நீரிழிவு தடுப்புக்கு ஒரு மூன்ஷோட், பகுதி மூன்று: அவசர இலக்கு – ஃபோர்ப்ஸ்

ஜனாதிபதி ஜான் எஃப். கென்னடி, நாசா

இந்தத் தசாப்தம் முடிவடையும் முன், சந்திரனில் ஒரு மனிதன் இறங்கி பூமியில் பாதுகாப்பாக அவரைத் திருப்பி விடுவதற்கு முன், இந்த இலக்கை அடைய தன்னைத்தானே தன்னை ஈடுபடுத்திக் கொள்ள வேண்டும். – ஜான் எஃப். கென்னடி

நீரிழிவு தடுப்புக்கு ஒரு மூன்ஹோட் என்ன, ஜனாதிபதி கென்னடிகளின் நேரடி மூன்ஹோட் உடன் எப்படி இருக்க வேண்டும்?

கென்னடி குறிப்பிட்டபடி, “ஒரு அவசரகால நேர அட்டவணையில் ஒரு நீண்ட கால இலக்கு குறிக்க வேண்டும்.” “அந்த இலக்கு,” எங்கள் ஆற்றல்கள் மற்றும் திறமைகளை சிறந்த முறையில் ஒழுங்கமைக்கவும், அளக்கவும் உதவும். அந்த சவால் நாங்கள் ஒத்திவைக்க விரும்பாத ஒன்றாகும். ”

இந்தத் தொடர்களில் ஒரு பகுதியிலும் , இரண்டு பகுதிகளிலும், 2 வகை நீரிழிவு நோயாளிகள் ஏற்கனவே 30 மில்லியன் அமெரிக்கர்கள் மற்றும் அமெரிக்காவில் 84 மில்லியன்கள் வளர்ந்து வருவதற்கான அதிக ஆபத்தில் உள்ளனர். மேலும், நீரிழிவு ஆபத்து காரணிகள் மேலும் இதய நோய் மற்றும் பக்கவாதம், செலவு, துன்பம் மற்றும் இறப்பு இரண்டு முக்கிய காரணங்கள் பங்களிக்கின்றன.

இங்கே இரண்டு நிலைகளில் கட்டமைக்கப்பட்ட, கென்னடி உதாரணமாக தகுதி நீரிழிவு நோய்த்தடுப்பு ஒரு moonshot:

2030 ஆம் ஆண்டுக்குள், அடுத்த பத்தாண்டுகளுக்கு முன்பே, முதிர்ச்சியுள்ளவர்களில் குறைந்தது பாதிக்கும் மேற்பட்டவர்கள் 2 வகை நீரிழிவு நோய்களை உருவாக்கும் ஆபத்தை கட்டுப்படுத்தலாம். இந்த அணுகுமுறை இன்னும் திறம்பட மருந்துகளை விட அபாயத்தை கட்டுப்படுத்துகிறது மற்றும் பிற நாள்பட்ட நோய்களைக் குறைக்க உதவுகிறது என்பதால், பெரும்பாலான சிகிச்சைகள் ஆதார அடிப்படையிலான வாழ்க்கை முறை மாற்றம் மூலமாக இருக்க வேண்டும்.

2050 க்குள் தடுக்கக்கூடிய வகை 2 நீரிழிவு நோய்க்கான புதிய வழக்குகள் இருக்கக் கூடாது.

அமெரிக்கர்கள் ஒரு மொத்த மொத்த 15 நிமிடங்களை மட்டுமே செலவழித்திருந்த நேரத்தில் கென்னடி தனது மூன்ஹோட் முன்மொழிந்தார். அந்த நிலையைக் குறித்து ஒப்பிடுகையில், நாம் சந்திரனில் ஒரு குழுவினரைக் காப்பாற்ற முடியும் என்று கற்பனை செய்து, பூமியில் பாதுகாப்பாக அதைத் திருப்பிக் கொள்வது உண்மையிலேயே புத்திசாலித்தனமானது. ஆனாலும், அமெரிக்கா வெற்றிகரமாக வளங்கள், திறமைகள் மற்றும் சகிப்புத்தன்மையைக் கொண்டிருப்பதாக கென்னடி சரியாக விளங்கியது.

