தூதரகம் அலுவலகம் பார்க்ஸ் REIT – VCCircle இல் நங்கூர முதலீட்டாளர்களிடையே ராதிகஷன் டாமணி

தூதரகம் அலுவலக பூங்காக்களில் நங்கூர முதலீட்டாளர்களிடையே ராதிகஷன் தமனி REIT

ஏஸ் பங்குச் சந்தை முதலீட்டாளர் ராதிகஷன் டமானி, லிமிடெட் நிறுவனமான அவென்யூ Supermarts லிமிடெட் நிறுவனமாகவும், ரியல் எஸ்டேட் முதலீட்டு அறக்கட்டளை (REIT) ஆரம்ப பொதுப் பிரசாதம் (ஐபிஒ) க்கு முன்னால் தூதரக அலுவலகங்களில் ஒரு நங்கூர முதலீட்டாளராக வந்துள்ளார்.

டாமனி, தனது அறக்கட்டளையின் மூலம், 1,743.16 கோடி ரூபாய் மதிப்புள்ள முதலீட்டாளர்களிடம் இருந்து எழுப்பிய மொத்த ரூ. 160 கோடி மதிப்புள்ள 5.33 மில்லியன் தூதரகம் வாங்கியது. இந்த அலகுகள் ரூ. 299-300 விலை பேண்ட் மேல் முடிவில் ஒதுக்கப்பட்டன.

நங்கூர ஒதுக்கீட்டில் மற்ற மார்க்கீ முதலீட்டாளர்கள் அமெரிக்க அடிப்படையிலான முதலீட்டு நிறுவனமான ஃபிடல்டிட்டி இன்டர்நேஷனல், பிரிட்டனின் TT இன்டர்நேஷனல் வளர்ந்து வரும் சந்தை நிதிகள், மற்றும் Deutsche Bank சிங்கப்பூர் துணை DB சர்வதேச (ஆசியா) ஆகியவற்றையும் உள்ளடக்கியது.

மொத்தத்தில், தூதரகம் அலுவலகம் பூங்காக்கள் 4,750 கோடி ரூபாய் (682.5 மில்லியன் டாலர்) பொது பங்கினைத் திறக்கும் என்று எதிர்பார்க்கிறது, இது இரண்டு நாட்களுக்கு பின்னர் திறக்கும். தூதரகம் அலுவலகம் பூங்காக்கள் பெங்களூரு சார்ந்த டெவலப்பர் தூதரகம் குழு மற்றும் அமெரிக்க தலைமையிடப்பட்ட தனியார் பங்குதாரர் பெரிய பிளாக்ஸ்டோன் குழு இடையே ஒரு கூட்டு ஆகும். பொதுவில் செல்ல முதல் REIT இதுதான். REIT கள் முதலீட்டு நிறுவனங்களாகும், அவை வருவாய் உற்பத்தி செய்யும் ரியல் எஸ்டேட் சொந்தம், செயல்படுகின்றன அல்லது நிதியளிக்கின்றன.

பல உலகளாவிய நிதி மற்றும் முதலீட்டாளர்கள் சிட்டி குழுமம் (மொரிஷியஸ்), மோர்கன் ஸ்டான்லி (பிரான்ஸ்), ஷ்ரோடர் முதலீட்டு முகாமைத்துவம், லாக்ஹீட் மார்டின் ஊழியர் ஓய்வூதிய நிதி, வெல்ஸ் ஃபார்கோ மற்றும் ஜப்பானின் சுமிடோமோ டிரஸ்ட் மற்றும் வங்கி கூட்டுறவு நிறுவனங்களின் ஒரு அறக்கட்டளை நிறுவனம் ஆகியோர் நங்கூர ஒதுக்கீட்டில் பங்கேற்றனர்.

இந்திய காப்பீட்டு நிறுவனங்களில், தனியார் துறை நிறுவனமான கொடக் மஹிந்திரா லைஃப் இன்சூரன்ஸ் கம்பெனி லிமிடெட் மட்டுமே தூதரக REIT இன் நங்கூர ஒதுக்கீட்டில் பங்கு பெற்றது.

