காஷ்மீரில் ஜிஹாத் ஊக்குவிப்பதற்காக மசூத் அஷர் காட்டுவதை ஐ.நா.

புது தில்லி: முதல் முறையாக, இந்தியா இவ்விவகாரத்தை ஐக்கிய நாடுகள் பாதுகாப்பு கவுன்சில் (ஐ நா பாதுகாப்பு கவுன்சிலில்) ஜெய்ஷ்-இ-முகமது தலைமை மசூத் அசார் சமீபத்திய ஆடியோ பதிவுகளை உறுப்பினர்கள் அவர் காஷ்மீரில் ஜிகாத் மற்றும் பயங்கரவாத தாக்குதல்கள் ஏற்படுத்தத் பெறுவதில் முனைப்பாக இருந்தது என்று காட்ட பகிர்ந்துள்ளார் .

பிப்ரவரி 14 புல்வாமா தாக்குதலுக்கு பின்னர் 40 சிஆர்பிஎஃப் ஊழியர்கள் இறந்தனர், மூன்று UNFC நிரந்தர உறுப்பினர்கள் – இங்கிலாந்து, பிரான்ஸ் மற்றும் யுஎஸ் – அஸ்ஸாரை ஒரு உலகளாவிய பயங்கரவாதி என்று பட்டியலிடுமாறு ஒரு முன்மொழிவைக் கொண்டு வந்தார்.

பாகிஸ்தானின் கைபர் பக்ருன்வா மாகாணத்தில் பாலாக்கோட்டில் உள்ள ஜெம்மால் நடத்தப்பட்ட மடர்ஸா விமானத்திற்கு இந்தியா வான்வழித் தாக்குதலை ஆரம்பித்த பின்னர், பிப்ரவரி 26-ல் இந்திய எல்லைக்குள் பாக்கிஸ்தான் கைப்பற்றப்பட்டது.

2001 ஆம் ஆண்டு அக்டோபரில் ஜெம்மீர் பயங்கரவாத அமைப்பாக பட்டியலிடப்பட்ட போது, ​​நிறுவனர் நிறுவனத்தை தரவுத்தளத்தில் பெறும் அதே முயற்சிகள் சீனாவின் ஆட்சேபனைகள் காரணமாக வெற்றிகரமாக இல்லை. மூன்று மேற்கத்திய நாடுகளால் 2009, 2016 மற்றும் 2017 ஆம் ஆண்டுகளில் தீர்மானம் நிறைவேற்ற குறைந்தபட்சம் மூன்று முயற்சிகள் நடைபெற்றுள்ளன, ஆனால் ஒவ்வொரு முறையும், சீனா – பாக்கிஸ்தானின் நெருங்கிய கூட்டாளியானது, இந்த திட்டத்தின் மீது ‘தொழில்நுட்ப முனைப்பு’ வைத்திருக்கிறது.

சமீபத்திய முன்மொழிவுகளை ஆரம்பித்த மூன்று ஆதரவாளர்களைப் பின்பற்றி, யூ.என்.எஸ்.சீ. உறுப்பினர்களுக்கு மார்ச் 13 ம் திகதி அவர்களின் கவலையை பதிவு செய்ய நேரம் உள்ளது. காலக்கெடு எந்தவொரு ஆட்சேபனையையும் பெறவில்லை என்றால், அந்த முன்மொழிவு தானாகவே தானாகவே புறப்படும்.

ஜெ.எம். தலைவர் பதவிக்கு ஒரு உலகளாவிய பயங்கரவாதி என்று பட்டியலிட முற்பட்டபோது, ​​ஐ.எஸ்.எஸ்.எஸ்.சீ. உறுப்பினர்கள் அஷர் பற்றி தகவல் அளித்திருந்தனர். ஆனால் அவரை மற்றும் ஜெ.எம்.எம் இடையேயான இணைப்புகளில் இது எழுதப்பட்டுள்ளது. IC-814 கடத்தல்.

வயர் முதல் முறையாக, இந்தியா அவர் தெளிவாக காஷ்மீரில் போராளி ஜிஹாத்திற்கு வாதிடும் உள்ளது இதில் அசார் ஆடியோ பதிவுகளை பகிரப்பட்ட தூதரக ஆதாரங்களில் இருந்து உறுதிப்படுத்தியிருக்கிறார்.

