ஐ.நா.வில், ஜெ.எம். பிரதம மசூத் அஸ்ஹர் உலகளாவிய பயங்கரவாதி என பட்டியலிடுவதற்கான முயற்சியை சீனா ஆதரிக்கவில்லை

ஜியாஸ்-ஈ-முகம்மது (ஜெ.எம்.எம்) நிறுவனர்-தலைவர் மசூத் அஸ்ஹர் சர்வதேச பயங்கரவாதி என உலக பயங்கரவாத அமைப்பிற்கு முன்னர் பயங்கரவாதக் குழுவை ஜெய்ஷ்-இ- ஒரு முக்கிய வாக்குகளை சந்திக்க வேண்டும்.

சீன வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் லூ காங் சீன வெளியுறவுத் துறை செய்தித் தொடர்பாளர் லூ காங் கூறுகையில், இந்த பேச்சுவார்த்தை மூலம் எடுக்கப்பட்ட ஒருமித்த கருத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டது, சீனாவின் பிரச்சினையை மூடிமறைக்க வேண்டுமென சீனா விரும்புகிறது.

“சீனா எப்போதுமே ஒரு பொறுப்பான அணுகுமுறையை ஏற்க வேண்டும், பல்வேறு கட்சிகளுடன் கலந்துரையாடலில் ஈடுபட வேண்டும், இந்த விடயத்தில் ஒழுங்காக நடந்து கொள்ள வேண்டும் என்று நான் விரும்புகிறேன்,” திரு லு கூறினார்.

“விவாதங்கள், நான் சொல்ல விரும்புகிறேன், உடல்கள் தொடர்பான விதிமுறைகளையும் நடைமுறைகளையும் பின்பற்ற வேண்டும் மற்றும் அனைத்து பக்கங்களிலும் ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடிய தீர்வு மட்டுமே தீர்ப்பை தீர்ப்பதற்கு உகந்ததாகும்” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

சீனாவின் நிலைப்பாடு இந்தியாவை இலக்காகக் கொண்ட பாக்கிஸ்தானை தளமாகக் கொண்ட பயங்கரவாத குழுக்களுக்கு எதிரான பேச்சுவார்த்தைகளுக்குத் திறந்த வெளிப்படையான, புது டெல்லியால் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட நிலைக்கு முரணானது.

மூன்று சந்தர்ப்பங்களில், சீனா 1267 குழுவில் உலக பயங்கரவாதி என்ற முறையில் அஸ்ஹர் பெயரில் ஒரு “தொழில்நுட்பம்” வைத்திருக்கிறது. பெப்ருவரி 14 புல்வாமா கார் குண்டுவெடிப்பில் 40 க்கும் மேற்பட்ட சிஆர்பிஎஃப் ஊழியர்கள் கொல்லப்பட்டதைத் தொடர்ந்து அமெரிக்கா, பிரான்ஸ் மற்றும் பிரிட்டன் தலைமையிலான ஜே.எம்.எம் தலைமையின் பதவிக்கு மற்றொரு முயற்சி தொடங்கியது.

ஐ.நா. பாதுகாப்பு சபையின் 1267 குழுவில் புதன்கிழமை வாக்கெடுப்பு உடனடியாக இருந்து அசாரின் சீன நிலை நீக்கப்பட்டதாக திரு லு கூறினார். “முதலில், நான் ஐ.நா. பாதுகாப்புக் குழுவிற்கும் மற்ற ஐ.நா. துணை அமைப்புகளுக்கும் காலக்கெடுவைப் பற்றி எதுவும் சொல்லவில்லை என்பதை தெளிவுபடுத்த விரும்புகிறேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

இந்தியா மற்றும் பாகிஸ்தானுக்கும் இடையேயான உயர்ந்த “மத்தியஸ்தம்” குறித்து சீனா உறுதிபட்டுள்ளது என ஆய்வாளர்கள் கூறுகின்றனர். இது அஸ்ஸாரை தனியாக பட்டியலிடுவதை தவிர்த்து, இந்தியாவிற்கும் பாக்கிஸ்தானுக்கும் தீங்கு விளைவிக்கும் அனைத்து திசையையும் பூர்த்தி செய்யும்.

திங்கட்கிழமை, சீன வெளியுறவு அமைச்சகம் பெய்ஜிங் இந்தியாவிற்கும் பாக்கிஸ்தானுக்கும் இடையில் பதட்டங்களை எளிதாக்கும் “மத்தியஸ்தம்” என்று வலியுறுத்தியது. “இரு கட்சிகளுடன் பரந்த மற்றும் ஆழமான தகவல் தொடர்பு” அடிப்படையிலான துணைக்கண்டத்தில் இரு அணு ஆயுத நாடுகளுக்கு இடையே பதட்டங்களைக் குறைப்பதற்காக இது கடன் பெற்றது.

கடந்த வாரம் சீனாவின் மாநில கவுன்சிலர் மற்றும் வெளியுறவு மந்திரி வாங் யி முதன்முறையாக, புல்வாமா தாக்குதலுக்குப் பின், இந்தியாவிற்கும் பாகிஸ்தானுக்கும் இடையே பதட்டங்களைக் குறைப்பதற்கு பெய்ஜிங் “மத்தியஸ்த முயற்சிகளை” மேற்கொண்டது என்று உறுதிப்படுத்தியது.

சீனாவின் துணை வெளியுறவு மந்திரி காங் சௌன்யூயால் பாகிஸ்தான் விஜயத்தை திரு. வாங் குறிப்பிட்டார்.

admin Author