எழுச்சி சி.கே.டி. சுமை நிறைந்த மாநிலம் கீழே – இந்து மதம்

நாள்பட்ட சிறுநீரக நோய்கள் (CKD) நோய்த்தடுப்புக் கண்காணிப்பு அமைப்புகளை அவற்றின் நோய்களின் ஆரம்ப கட்டங்களில் மக்களைத் தேர்ந்தெடுப்பதற்கும், முறையான சிகிச்சை திட்டத்தில் சேர்ப்பதற்கும், CKD இன் பொருளாதார சுமை மற்றும் இறப்பு ஆகியவற்றை சோதிக்கவும் அவசர அவசியமாக உள்ளது.

‘கேரளாவில் சி.கே.டி. சுமை நோய் தொற்று மற்றும் பொருளாதாரம் பற்றி பேசுகையில், பொது சுகாதார நிபுணர் மற்றும் உடல்நலம் விஞ்ஞான ஆய்வின் Achutha மேனன் மையத்தின் தலைவரான வி. ராமங்குட்டி, கேரளாவில் சி.கே.டி யின் உயர்ந்து வரும் சுமை மற்றும் தனிநபர்கள் மீது அதன் பொருளாதார தாக்கங்கள் சுகாதார அமைப்பானது கொள்கை வகுப்பாளர்களின் கவனத்தை தப்பவிட்டதாகத் தோன்றியது, முதன்மையாக, மாநிலத்தின் நோயைப் பற்றிய வலுவான தரவு இல்லாததால்.

வியாழக்கிழமை, திருவனந்தபுரம் நெப்ராலஜி கிளப் ஏற்பாடு செய்த நாள், உலக சிறுநீரக தினம் கொண்டாடப்பட்டது.

ஒரு மாநிலம் முழுவதும் சி.டி.டி பதிவகம் மணிநேர அவசியமாக இருந்தது, மாநிலத்தில் நெப்ராலஜிஸ்டுகள் ஒரு மாதிரியைப் பதிவு செய்வதற்கு ஒன்று சேர வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

பங்களிப்பு காரணிகள்

வயதான மக்கள்தொகை, ஒருபுறத்தில் நீரிழிவு மற்றும் உயர் இரத்த அழுத்தம் மற்றும் இந்த நிலைமைகளின் மோசமான கட்டுப்பாடு ஆகியவற்றின் உயர்ந்த பாதிப்பு முதன்மையாக CKD, ராமன்கட்டியின் உயரும் சுமைக்கு பங்களித்தது.

அண்மைக்காலமாக நடத்தப்பட்ட ஆய்வில், ஹைபர்டென்ஷன் கொண்டவர்களில் 13% மற்றும் நீரிழிவு நோயாளிகளில் 16% மட்டுமே போதுமான கட்டுப்பாட்டை அடைந்துள்ளனர். இந்த ஆய்வில், 12,000 பேரின் பிரதிநிதிகளில், ஸ்ரீ சத்ர திருநெல் மருத்துவ அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப நிறுவனமான திருவனந்தபுரத்தால் நடத்தப்பட்டது.

நீரிழிவு மற்றும் உயர் இரத்த அழுத்தம் ஆகியவற்றின் விரைவான வளர்ச்சியுடன் CKD இன் உயர்வு அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, ஆனால் எப்படியோ, இது சமூகத்தில் அரிதாகவே ஆய்வு செய்யப்பட்டுள்ளது.

அதன் ஆரம்ப கட்டங்களில் கூட, சி.டி.டி கார்டியோவாஸ்குலர் காரணிகளிலிருந்து இறப்பு ஆபத்தில் இரண்டு முதல் நான்கு மடங்கு அதிகரித்துள்ளது.

முடிவு கட்ட

இறுதிக் கட்ட நோய்க்கான முன்னேற்றத்திற்கு, CKD மகத்தான பொருளாதார செலவுகள் மற்றும் ஆரம்ப இறப்பு ஆகியவற்றுடன் தொடர்புடையது.

சி.கே.டிக்கு தேசிய அளவில் கூட துல்லியமான தரவு இல்லை மற்றும் பல்வேறு மதிப்பீடுகள் இந்தியாவில் சி.கே.டி 9-17% (ஒரு லட்சம் மக்களுக்கு 151-232 வரை நிகழும் நிகழ்வு விகிதம்), 47 வயது சராசரி வயது மற்றும் ஆண்: 70:30 நோயுள்ள பெண் விகிதம்.

குளோமருநெல்லுரோஃபிரிஸ் ஆசியாவில் இறுதி-நிலை சிறுநீரக நோய்க்கு மிகவும் பொதுவான காரணமாக இருந்திருந்தால், கடந்த தசாப்தத்தில் ஏதிலியல் (நோய் அல்லது நிலை ஏற்படுவதற்கான காரணமும் காரணமும்) ஸ்பெக்ட்ரம் மாறி வருகிறது, நீரிழிவு நோயெதிர்ப்பு இப்போது மிக முக்கியமான காரணியாக உருவாகிறது சி.கே.டி.

“சிறுநீரக நோயால் பாதிக்கப்படுபவர் யார் என்பதற்கு சிறந்த தகவல் தேவைப்படுகிறது மற்றும் எதிர்மறையான விளைவுகளைத் தடுக்க முன்கூட்டியே தலையீடு செய்யக்கூடிய நபர்களை அடையாளம் காணக்கூடியதாக இருக்க வேண்டும்,” என்று டாக்டர் ராமன்கூட்டி கூறினார்.

“இந்த விஷயத்தில், முக்கிய சவால்களில் ஒன்று பல்வேறு சிறுநீரக நோயாளிகளின் வரையறை மற்றும் பண்புகளை மேம்படுத்துவது ஆகும். சமூக மற்றும் நிறுவன அமைப்புகளில் நிலைமைகளின் தரநிலை வரையறைகள் மூலம் நோய்த்தாக்குதல் ஆய்வுகள் நோய் கண்டறிதல், பொருத்தமான தலையீடுகள் மற்றும் மேம்பட்ட நோயாளி விளைவுகளை அடைவதற்கு அவசியம்.

CKD இன் ஒரு முக்கிய பொது சுகாதாரப் பிரச்சினை என தடுப்பு மற்றும் சிகிச்சையை ஸ்தாபிப்பதற்கான இத்தகைய முயற்சிகள் அவசியம்.

சான்று தேவை

சிகிச்சையளிப்பதன் மூலம், மருத்துவ மற்றும் பொருளாதார நோக்கங்களிடமிருந்து சிறந்த சான்றுகளை மருத்துவ நிபுணர்கள் மற்றும் ஆய்வாளர்கள் உருவாக்க வேண்டும். முழுமையான பாதுகாப்பு அளவிலும், செலவினமான, தரம் வாய்ந்த பராமரிப்பு, வேலைவாய்ப்பைப் பராமரித்தல் போன்றவற்றிற்கு சிகிச்சை அளிப்பதாக டாக்டர் ராமங்குட்டி கூறினார்.

admin Author