நீங்கள் ஒரு கெட்டோ டயட்டில் இருக்கிறீர்களா? உங்கள் எடை உணவுகளில் இந்த புரதங்கள் மற்றும் கொழுப்புகளை சேர்க்க வேண்டும். எடை இழப்பு – டாக்டர் NDTV

ஒரு keto உணவில் ஒரு நபர் இருக்கும்போது, ​​உடல் “கெட்டோன்ஸ்” என்று அழைக்கப்படும் சிறு எரிபொருள் மூலக்கூறுகளை உருவாக்குகிறது. இது இரத்த சர்க்கரை குறைவாக வழங்கப்படும் போது பயன்படுத்தப்படும் உடலுக்கு எரிபொருள் மாற்று மூலமாகும்.

Are You On A Keto Diet? You Must Include These Proteins And Fats In Your Diet For Quick Weight Loss

Keto உணவு முக்கியமாக கொழுப்பு மற்றும் புரதங்கள் கவனம் செலுத்துகிறது மற்றும் காபோவைதல்களை அளவு கட்டுப்படுத்துகிறது.

சிறப்பம்சங்கள்

  1. Ketogenic உணவு விரைவு எடை இழப்பு பயனுள்ளதாக இருக்கும்
  2. Ketogenic உணவு முக்கியமாக கொழுப்புகள் கவனம் செலுத்துகிறது
  3. நல்ல ஆரோக்கியத்திற்கு புரோட்டீன்கள் முக்கியம்

உலகில் மிகவும் பிரபலமான உணவளிக்கும் உணவுகளில் ஒன்று கெட்டோஜெனிக் உணவு. Ketogenic உணவு விரைவாக எடை இழப்பு பயனுள்ளதாக இருக்கும், ஏனெனில் அது உங்கள் உணவில் இருந்து carbs அகற்ற அனுமதிக்கிறது மற்றும் உடல் ketosis செயல்முறை மூலம் கொழுப்பு எரிக்க உதவுகிறது. உணவு முக்கியமாக கொழுப்புகள் மற்றும் புரதங்கள் மீது கவனம் செலுத்துவதோடு, கார்பன்களின் அளவை கட்டுப்படுத்துகிறது. ஒரு keto உணவில் ஒரு நபர் இருக்கும்போது, ​​உடல் “கெட்டோன்ஸ்” என்று அழைக்கப்படும் சிறு எரிபொருள் மூலக்கூறுகளை உருவாக்குகிறது. இது இரத்த சர்க்கரை குறைவாக வழங்கப்படும் போது பயன்படுத்தப்படும் உடலுக்கு எரிபொருள் மாற்று மூலமாகும். நீங்கள் ஒரு கெட்ட உணவு என்றால் நீங்கள் சாப்பிட வேண்டும் இரண்டு முக்கியமான ஊட்டச்சத்து ஒரு பார்க்கலாம்.

மேலும் வாசிக்க: நீங்கள் ஒரு கெட்ட உணவு என்ன குடிக்க முடியும்? கெட்டோ பாங்க்களுக்கு சரியான வழிகாட்டி

கொழுப்புகள்:

முன்பு குறிப்பிட்டபடி, கெட்டோஜெனிக் உணவு முக்கியமாக கொழுப்புகளில் கவனம் செலுத்துகிறது. கொழுப்பு நல்ல ஆதாரங்கள் விரைவாக எடை இழப்பு உதவுகிறது என்று ஒரு வழியில் கெட்டோஸ் ஒரு மாநில மாற்றும் உதவ முடியும். கார்போஹைட்ரேட்டுகள் சிக்கலான (நல்லது) மற்றும் எளிமையான (கெட்ட) வகைகளாகப் பிரிக்கப்படுவது போல், கொழுப்புக்கள் ஆரோக்கியமான கொழுப்புகளாகவும் ஆரோக்கியமற்றதாகவும் இருக்கும் வகைகளாகவும் வகைப்படுத்தப்படுகின்றன. உடலில் உள்ள எல்டிஎல் (கெட்ட) கொழுப்பு அளவைக் குறைப்பதில் உதவியாக இருக்கும், இது ஆரோக்கியமானதாகவும் உங்கள் கெட்டோஜெனிக் உணவுத் திட்டத்தில் சேர்க்கப்படலாம் என்பதற்கும் monounsurated fats. இந்த கொழுப்புகளும் உடலுக்கு போதுமான ஆற்றலை அளிக்கின்றன.

உங்கள் உணவில் சேர்த்துக் கொள்ள வேண்டிய சில ஆரோக்கியமான ஆதாரங்கள், வெண்ணெய், தேங்காய் எண்ணெய், சியா மற்றும் சூரியகாந்தி விதைகள், நட்டு பட்டர், புளிப்பு கிரீம், முழு கொழுப்பு தயிர், ஆலிவ் மற்றும் தேங்காய் எண்ணெய் ஆகியவை.