நீரிழிவு நோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்களில் பாதிக்கும் மேற்பட்டவர்கள் நீரிழிவு நோயைக் கட்டுப்படுத்த முடியும். நான் ஒரு பகுதியாக விவாதித்தபடி, CDC மதிப்பிட்டுள்ளது 84 மில்லியன் பெரியவர்கள் இன்று முன்கூட்டியே உள்ளது, மற்றும் 10% க்கும் குறைவாக தங்கள் நிலைமை கூட தெரியும். இதில், சுமார் 300,000-க்கும் குறைவான 0.4%-நிரூபிக்கப்பட்ட வாழ்க்கைத்திறன்-சார்ந்த நீரிழிவு நோய் தடுப்பு திட்டங்கள் (DPP கள்) நன்மைகளை எடுத்தது. 3-4 சதவிகிதம் ஒரு மருந்து, மெட்ஃபோர்மினின் பரிந்துரைக்கப்படுகிறது, இதில் ஆய்வு நீரிழிவு நோயாளிகளுக்கு ஆபத்தை குறைப்பதில் பயனுள்ளதாக இருக்கும் (எடை குறைப்பு மற்றும் வாழ்க்கைமுறை மாற்றம் போன்ற விடயத்தில் சிறப்பாக செயல்படவில்லை). ஒரு தசாப்தத்தில் ஒரு 10x முன்னேற்றத்தை நாம் அடைய முடியும் என்று கற்பனை செய்வது, உண்மையிலேயே புத்திசாலித்தனம் என்று கற்பனையாக இருந்தது.

ஆனால் அது சாத்தியம். உயர் இரத்த அழுத்தம் கொண்ட நாடுகளின் வெற்றியை கருத்தில் கொண்டு, உயர் இரத்த அழுத்தம் எனவும் அறியப்படுகிறது. முன்கூட்டியே, உயர் இரத்த அழுத்தம் கிட்டத்தட்ட அமெரிக்கர்களில் மூன்றில் ஒரு பகுதியை பாதிக்கிறது. இதய நோய் மற்றும் மாரடைப்புக்கான முக்கிய ஆபத்து காரணி உயர் இரத்த அழுத்தம் ஆகும், இது அமெரிக்காவில் மரணத்தின் முதல் மற்றும் ஐந்தாவது முக்கிய காரணங்கள் ஆகும். முன்கூட்டியே, உயர் இரத்த அழுத்தம் மிகவும் சிகிச்சையளிக்கும்.

முன்கூட்டியே இல்லாமல், உயர் இரத்த அழுத்தம் சிகிச்சை செய்வதில் நாம் ஒப்பீட்டளவில் வெற்றி பெற்றிருக்கிறோம். CDC படி, 80% உயர் இரத்த அழுத்தம் அதை தெரிந்து மற்றும் (கீழே விளக்கப்படத்தில் காட்டப்பட்டுள்ளது) சுமார் பாதி அவர்களின் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் உள்ளது.

18 வயதிற்கும் அதிகமான வயது வந்தவர்களில் உயர் இரத்த அழுத்தம் மற்றும் கட்டுப்பாட்டு உயர் இரத்த அழுத்தம் உள்ள வயது மாற்றப்பட்ட போக்குகள்: அமெரிக்கா, 1999-2016. NCHS, தேசிய சுகாதார மற்றும் ஊட்டச்சத்து பரிசோதனை ஆய்வு

இதய நோய் ஒரு கொடிய கொலையாளி மற்றும் உயர் முன்னேற்றத்தை கட்டுப்படுத்த மிகவும் முன்னேற்றம் தேவை; ஆனால், எங்களது செயல்திறன் நீரிழிவு நோய்க்கான சாத்தியம் என்ன என்பதை காட்டுகிறது.

ஜனாதிபதி கென்னடியிடமிருந்து ஒரு சொற்றொடரை வாங்குவதற்கு, “இது ஒரு சவாலாக உள்ளது, நாம் தள்ளிவைக்க விரும்பவில்லை.”

தொடர் வாசிக்க: நீரிழிவு தடுப்புக்கு ஒரு மூன்ஷோட் தேவை

  1. அதிரடி வழக்கு
  2. மூன்று தவறான கருத்துகள்
  3. அவசர இலக்கு
  4. பத்து புள்ளி திட்டம்
  5. 2025 இல் வெற்றிகரமான எதிர்கால வரலாறு

“>

ஜனாதிபதி ஜான் எஃப். கென்னடி, நாசா

இந்தத் தசாப்தம் முடிவடையும் முன், சந்திரனில் ஒரு மனிதன் இறங்கி பூமியில் பாதுகாப்பாக அவரைத் திருப்பி விடுவதற்கு முன், இந்த இலக்கை அடைய தன்னைத்தானே தன்னை ஈடுபடுத்திக் கொள்ள வேண்டும். – ஜான் எஃப். கென்னடி

நீரிழிவு தடுப்புக்கு ஒரு மூன்ஹோட் என்ன, ஜனாதிபதி கென்னடிகளின் நேரடி மூன்ஹோட் உடன் எப்படி இருக்க வேண்டும்?

