சன் டெய்லி – இரண்டு தடுப்பூசிகள் கட்டாயமாக முன் திருத்த வேண்டும் சட்டம்

குல லுபுபூர் : குழந்தைகளுக்கு இரண்டு தடுப்பூசிகள் கட்டாயமாக்கப்பட வேண்டும் என்ற முன்மொழிவு முன் சுகாதார அமைச்சு (KKM) ஏற்கனவே உள்ள சட்டத்தை திருத்த வேண்டும்.

தேசிய மருந்தூட்டல் திட்டத்தின் (என்ஐபி) கீழ் தட்டம்மை, பம்ப் மற்றும் ரூபெல்லா ஆகிய இரண்டிற்கும் டிப்ஸ்ஹீரியா மற்றும் எம்.எம்.ஆர் இரண்டும் இரண்டு தடுப்பூசிகளாக இருப்பதாக அதன் அமைச்சர் டத்தோக் சீரி டாக்டர் டால்லீலி அஹ்மத் தெரிவித்தார்.

“நாங்கள் கவனமாக நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்ற விஷயத்தில் சட்டத்தை கட்டாயமாக செய்ய வேண்டியது அவசியம் … பாராளுமன்றத்தில் நாங்கள் அதை கொண்டு வருவோம், ஆனால் மிக விரைவில் அல்ல,” அவர் தேசிய நிலை எதிர்ப்பு ஆடிஸ் பிரச்சாரத்தின் ‘ Gotong-Royong ‘இங்கே இன்று. இந்த விவகாரம் கல்வி அமைச்சுடன், மகளிர், குடும்ப மற்றும் சமூக அபிவிருத்தி அமைச்சுடன் கலந்துரையாடப்படும் என அவர் தெரிவித்தார்.

இந்நிலையில், நாடு முழுவதும் டெங்கு நோயை ஒழிப்பதற்காக நாடு முழுவதும் செயற்கை நுண்ணறிவு (AI) தொழில்நுட்பத்தை பயன்படுத்துவதை அமைச்சகம் விரும்புகிறது.

அவரைப் பொறுத்தவரை, பினாங்கில் நடைமுறைப்படுத்தப்பட்ட தொழில்நுட்பமானது, இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் மெடிக்கல் ரிசர்ச் (IMR) இன் ஆய்வு அடிப்படையில் அமைந்துள்ளது, இது Aedes கொசுக்களின் இனப்பெருக்கத்தை ஒழிப்பதற்கும் தடுப்பதற்கும் பயனுள்ளதாக இருக்கிறது.

“நாங்கள் போதுமான நிதிய ஆதாரங்களைக் கொண்டிருந்தால், அதை மற்ற மாநிலங்களுக்கு விரிவுபடுத்தலாம், அமைச்சில் AI நிபுணர்களே இருக்கிறார்கள். டெங்கு நோயைத் தடுக்க தொழில்நுட்பம் பயன்படுத்தப்படுவதற்கு நேரம் வந்துவிட்டதாக நாங்கள் உணர்கிறோம், “என்று அவர் கூறினார்.

ஜனவரி முதல் மார்ச் 7 வரை டெங்கு நோயாளர்களின் எண்ணிக்கையில் 28,580 வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. கடந்த ஆண்டு இதே காலத்தில் 11,146 வழக்குகள் பதிவாகின.

“இறப்புக்கள் மற்றும் வழக்குகள் அதிகரித்து வருவதால், ஒவ்வொரு நபரும் சமுதாயமும் ஒரு சுற்றியுள்ள நோய்த்தொற்றுக்கு 5 நாட்களில் டெங்கு நோய் தொற்று ஏற்படக்கூடும் என Aedes இனப்பெருக்க அடிப்படையில் இலவசமாக சுத்தமாக இருக்க வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார். – பெர்னாமா

admin Author