மூலத்தில் சேகரிக்கப்பட்ட வரி மீதான ஜிஎஸ்டி பொருட்கள் மீது விதிக்கப்படும்: நிதி அமைச்சகம் – லைவ்மின்ட்

புதுடில்லி: வெள்ளிக்கிழமை, வெள்ளிக்கிழமை, நிதி அமைச்சகம் பொருட்கள் மற்றும் சேவை வரி (ஜி.எஸ்.டி.) கட்டாயமாக வரிக்கு சேகரிக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில், டிசிஎஸ் என்றழைக்கப்படும் நுகர்வோரிலிருந்து, பிரீமியம் கார்கள். டிசம்பரில் வெளியிடப்பட்ட ஒரு சுற்றறிக்கை, ஜிஎஸ்டி விதிக்கப்படும் தயாரிப்புகளின் மதிப்பு, டிசிஎஸ் உள்ளடங்கியது, இது வரிக்கு வரிக்கு வரிவிதித்ததால் வர்த்தகர்களிடையே குழப்பத்திற்கு வழிவகுத்தது.

வருமான வரி சட்டம், சில உயர் மதிப்பு பரிவர்த்தனைகளில் மூலதனத்தில் சேகரிக்கப்பட வேண்டிய குறுக்கு வரி கட்டாயமாக்குகிறது, பெரிய கொள்முதல் செய்கிறவர்கள் தங்கள் வருமானத்தில் குறைவாக இருப்பதை உறுதி செய்ய வேண்டும். இந்த வரி வருமான வரி செலுத்தும் நேரத்தில் கடன் பெறும்.

இருப்பினும், மறைமுக வரிகள் மற்றும் சுங்கத்தின் மத்திய வாரியம் (CBIC) வெள்ளிக்கிழமை சுற்றறிக்கையை வெளியிட்டுள்ளன. விற்பனையாளர்களிடமிருந்து பெறப்பட்ட அத்தகைய வருமான வரி விற்பனையாளர்களிடமிருந்து விற்கப்பட்ட பொருட்களின் மதிப்பை விடவும், நுகர்வோர் சார்பாக அரசாங்கத்திற்கு வழங்கப்படும் என்பதையும் தெளிவுபடுத்துகிறது. GST க்கு உட்பட்டது.

டிசிஎஸ் வாங்குபவரின் “சாத்தியமான வருமானத்தில்” ஒரு இடைக்கால தீர்வாக இருப்பதாக வருமான வரித்துறை தெளிவுபடுத்தியுள்ளது என்று சிபிஐசி தெரிவித்துள்ளது. 10 லட்சம் ரூபாய்க்கு மேலே ஒரு முன்னாள் ஷோரூம் விலை கொண்ட ஆட்டோமொபைலில் ஒரு டிசிஎஸ் உள்ளது.

“ஜிஎஸ்டின் கீழ் வழங்கப்பட்ட மதிப்பின் உறுதிப்பாட்டிற்கு, வருமான வரிச் சட்டம், 1961 ன் விதிமுறைகளின் கீழ் மூலத்தில் சேகரிக்கப்பட்ட வரி, வரிக்குரிய தன்மை இல்லாத ஒரு இடைக்கால கட்டளையாகும்,” என வெள்ளிக்கிழமை வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

வல்லுநர்களின் கருத்துப்படி, வணிகங்கள், குறிப்பாக வாகனத் துறைக்கான நிவாரணமாக இந்த விளக்கம் விளங்குகிறது.

“பெரும்பாலான தொழில் வீரர்கள் ஜி.எஸ்.டி வரி வருமான வரி செலுத்துதலின் டிசிஎஸ் அங்கத்தினருக்கு விதிக்கப்படக்கூடாது என்று ஏற்கனவே நம்பியிருந்த போதிலும், இதற்கு முன்னர் இந்த விளக்கத்தை அவர்கள் மிகவும் பயந்தனர்,” என்று அபிஷேக் ஜெயின், வரிதாரர், ஈ.

வர்த்தகர்கள் முகம் கொடுக்கும் மற்றொரு திணறல் வரி பிரச்சனையின் மீது அரசாங்கம் வியாழக்கிழமை ஒரு விளக்கத்தை வெளியிட்டது. வர்த்தகர்கள், ‘ஒரு வாங்கி, ஒரு வாடையை வாங்க’ போன்ற தள்ளுபடியான திட்டங்களில் இலவசமாக வழங்கப்படும் பொருட்களை வாங்குவதன் மூலம் செலுத்தப்படும் வரிகளுக்கு வரவுகளை மறுக்க முடியாது.

admin Author