், சி.டி.ஐ (எம்) தலைமையிலான எல்.டி.எப்பும் காங்கிரஸ் தலைமையிலான யு.டி.எப் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டுள்ளன என்பதை புரிந்து கொள்ளுங்கள். வயலாதில் ராகுல் காந்தி போட்டியிட்டால், மற்றொரு காங்கிரஸ் வேட்பாளர் அங்கு போட்டியிடுவார். காங்கிரஸ் வேட்பாளரின் பெயர் ராகுல் காந்தி. இடதுசாரிக் கட்சிகளின் வாதத்தை நான் புரிந்து கொள்ளவில்லை.

ஒரு தேசியத் தலைவரின் நிலைப்பாடு நிலைமைக்கு முரணானது அல்லவா?

பிரகாஷ் காரத் கேரளாவில் போட்டியிட்டால், காங்கிரசுக்கு எதிராகவும் தேசிய காங்கிரஸ் தலைவருக்கு எதிராகவும் போட்டியிடக்கூடாது என்று கூற முடியுமா?

தெலுங்கு தேசம் கட்சி காங்கிரஸ் மீது நட்பாக உள்ளது, ஆனால் அதன் சொந்த மாநிலத்தில் ஒரு நட்பு நாடாக விரும்பவில்லை.

அது சரியில்லை. ராகுல் காந்தி சந்திப்பிற்குப் பிறகு தான் சந்திரபாபு நாயுடு தேசிய மட்டத்தில் கூட்டணி தொடரும் என்றும், மாநில அளவில் இரு கட்சிகளும் தனித்தனியாக போட்டியிடுவதாக அறிவித்துள்ளன. நாம் எதிரிகள் என்று அல்லது நாம் இனி ஒன்றாக இல்லை என்று அர்த்தம் இல்லை. மத்திய அரசை பொறுத்தவரையில், காங்கிரஸ் மற்றும் தி.மு.க.க்கு இடையே தேர்தல்கள் நடைபெறும்.

கேரளாவில் பிரியங்கா வதேராவின் கோவிலுக்கு வருகை தந்த சபாரிமலை சர்ச்சையில் காங்கிரஸ் கட்சி நிற்கிறது. இந்தத் தேர்தலில் ஐக்கிய முற்போக்குக் கூட்டணி ஒரு மென்மையான இந்து கோணத்தில் விளையாடுகிறது. சிறுபான்மை சார்பு கட்சியாக கருதப்படுவதைப் பற்றி கவலைப்படுவதும் பெரும்பான்மை மக்களிடமிருந்து சாத்தியமான பின்னடைவுகளை எதிர்நோக்குமா?

இது ஒரு சார்புடைய கேள்வி. ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் காங்கிரஸ் முஸ்லீம் கட்சியாகவும் இந்து விரோத கட்சியாகவும் காங்கிரஸ் குற்றம் சாட்டியது. இன்று நமது தலைவர்கள் சிலர் தங்கள் சுற்றுப்பயணத்தின்போது, ​​உள்ளூர் மக்கள் அல்லது உள்ளூர் கட்சி ஊழியர்கள் ஒரு கோயிலுக்கு வருகை தந்தால், இது கேள்விக்குரியது. திரு மோடி ஒரு கோவில் வருகையில், திரு. அமித் ஷா ஒரு ஆலயத்திற்கு வருகை தருகையில், அது சாதாரணமாக கருதப்படுகிறது. ராகுல் காந்தி அல்லது திருமதி பிரியங்கா காந்தி கோயிலுக்கு விஜயம் செய்தால் அது அசாதாரணமாக கருதப்படுகிறது. ஊடகங்களின் இரட்டை தரங்களை நான் அங்கீகரிக்கவில்லை.

பிற அரசியல் கட்சிகளை இந்து மத உணர்வுகளை மதிக்கும் விதத்தில் பிஜேபி வெற்றி பெற்றதா?

இந்து மத உணர்வுகளை காங்கிரஸ் மதிக்கவில்லை, பி.ஜே.பி மட்டுமே அவர்களை மதிக்கிறது. பா.ஜ.க. ஒரு வகுப்புவாத அட்டையை வெளிப்படையாக விளையாடியதுடன், அந்த அட்டை இன்று தெளிவடைந்துள்ளது. இந்துக்களுக்கு பேசும் ஒரே கட்சி தான் பா.ஜ.க. இந்துக்கள் உட்பட அனைத்து சமூகங்களுக்கும் காங்கிரஸ் கட்சி பேசுகிறது.

காங்கிரஸ் ஏன் மின்னணு வாக்குச் சாவடிகள் (எ.வி.எம்.எஸ்) விவகாரத்தை மேற்கொள்கிறது, குறிப்பாக கட்சி சமீப ஆண்டுகளில் மூன்று மாநில சட்ட மன்ற தேர்தல்களை வென்றபோது?

EVM களை நாங்கள் கேள்வி கேட்கவில்லை. நாங்கள் முதலில் அதை உச்ச நீதிமன்றத்தில் வழக்கு தாக்கல் செய்தோம். ஒவ்வொரு EVM க்கும் ஒரு VVPAT (வாக்காளர் சரிபார்க்கக்கூடிய காகித தணிக்கைப் பாதை) இருக்கும் என்று நீதிபதி செலேமேஸ்வரால் தலைமை தாங்கப்பட்ட தீர்ப்பை நாங்கள் முதலில் தாக்கல் செய்தோம். முன்னதாக ஒவ்வொரு EVM க்கும் VVPAT ஐ நிறுவவில்லை. அது எங்கள் முதல் வெற்றியாக இருந்தது. 25 அரசியல் கட்சிகளால் தாக்கல் செய்யப்பட்ட வழக்கில், இரண்டாவது முறை வெற்றிக்கு முந்தைய நாள் வந்தது, ஒரு மாதிரியை எடுத்துக் கொள்ளக்கூடாது என்று சுப்ரீம் கோர்ட் உத்தரவிட்டது. ஐந்து EVM க்கள் VVPAT உடன் தொடர்புடையவையாக இருக்க வேண்டும். இரண்டு கோரிக்கைகள் பிஜேபி ஏன் எதிர்க்கிறது? அது சந்தேகத்தை எழுப்புகிறது. உச்ச நீதிமன்றத்தில் எங்கள் சமிக்ஞை வெற்றி உண்மையில் EVM முறையை பலப்படுத்தியது.

admin Author