“பொதுவாக, சீனாவும் பாகிஸ்தானும் சமீபத்தில் அஸ்ஸார் மற்றும் ஜீஎம் ஆகியவற்றிற்கு இடையே எந்த தொடர்பும் இல்லை என்று வாதிட்டனர். எனவே, இந்த இணைப்புகளை தெளிவாகக் காண்பிக்கும் சமீபத்திய ஆடியோ கிளிப்புகள் நாங்கள் வழங்கியுள்ளோம் “என்று ஒரு மூத்த இந்திய இராஜதந்திரி உறுதிப்படுத்தினார்.

கடந்த வாரம் யு.என்.எஸ்.சீ. உறுப்பினர்களுடன் இந்தியப் பகிர்வு மற்றும் ஆடியோ பதிவுகளை தி வயர் பெற்றார். இந்த பதிவுகள் கடந்த இரண்டு மாதங்களில் வெளியிடப்பட்டன, சமீபத்தியது இந்தியாவின் பலகாட் வான் தாக்குதல்களுக்குப் பின்னர் அவருடைய அறிக்கை ஆகும்.

“இது மசூத் செயலில் உள்ளது என்பதை நாங்கள் சுட்டிக் காட்டுகின்றோம், இந்தியாவிற்கு எதிரான வன்முறை தீவிரவாதத்தை ஊக்குவிக்கும் அவரது தீங்குவிளைவிக்கும் அறிக்கைகளின் சமீபத்திய ஆதாரங்கள் நிறைய உள்ளன” என்று தூதர் மேலும் கூறினார்.

காஷ்மீரில் பாகிஸ்தானில் பாக்

பிப்ரவரி 5 ம் திகதி வெளியிடப்பட்ட 15 நிமிட பிரசங்கத்தில் அஷர் ஜம்மு காஷ்மீர் சென்று “அங்கு தியாகி அடைய வேண்டும்” என்று கேட்டுக் கொண்டார். காஷ்மீர் மக்களை “கூட்டாக வரச் செய்து, ஒரு மாதத்திற்குள் இந்தியா மறைந்துவிடும்” என்று அவர் கேட்டார்.

“திரைப்படத் தயாரிப்பாளர்கள், நடிகர்கள் மற்றும் கிரிக்கெட் வீரர்கள்” என்று இந்தியர்களை அவர் விவரித்தார். “காஷ்மீர் முழுவதுமே ஒற்றுமையாக வெளியேறினால், பாக்கிஸ்தான் அவர்களுக்கு ஆதரவளிக்கும், பின்னர் இந்தியா இனி இருக்காது. பாகிஸ்தான் மற்றும் காஷ்மீர் தனி தனி அமைப்புகளல்ல என்பதை உலகிற்கு தெரிவிக்கிறேன். காஷ்மீர் காஷ்மீர் பாகிஸ்தானின் பாகமாக உள்ளது, ஆனால் நான் பாகிஸ்தானின் காஷ்மீர் பகுதியாக கூறுகிறேன் “என்றார்.

புல்வாமா தாக்குதலுக்கு இரண்டு நாட்களுக்குப் பின்னர், ஜெ.எம்.எம் தலைவர் ஒரு செய்தியை வெளியிட்டார், அதில் சிஆர்பிஎஃப் அதிகாரிகளின் தற்கொலை குண்டுவீச்சு தான் முதல் “டோஸ்” என்று கூறியது.

மேலும் படிக்க: பாகிஸ்தானில் பாகிஸ்தான் தீவிரவாதிகள் தாக்குதல்: பாகிஸ்தானில் தாக்குதல்

பெப்ருவரி 16 ம் திகதி உரையின் படி, அஜார் இந்தியாவின் மீது மேலும் தாக்குதல்களை மேற்கொள்வார் என அஸ்ஹர் கூறினார். ஜீஎல்எம் மேலும் தாக்குதல்களை நடத்துகிறது, இந்தியா தானே பேச்சுவார்த்தைக்கு வந்து காஷ்மீர் சரணடைய வேண்டும், என்று அவர் கூறினார்.

காஷ்மீர் சரணடைந்தால், “தீ” தில்லி, மும்பை, லக்னோ ஆகிய இடங்களுக்குச் சென்று பின்னர் முழு நாட்டையும் சூழ்ந்துவிடும் என்று அஷார் அச்சுறுத்தியுள்ளார்.

முந்தைய உரையில், அஷ்ரர் தாலிபனுடனான அமெரிக்க பேச்சுவார்த்தைகளின் உதாரணம் கூட மேற்கோளிட்டிருந்தார். “ஆப்கானிஸ்தானில் பேச்சுவார்த்தை நடத்துவதற்கு அமெரிக்கா அமெரிக்காவை வழிநடத்துகிறது – அடுத்த ஆண்டு, இந்தியா பேச்சுவார்த்தைக்காக கெஞ்சுகிறேன்”.

