மின்சார மூளை தூண்டுதல் பழைய மக்களில் நினைவக செயல்பாட்டை அதிகரிக்க முடியும் – ராய்ட்டர்ஸ்

திங்கட்கிழமை வெளியிடப்பட்ட ஒரு ஆய்வின் படி 20 முதல் 30 வயது வரையான இளைஞர்களுக்கு வயது முதிர்ந்தவர்களின் மன மதிப்பை அதிகரிக்க உதவுகிறது.

FILE PHOTO: வயது முதிர்ந்த பெண்கள், அக்டோபர் 5, 2018, ஜெர்மனியில் உள்ள இகோல்ஸ்டாட், பியஸ் காலாண்டில் ஒரு நடைபாதையில் நடந்து செல்கின்றனர். REUTERS / ஆண்ட்ரியாஸ் கெபெர்ட் / கோப்புப் புகைப்படம்

இயற்பியல் நரம்பியல் விஞ்ஞானத்தில் வெளியிடப்பட்ட இந்த ஆராய்ச்சி, வேலை நினைவகத்தில் வயது தொடர்பான குறைவு ஒரு குறிப்பிட்ட தாளத்தில் இரண்டு முக்கிய மூளை பகுதிகளை ஊக்குவிப்பதன் மூலம் மாற்றியமைக்கப்பட்டுள்ளது.

கண்டுபிடிப்புகள் ஆரம்பத்தில் மட்டுமே இந்த நிலையில் ஆரோக்கியமான தொண்டர்கள் தொடர்புபடுத்தப்படுகின்றன, ஆனால் டிமென்ஷியா மற்றும் அல்சைமர் நோயாளிகள் போன்ற வயது தொடர்பான புலனுணர்வு வீழ்ச்சியுடனான மூளை செயல்பாட்டை அதிகரிக்க புதிய வழிகளைக் குறிக்க முடியும்.

மூளையின் செயல்பாட்டை கண்காணிக்கும் மற்றும் மற்றொரு transcranial மாற்று-நடப்பு தூண்டுதல் (tACS) என்று அழைக்கப்படும் ஒரு நுண்ணுயிரியைப் பயன்படுத்தி, விஞ்ஞானிகள் இளம் வயதினரும் முதியவர்களுமான குழுவின் மூளைகளை தூண்டினர் மற்றும் அவர்களது மூளை தொடர்பு தொடர்புகளை வேலை நினைவகம்.

இந்த ஆய்வு 20 முதல் 29 வயதுடைய 42 வயதுடைய இளம் வயதினரையும், 60 முதல் 76 வயதிற்குட்பட்ட 42 வயதான வயதுவந்தோர்களையும் உள்ளடக்கியது.

உழைப்பு நினைவகம் தர்க்கரீதியாக தற்காலிகமாக தர்க்க ரீதியாகவும், முடிவெடுக்கும் போன்ற உடனடிப் பணிகளைப் பயன்படுத்தவும் குறிக்கிறது.

மூளை தூண்டுதல் இல்லாமல், வயதானவர்கள் இளையவர்களை விட மெதுவான மற்றும் குறைவான துல்லியமானவர்கள்.

இளையவர்களுக்கு அதிகமான அளவு தொடர்பு மற்றும் சில மூளை அலைத் தாளங்களை ஒத்திசைத்தல் ஆகியவற்றின் காரணமாகவே, ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர் – பழைய மக்கள் மூளையில் இந்த வகையான தாளங்களை இலக்கு வைப்பது அவர்களின் செயல்பாட்டிற்கு உதவக்கூடும் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் கூறுகின்றனர்.

சுறுசுறுப்பான மூளை தூண்டுதலைப் பெற்றபோதோ, வயோதிபர்கள் இளைஞர்களின் மட்டத்திலான தங்கள் பணி-நினைவக சோதனை மதிப்பெண்களை மேம்படுத்தினர். இந்த தூண்டுதல் வழங்கப்பட்ட பின்னர் குறைந்தது 50 நிமிடங்கள் நீடித்தது, அமெரிக்காவின் போஸ்டன் பல்கலைக்கழகத்தில் ஆராய்ச்சியாளர் ராபர்ட் ரெய்ன்ஹார்ட், ஆய்வில் இணைந்து இயற்றியவர்.

“இந்த வகை தூண்டுதலைப் பயன்படுத்துவதன் மூலம் (நாம் கண்டறிந்தோம்) அந்த வட்டங்களை மீண்டும் இணைக்கவோ அல்லது மீட்டெடுக்கவோ முடியும்,” என அவர் ஒரு செய்தியாளர் சந்திப்பில் தெரிவித்தார்.

கண்டுபிடிப்புகள் ஆராய்ச்சிக்கான புதிய வழிவகைகளைத் திறந்துவிட்டன, ஆனால் மருத்துவத்தில் பயன்படுத்த உடனடி தாக்கங்கள் எதுவும் இல்லை என்று ரெயின்ஹார்ட் கூறினார்: “மிகவும் அடிப்படை அறிவியல் முதலில் செய்யப்பட வேண்டும்.”

கண்டுபிடிப்புகள் எவ்வாறு நினைவக செயல்பாடுகளை எவ்வாறு இயங்குகின்றன மற்றும் அது எவ்வாறு வயது நிரம்பியுள்ளது என்பதைப் பற்றிய சுவாரஸ்யமான கேள்விகளை எழுப்பியுள்ளது என்று நியூரோ அறிவியலாளர்கள் ஒப்புக் கொண்டனர், ஆனால் மருத்துவ பயன்பாட்டிற்காக அபிவிருத்தி செய்யப்படுவதற்கு முன்பாக அது அதிக ஆராய்ச்சிக்காக வேண்டும்.

கேட் கெல்லண்ட் வெளியிட்ட அறிக்கை; கெவின் லிஃபியால் திருத்துதல்

admin Author