சிறுநீரக மாற்று சிகிச்சைக்கு செல் சிகிச்சை தேவைப்படுமா? – ETHealthworld.com

சிறுநீரக மாற்று சிகிச்சைக்கு செல் சிகிச்சை தேவைப்படுமா?

நியூயார்க்: ஆராய்ச்சியாளர்கள் நாட்பட்ட சிகிச்சையின் ஒரு நம்பிக்கைக்குரிய அணுகுமுறை மீது வேலை செய்கின்றனர்

சிறுநீரக நோய்

சிகிச்சை செல்கள் பயன்படுத்தி சேதமடைந்த திசுக்களின் மீளுருவாக்கம் மூலம்.

மனித அம்மோனிய திரவ-பெறப்பட்ட ஸ்டெம் செல்கள் தனித்தன்மை வாய்ந்த குணநலன்களைக் கொண்டிருப்பதால், ரெகினரேடிவ் மெடிசிற்கான வேக் வன நிறுவனம் (WFIRM) என்ற குழுவில் உள்ள குழு, சிறுநீரக நோய்க்கான முன்-மருத்துவ மாதிரியில் உள்ள உறுப்பு செயல்பாட்டை உயிரணுக்களை மீட்க உதவுகிறது என்பதைக் காட்டியது.

“இந்த முடிவுகள் ஸ்டெம் செல்பை அலமாரியின் உலகளாவிய செல் மூலமாக பயன்படுத்தலாம் மற்றும் இந்த நீண்டகால மற்றும் பலவீனமான நோயால் பாதிக்கப்பட்ட நோயாளிகளுக்கு ஒரு மாற்று சிகிச்சை மூலோபாயத்தை வழங்கலாம் என்று எங்கள் முடிவுகள் காட்டுகின்றன” என்று மூத்த ஆசிரியரான ஜேம்ஸ் ஜே. WFIRM, யு. எஸ்.

ஆராய்ச்சியாளர்களின் கூற்றுப்படி, அம்னோடிக் திரவ-பெறப்பட்ட ஸ்டெம் செல்கள் உலகளாவிய செல் மூலமாக பயன்படுத்தப்படலாம், ஏனெனில் அவை வேறுபட்ட உயிரணு வகைகளாக மாறுகின்றன மற்றும் அழற்சிக்கு எதிரானவை, இதனால் அவை மீளுருவாக்கத்திற்கான முக்கிய ஆதாரமாகின்றன.

பல்வலிமை மற்றும் வயதுவந்தோர் தண்டு செல்கள் போலல்லாமல், அமோனியோடிக் திரவ-பெறப்பட்ட ஸ்டெம் செல்கள் ஒரு நோயெதிர்ப்பு மண்டல மறுமொழியை தூண்டும் வாய்ப்புகள் இல்லை. கூடுதலாக, அவர்களின் பயன்பாடு கட்டிகள் அல்லது நெறிமுறை கவலைகள் ஆபத்து ஏற்படாது, அவர்கள் சேர்க்க.

இதழ் திசு பொறியியல் பிரிவில் A ல் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வில், அம்னோடிக் திரவ தண்டு செல்கள் முதிர்ச்சியடைந்த சிறுநீரகத்தை ஒரு முன்-மருத்துவ மாதிரியில் செலுத்தப்பட்டது கண்டறியப்பட்டது, 10 வாரங்களுக்கு பின்னர் அளவிடப்பட்ட கழிவு அளவுகளை அடிப்படையாகக் கொண்ட சிறுநீரக செயல்பாட்டை மேம்படுத்த வழிவகுத்தது.

கழிவுப்பொருட்களை இரத்தத்திலிருந்து வடிகட்டியிருக்கும் நுண்துகள்களின் கொத்தாக சேதமடைந்துள்ளன.

“அமினோடிக் திரவ தண்டு செல்களைக் கொண்ட சிகிச்சையானது செயல்பாட்டு முன்னேற்றம் மற்றும் சிறுநீரகத்தின் கட்டமைப்பு மீட்பு ஆகியவற்றில் நேர்மறையான விளைவுகளை ஏற்படுத்தியுள்ளது என்பதை எங்கள் ஆய்வுகள் நிரூபிக்கின்றன,” என அந்த நிறுவனத்திலிருந்து இணை ஆசிரியரான அந்தோனி அதலா கூறினார்.

admin Author