6bi0q798

Ketogenic உணவு முக்கியமாக கொழுப்புகள் கவனம் செலுத்துகிறது
புகைப்பட கடன்: iStock

மேலும் படிக்க: ஆமாம், நீங்கள் ஒரு கெட்டோ உணவு மீது பீஸ்ஸா சாப்பிடுவீர்கள்! ஸ்வார பாஸ்கர் எப்படி நமக்கு சொல்கிறார்

புரதங்கள்:

இருப்பினும், கெட்டோஜெனிக் உணவு முக்கியமாக கொழுப்புகளில் கவனம் செலுத்துகிறது, சில புரோட்டீன்கள் சேர்க்கப்படலாம். இந்த ஊட்டச்சத்தின் அற்புதமான நலன்களை நாம் அனைவரும் அறிவோம்; புரதங்கள். நல்ல ஆரோக்கியத்திற்கு புரோட்டீன்கள் முக்கியம். அவர்கள் தசைகள் கட்டுமான தொகுதி, இது தசை வெகுஜன அதிகரிக்க உதவுகிறது, ஆனால் அதே பாதுகாக்க இது. அவை அத்தியாவசிய அமினோ அமிலங்கள் மற்றும் பி வைட்டமின்கள், இரும்பு, துத்தநாகம் மற்றும் பிற போன்ற திசுவல் பழுது, நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு, வளர்சிதை மாற்றத்தை அதிகரிப்பது, ஹார்மோன்களின் ஒழுங்குமுறை மற்றும் விரைவான எடை இழப்பு போன்றவற்றை ஆதரிக்கும் தேவையான ஊட்டச்சத்துக்களை அவை கொண்டுள்ளன. நீங்கள் ஒரு கெட்ட உணவு இருந்தால், புரதச்சத்து நிறைந்த உணவுகள் கூட ஏற்றுக்கொள்ளும். உண்மையில், இந்த உணவைத் தக்க வைத்துக் கொள்வதற்கான ஒரு விசை புரோட்டீன் நிறைந்த உணவுகளுடன் புரோட்டின்களின் சரியான வகைகளை அல்லது கொழுப்புகளை ஒன்றிணைக்கும். சாப்பிட்ட கொழுப்பு மற்றும் கொழுப்பு அதிகம் உள்ள புரோட்டின் மூலங்கள், இறைச்சிகளின் சாயல் வெட்டுக்கள் போன்றவை, உங்கள் உடல்நலம் எதிர்மறையாக பாதிக்கும்போது தவிர்க்கப்பட வேண்டும். புரதங்கள் உங்கள் எடை இழப்பு இலக்குகளை விரைவாக அதிகரிக்க முடியும், ஏனெனில் அவர்கள் உங்கள் பசி வேதனையை கட்டுப்படுத்தி, குறைவாக கலோரிகள் சாப்பிடுவார்கள்.

கோதுமை உணவில் முழு ரொட்டி, கோழி, மீன், பாலாடைக்கட்டி, பால் பொருட்கள், டோஃபு மற்றும் ஆரோக்கியமான கொட்டைகள் போன்றவற்றை நீங்கள் அனுபவிக்கும் சில புரதச்சத்து நிறைந்த உணவுகள்.

மேலும் வாசிக்க: நீங்கள் ஒரு கெட்ட உணவு இருந்தால் நீங்கள் இந்த காய்கறி சாப்பிட வேண்டும்

மறுப்பு: ஆலோசனை உள்ளிட்ட இந்த உள்ளடக்கம் பொதுவான தகவலை மட்டுமே வழங்குகிறது . இது தகுதியுள்ள மருத்துவ கருத்துகளுக்கு மாற்றாக இல்லை . மேலும் தகவலுக்கு, ஒரு நிபுணர் அல்லது உங்கள் சொந்த மருத்துவரை எப்பொழுதும் சந்திப்போம். இந்த தகவலை NDTV பொறுப்பேற்காது.

டாக்டர் டி.டி.டி.வி உங்கள் உடல்நலம் அனைவருக்கும் மிகவும் நம்பகமான சுகாதார தகவல், ஆரோக்கிய செய்தி மற்றும் ஆரோக்கியமான வாழ்க்கை, உணவுத் திட்டங்களை, தகவல்தொடர்பு வீடியோக்கள் ஆகியவற்றில் நிபுணத்துவ ஆலோசனையுடன் கூடிய உதவிக்குறிப்புகளை வழங்குகிறது. சுகாதார பிரச்சினைகள் பற்றி உங்களுக்குத் தேவையான மிகவும் பொருத்தமான மற்றும் துல்லியமான தகவலை நீங்கள் பெறலாம் நீரிழிவு , புற்றுநோய் , கர்ப்பம் , எச்.ஐ.வி மற்றும் எய்ட்ஸ் , எடை இழப்பு மற்றும் பல வாழ்க்கை முறை நோய்கள் போன்றவை. எங்கள் மதிப்புமிக்க உள்ளீடுகளை வழங்குவதன் மூலம் மற்றும் உடல்நலம் பற்றிய உலகில் சமீபத்தியதை எங்களுக்கு கொண்டு வருவதன் மூலம் உள்ளடக்கத்தை உருவாக்குவதற்கு எங்களுக்கு உதவுகின்ற 350 க்கும் அதிகமான நிபுணர்களின் குழுவொன்று உள்ளது.

admin Author