மறுபிரதிக் கணக்கீடுகளில், தூதரகம் REIT குறைந்தபட்சம் 158.33 மில்லியன் யூனிட்டுகள் முதலீட்டாளர்களுக்கு விலையிடப்பட்ட விலையில் வழங்கப்படும் என்று தெரிவிக்கிறது. நிறுவன முதலீட்டாளர்களுக்கு 75% க்கும் அதிகமான ஒதுக்கீடு கிடையாது.

திருப்பிச் செலுத்துதல் அல்லது முன்கூட்டியே பணம் செலுத்துவதற்காக 3,710 கோடி ரூபாய்களை உபயோகிப்பதாக தூதரக REIT தெரிவித்துள்ளது. அதன் சிறப்பு நோக்கத்திற்காக அல்லது முதலீட்டு நிறுவனத்தால் பெறப்பட்ட பகுதி அல்லது முழுமையான கடன். இது தூதரகத்தை கையகப்படுத்துவதற்காக 460 கோடி ரூபாயையும் பயன்படுத்துகிறது. தற்பொழுது குழு எம்பசிஸ் ஒன் டெவலப்பர்ஸ் பிரைவேட் லிமிடெட் நடத்திய ஒரு சொத்து. லிமிடெட்

அமெரிக்க தலைமையிடப்பட்ட நிதியியல் சேவைகள் நிறுவனமான கேபிடல் குரூப் நிறுவனம் முன்வைத்த மூலதனத் திரட்டல் திட்டத்தில் ஒரு மூலோபாய முதலீட்டாளராக ரூ. 872 கோடி முதலீடு செய்ததாக VCCircle தெரிவித்துள்ளது.

12 வணிக வங்கியாளர்கள் பலர் இந்த சிக்கலை நிர்வகித்து வருகின்றனர். மோர்கன் ஸ்டான்லி இந்தியா, கோடக் மஹிந்திரா கேபிடல், ஜே.பி. மோர்கன் இந்தியா, டிஎஸ்பி மெர்ரில் லிஞ்ச் ஆகியோர் உலகளாவிய ஒருங்கிணைப்பாளர்களாகவும், புத்தகம் இயங்கும் முன்னணி மேலாளர்களாகவும் உள்ளனர்.

கடந்த செப்டெம்பரில் ஐபிஓவிற்கு தூதரக அலுவலகப் பூங்காக்கள் REIT சிவப்பு ஹெர்ரிங் ப்ராஸ்பெக்டைத் தாக்கல் செய்துள்ளன. இது டிசம்பரில் ஒழுங்குமுறை ஆணையம் பெற்றது.

33 மில்லியன் சதுர அடியில் போர்ட்ஃபோலியோ அளவு அடிப்படையில் ஆசியாவின் மிகப் பெரிய REIT தூதரகம் அலுவலகம் பூங்காக்கள் ஆகும்.

பிளாக்ஸ்டோன்-தூதரகம் கூட்டு முயற்சியானது 2012 ஆம் ஆண்டில் அலுவலக திட்டங்களை உருவாக்க நோக்கமாக அமைக்கப்பட்டது. 2016 ஆம் ஆண்டில் SEBI உடன் REO ஐ உருவாக்க ஒரு விண்ணப்பம் செய்துள்ளது. REG மார்ச் 2017 ல் நிறுவப்பட்டது. இது பெங்களூரு, புனே, மும்பை மற்றும் நொய்டாவில் செயல்படுகிறது.

2014 ஆம் ஆண்டில் REIT ஒழுங்குமுறைகளை SEBI முதலில் அறிவித்தது. இருப்பினும், முதலீட்டாளர்களுக்கு வரி விலக்குகள் உட்பட, கூடுதலான நடவடிக்கைகளை விரும்பியதால் REID அமைப்பதில் சில டெவலப்பர்கள் ஆர்வம் காட்டினர். முதலீட்டாளர்களை ஈர்ப்பதற்கான ஒரு முயற்சியில் SEBI பல முறை சீர்திருத்தங்களை மாற்றியது.

admin Author