அமெரிக்க கல்லீரல் புற்றுநோய் புற்றுநோய்கள் குறைவான கல்விடன் பொதுவானவை – ராய்ட்டர்ஸ்

கல்லீரல் புற்றுநோயானது அமெரிக்க புற்றுநோய் இறப்புகளின் மிக விரைவாக அதிகரிக்கும் காரணம் ஆகும், மேலும் இந்த நோயிலிருந்து இறக்கும் பெரும்பாலானவர்கள் குறைவான கல்வி கொண்டவர்கள், ஒரு புதிய ஆய்வு கூறுகிறது.

ஆய்வின் போது, ​​2000 முதல் 2015 வரை கல்லீரல் புற்றுநோயின் இறப்பு விகிதம் நாடு முழுவதும் 7.5 முதல் 11.2 இறப்பு வரை ஒவ்வொரு 100,000 ஆண்கள் 25 முதல் 74 வரையிலான காலப்பகுதியில் உயிரிழந்துள்ளதுடன், இந்த வயது வரம்பில் ஒவ்வொரு 100,000 பெண்களுக்கும் 2.8 முதல் 3.8 இறப்பு வரை இருந்ததாக ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவிக்கின்றனர்.

ஆண்களில், கல்லூரி பட்டம் இல்லாதவர்களிடையே மட்டுமே அதிகரிப்பு ஏற்பட்டது. பெண்களுக்கு, உயர் கல்வி நிலைகள் அதிகரித்தது ஆனால் பெரும்பாலான கல்லூரி பட்டம் இல்லாமல் மக்கள் உச்சரிக்கப்படுகிறது.

கல்லீரல் புற்று நோய் ஆபத்து காரணிகள், ஹெபடைடிஸ் சி வைரஸ் (எச்.சி.வி) – இன்ஃபர்மேஷன், உடல் பருமன், ஒவ்வாமை கொழுப்பு கல்லீரல் நோய் மற்றும் ஆல்கஹால் பயன்பாடு, குறைந்த HCV- ஸ்கிரீசிங் வீதம் மற்றும் குறைந்த உயர்தர கவனிப்புக்கான அணுகல் “என ஜோர்ஜின் அட்லாண்டா, அமெரிக்கன் கன்சர் சொசைட்டியின் முன்னணி ஆய்வு எழுத்தாளர் ஜீமின் மே கூறினார்.

“நாங்கள் கல்லூரி பட்டம் குறைவாக அந்த மத்தியில் கல்லீரல் புற்றுநோய் மரணம் ஆபத்து ஒரு கல்லூரி அல்லது மேம்பட்ட பட்டம் அந்த இரண்டு முறை என்று கண்டறியப்பட்டது,” மா மின்னஞ்சல் கூறினார். “இதன் பொருள் கல்லீரல் புற்றுநோயால் பாதிக்கப்படும் ஆபத்துக்களில் பாதிக்கும் குறைவான பற்றாக்குறை உடைய நபர்கள் ஒரு சிறந்த வேலை, சிறந்த காப்பீட்டு அல்லது ஆரோக்கியமான வாழ்க்கை முறை அல்லது ஒரு கல்லூரி அல்லது மேம்பட்ட பட்டம் கொண்ட மக்களைப் போன்ற ஆரோக்கியமான வாழ்க்கை முறைகளைக் குறைத்துவிட்டனர்.”

Ma’s குழு மூன்று கல்வி மட்டங்களில் நோயாளிகளுக்கு குழுவாக இருந்தது: 12 ஆண்டுகள் வரை (பொதுவாக உயர்நிலைப் பள்ளி கல்வி); 13 முதல் 15 ஆண்டுகள் (பொதுவாக உயர்நிலை பள்ளிக்கு அப்பால் சில கல்வி); மற்றும் குறைந்தது 16 ஆண்டுகள் (ஒரு கல்லூரி பட்டம் சம்பாதிக்க நீண்ட போதுமான).