பிப்ரவரி 26 ல் இருந்து அஷார் பிரசங்கத்தை இந்தியா பகிர்ந்து கொண்டது மற்றொரு பதிவு ஆகும். அதாவது, இந்திய போர் விமானங்கள் பாலக்கோட்டில் வெடிகுண்டுகள் கைப்பற்றப்பட்ட பின்னரே.

பாலகோட் விமானத் தாக்குதலுக்குப் பின்னர் மசூத் அஸார் பதிவு செய்தார்

ஒரு நிமிட-மற்றும் 14-நொடிக்கும் நீண்ட கிளிப்பில், அஷ்ரர் செய்தித் தகவல்கள், “அஜார் குடும்பத்தின்” சில உறுப்பினர்கள் “இந்திய பிரச்சார” என்று பல உறுப்பினர்கள் உட்பட பல ஜெய்ஷ் போராளிகளை கொன்றதாக செய்தி அறிக்கைகள் விவரித்தன. அஸ்ஸார் தற்கொலைக் குண்டுவீட்டை புகழ்ந்தார், அதையொட்டி “தனியாக டஜன் கணக்கான இந்தியப் படைகளை கொன்றது” மற்றும் இந்திய இராணுவம் எந்த இழப்பு ஏற்படவில்லை என்பதைக் குறைகூறியது.

பாக்கிஸ்தான் பத்திரிகையாளர்கள் உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு ஊடகவியலாளர்களை பாலகாட்டிற்கு அழைத்துச்சென்றது, ஆனால் வெளிநாட்டவர் ஜி.எம்.எம் வசதியை பார்வையிட அனுமதிக்க மறுத்துவிட்டனர். இந்தியா “எல்.ஈ.எம் பயங்கரவாதிகள், பயிற்சியாளர்கள், மூத்த தளபதிகள் மற்றும் ஜிஹாதிகளின் குழுக்கள் ஆகியோரைப் பின்தொடர்வதற்கான நடவடிக்கைகளுக்கு பயிற்சியளித்துள்ளனர்” எனக் கூறியது. இஸ்லாமாபாத் இந்திய வேலைநிறுத்தங்களில் இருந்து இறப்பு ஏற்படவில்லை என்று வலியுறுத்தியுள்ளது.

பாக்கிஸ்தான், பால்கோட், பிப்ரவரி 26, 2019 ல் இந்திய இராணுவ விமானம் தாக்கத்தை வெளியிட்டுள்ளதாக ஒரு தளத்தின் பொதுவான பார்வை. கடன்: இண்டர் சேவை பொது உறவு (ISPR) / ராய்ட்டர்ஸ்

இஸ்லாமாபாத், ஜிகாத், பாக்கிஸ்தான் மற்றும் “காஷ்மீர் தியாகிகள்” என்று முழக்கமிட்ட கோஷங்களுடன் Azar தனது உரையை முடித்தார்.

மசூத் அஜ்ஹார் தீவிரமாக செயல்பட்டு வருவதாகவும், “இந்தியாவிற்கு எதிரான வன்முறை தீவிரவாதத்தை ஊக்குவிக்கும் தீங்கு விளைவிக்கும் அறிக்கையை” தொடர்ந்து கொண்டிருப்பதாகவும் இந்த தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன.

“நோக்கம் இப்போது நிறுவிய நிறுவனத்திற்கும், நிறுவனத்திற்கும் இடையேயான தொடர்ச்சியான இணைப்புகளை மட்டுமே காட்டுவதாக உள்ளது,” என்று அவர் கூறினார், ‘P-3’ மூலம் மேற்கொள்ளப்படும் முயற்சிகளுக்கு இந்தியா மட்டுமே துணைபுரிகிறது என்று கூறினார்.

பாகிஸ்தான் வெளியுறவு மந்திரி எஸ்.எம். குரேஷி சிஎன்என் பேட்டியில் கூறியதாவது, அஷ்ஷர் “மிகவும் துயரமில்லை” என்றார். “அவர் தனது வீட்டை விட்டு செல்ல முடியாது என்று அளவிற்கு அவர் கவலை இல்லை,” என்று குரேஷி மேற்கோள் காட்டினார்.

பாகிஸ்தானில் அஷர் இருப்பதாக அவர் வெளிப்படையாகக் குறிப்பிட்டார்.

ஒரு சில நாட்களுக்கு பின்னர் பாகிஸ்தானிய இராணுவ செய்தித் தொடர்பாளரான ஆசிப் காபூர் CNN இடம் கூறினார் ஜெய்ஷ்-இ-முகமது “பாக்கிஸ்தானில் இல்லை” என்று.