உயர்நிலைப் பள்ளி படிப்புக்கு குறைவான ஒவ்வொரு 100,000 பேருக்கும் கல்லீரல் புற்றுநோயால் 10.23 முதல் 1784 வரையிலான இறப்பு விகிதம் அதிகரித்துள்ளது. அதே காலகட்டத்தில், கல்லீரல் புற்றுநோயால் ஏற்படும் இறப்பு விகிதம் ஒரு கல்லூரி கல்வி கொண்ட ஆண்கள் 3 சதவிகிதம் குறைந்துவிட்டது.

பெண்கள் மத்தியில், கல்லீரல் புற்றுநோய் இறப்பு விகிதம் அனைத்து கல்வி மட்டங்களிலும் உயர்ந்தது, கல்லூரி கல்வி பயின்ற பெண்களுக்கு மிக அதிகமான அதிகரிப்பு. இறப்பு விகிதம் ஒரு உயர்நிலை பள்ளி கல்விக்கு குறைவான ஒவ்வொரு 100,000 பெண்களுக்கும் 3.62 முதல் 5.29 இறப்பு வரை உயர்ந்துள்ளது; அவர்கள் ஒரு கல்லூரி பட்டம் இல்லாமல் ஒவ்வொரு 100,000 க்கும் 1.83 முதல் 3.08 வரை உயிரிழந்தனர்.

HCV தொடர்பான கல்லீரல் புற்றுநோய்களுக்கு மரண விகிதம் வேகமாக அதிகரித்துள்ளது என்றாலும், ஒட்டுமொத்த கல்லீரல் புற்றுநோயால் ஏற்படும் இறப்பு போக்குகள் HCV- தொடர்பற்ற கல்லீரல் புற்றுநோயால் உந்தப்பட்டிருக்கின்றன.

கல்வி நிலைகள் நேரடியாக புற்றுநோய் இறப்புக்களை பாதிக்கக்கூடுமா அல்லது இல்லையா என்பதை நிரூபிக்க வடிவமைக்கப்பட்ட கட்டுப்பாட்டு சோதனை அல்ல, மேலும் இது குடும்ப வருமானம் மற்றும் ஆக்கிரமிப்பு போன்ற சமூக பொருளாதார நிலைமையையும் மதிப்பீடு செய்யவில்லை.

“வறுமை புற்றுநோய்க்கான ஒரு காரணம், கல்வியியல் பெரும்பாலும் சமூக பொருளாதார நிலைக்கு நிற்கிறது,” என்று மிசோரி செயின்ட் லூயிஸ் நகரில் உள்ள மருத்துவ வாஷிங்டன் பல்கலைக்கழக பள்ளியில் ஆய்வாளர் டாக்டர் கிரஹாம் கோல்டிட்ஸ் கூறினார். ஆய்வில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

“குறைவான வருமானம், குறைந்த கல்வி, குறைவான தனிப்பட்ட மற்றும் சமூக வளங்கள் ஆகியவை கல்லீரல் புற்றுநோய் ஆபத்து காரணிகளை அதிகமாக அதிகரிக்கின்றன (HCV தொற்று, உடல் பருமன், நீரிழிவு, மது போதை, புகையிலை பயன்பாடு)” என்று Colditz மின்னஞ்சல் மூலம் தெரிவித்தார். “அவர்கள் மருத்துவ சிகிச்சையில் மிகவும் குறைவானவர்களாக இருக்கிறார்கள், அங்கு அவர்கள் நோயாளிகளுக்கு நேரடியாக சிகிச்சை அளிக்கப்பட்டு சிகிச்சையளிக்கப்படலாம். சுகாதார தகவல் மற்றும் தடுப்பு அணுகல் கூட குறைவாக இருக்கலாம். ”

ஆதாரம்: bit.ly/2VvpAi7 புற்றுநோய், ஆன்லைன் ஏப்ரல் 8, 2019.

admin Author