சீனாவின் நிலை

பெப்ருவரி 25 அன்று, யு.என்.எஸ்.எஸ்.சி தலைவர், அனடோலியோ நொங் எம்.பி., ஈக்குடோரியல் கினியாவின் Mba, புல்வாமா தாக்குதல் கண்டனம் செய்த செய்தியாளர் அறிக்கையை வெளியிட்டது. தற்கொலை குண்டுவீச்சிற்கு ஜெய்ஷ்-இ-முகம்மது பொறுப்பு என்று குறிப்பிட்டார்.

பத்திரிகை அறிக்கையை நீர்த்துப்போகச் செய்வதற்கான சீனாவின் முயற்சிகள் வெற்றியடையவில்லை , ஆனால் ஐ.சி.என்.சி.சி பட்டியலில் பெய்ஜிங் மனதை மாற்றுவது சுலபமல்ல.

மேலும் படிக்க: அமெரிக்கா, இந்தியா ஐ.நா.வில் மீண்டும் சீனாவை தோற்கடிப்பதில் மீண்டும் ஒருமுறை சேர வேண்டும்

திங்களன்று, சீன வெளியுறவு அமைச்சக செய்தித் தொடர்பாளர் லூ காங் யு.எஸ்.எஸ்.எஸ்.ஸிக்கு முந்தைய தீர்மானங்களுக்கு ஒரு தீர்மானத்தை கண்டுபிடிப்பதைப் பற்றி பெய்ஜிங் தற்போதைய பார்வையைத் தொடர்புபடுத்தியிருந்தார் , இது ஒரு நிலைப்பாட்டில் மாற்றத்திற்கு நம்பிக்கையை அளிப்பதாக இல்லை:

“பல சந்தர்ப்பங்களில் ஐ.நா. பாதுகாப்பு கவுன்சில் 1267 குழுவில் உள்ள பயங்கரவாத அமைப்புகள் மற்றும் தனிநபர்களின் பட்டியலை சீனாவின் நிலைப்பாட்டில் ஏற்கனவே வலியுறுத்தியுள்ளோம். 1267 குழுவின் செயல்முறை மற்றும் விதிகள் பற்றிய விவகாரங்களுடனும் தொடர்புடைய விவாதங்களில் பொறுப்பு வகிப்பதில் சீனாவும் கலந்து கொண்டுள்ளது. இந்த விஷயத்தை சரியான முறையில் தீர்ப்பதற்கு சீனா தொடர்புடைய மற்றும் தொடர்புடைய கட்சிகளுடன் பொறுப்புடன் செயல்பட தொடரும். பொறுப்பு மற்றும் தீவிர விவாதங்கள் மூலம் முடிவெடுப்பதன் மூலம் மட்டுமே நீடிக்கும் தீர்வு காண முடியும். ”

முந்தைய நிகழ்வுகளில், சீனா காலக்கெடுவிற்கு முன்னர் யு.என்.என்.எஸ்.சி.சி பட்டியலில் அதன் அட்டைகளை வெளிப்படுத்தியதாக இந்திய அதிகாரிகள் சுட்டிக்காட்டுகின்றனர்.

மசூத் அஸார் என்ற ஐ.எஸ்.என்.எஸ்.சி.சி பட்டியலில் இந்தியாவுக்கு மதிப்புமிக்க இராஜதந்திர மூலதனத்தை இந்தியா செலவிட்டு வருகிறது, மற்ற பட்டியலிடப்பட்ட பயங்கரவாதிகளின் செயல்திறனை அது பாதிக்கவில்லை என்றாலும். மார்ச் 2009 இல் பட்டியலிடப்பட்ட 26/11 தாக்குதல் மாஸ்டர் ஹபீஸ் சயீத், தொடர்ந்து வாழ்கிறார், சுதந்திரமாக வேலை செய்கிறார்.

ஆனால் இஸ்லாமாபாத்தின் அடுத்த நடவடிக்கையைத் தவிர, அசாரின் பட்டியலை பாக்கிஸ்தான் பயங்கரவாதத்தின் மையமாகக் கொண்டிருக்கும் கதைகளை உருவாக்க உதவுவதாக இந்திய அதிகாரிகளின் தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன. “பட்டியலின் வழியாக சென்றால், அரசியல் சமிக்ஞை பெரியதாக இருக்கும்,” என்று ஒரு உயர்-மூல ஆதாரம் தெரிவித்தது.

admin Author