கென்னடி குறிப்பிட்டபடி, “ஒரு அவசரகால நேர அட்டவணையில் ஒரு நீண்ட கால இலக்கு குறிக்க வேண்டும்.” “அந்த இலக்கு,” எங்கள் ஆற்றல்கள் மற்றும் திறமைகளை சிறந்த முறையில் ஒழுங்கமைக்கவும், அளக்கவும் உதவும். அந்த சவால் நாங்கள் ஒத்திவைக்க விரும்பாத ஒன்றாகும். ”

இந்தத் தொடர்களில் ஒரு பகுதியிலும் , இரண்டு பகுதிகளிலும், 2 வகை நீரிழிவு நோயாளிகள் ஏற்கனவே 30 மில்லியன் அமெரிக்கர்கள் மற்றும் அமெரிக்காவில் 84 மில்லியன்கள் வளர்ந்து வருவதற்கான அதிக ஆபத்தில் உள்ளனர். மேலும், நீரிழிவு ஆபத்து காரணிகள் மேலும் இதய நோய் மற்றும் பக்கவாதம், செலவு, துன்பம் மற்றும் இறப்பு இரண்டு முக்கிய காரணங்கள் பங்களிக்கின்றன.

இங்கே இரண்டு நிலைகளில் கட்டமைக்கப்பட்ட, கென்னடி உதாரணமாக தகுதி நீரிழிவு நோய்த்தடுப்பு ஒரு moonshot:

2030 ஆம் ஆண்டுக்குள், அடுத்த பத்தாண்டுகளுக்கு முன்பே, முதிர்ச்சியுள்ளவர்களில் குறைந்தது பாதிக்கும் மேற்பட்டவர்கள் 2 வகை நீரிழிவு நோய்களை உருவாக்கும் ஆபத்தை கட்டுப்படுத்தலாம். இந்த அணுகுமுறை இன்னும் திறம்பட மருந்துகளை விட அபாயத்தை கட்டுப்படுத்துகிறது மற்றும் பிற நாள்பட்ட நோய்களைக் குறைக்க உதவுகிறது என்பதால், பெரும்பாலான சிகிச்சைகள் ஆதார அடிப்படையிலான வாழ்க்கை முறை மாற்றம் மூலமாக இருக்க வேண்டும்.

2050 க்குள் தடுக்கக்கூடிய வகை 2 நீரிழிவு நோய்க்கான புதிய வழக்குகள் இருக்கக் கூடாது.

அமெரிக்கர்கள் ஒரு மொத்த மொத்த 15 நிமிடங்களை மட்டுமே செலவழித்திருந்த நேரத்தில் கென்னடி தனது மூன்ஹோட் முன்மொழிந்தார். அந்த நிலையைக் குறித்து ஒப்பிடுகையில், நாம் சந்திரனில் ஒரு குழுவினரைக் காப்பாற்ற முடியும் என்று கற்பனை செய்து, பூமியில் பாதுகாப்பாக அதைத் திருப்பிக் கொள்வது உண்மையிலேயே புத்திசாலித்தனமானது. ஆனாலும், அமெரிக்கா வெற்றிகரமாக வளங்கள், திறமைகள் மற்றும் சகிப்புத்தன்மையைக் கொண்டிருப்பதாக கென்னடி சரியாக விளங்கியது.

நீரிழிவு நோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்களில் பாதிக்கும் மேற்பட்டவர்கள் நீரிழிவு நோயைக் கட்டுப்படுத்த முடியும். நான் ஒரு பகுதியாக விவாதித்தபடி, CDC மதிப்பிட்டுள்ளது 84 மில்லியன் பெரியவர்கள் இன்று முன்கூட்டியே உள்ளது, மற்றும் 10% க்கும் குறைவாக தங்கள் நிலைமை கூட தெரியும். இதில், சுமார் 300,000-க்கும் குறைவான 0.4%-நிரூபிக்கப்பட்ட வாழ்க்கைத்திறன்-சார்ந்த நீரிழிவு நோய் தடுப்பு திட்டங்கள் (DPP கள்) நன்மைகளை எடுத்தது. 3-4 சதவிகிதம் ஒரு மருந்து, மெட்ஃபோர்மினின் பரிந்துரைக்கப்படுகிறது, இதில் ஆய்வு நீரிழிவு நோயாளிகளுக்கு ஆபத்தை குறைப்பதில் பயனுள்ளதாக இருக்கும் (எடை குறைப்பு மற்றும் வாழ்க்கைமுறை மாற்றம் போன்ற விடயத்தில் சிறப்பாக செயல்படவில்லை). ஒரு தசாப்தத்தில் ஒரு 10x முன்னேற்றத்தை நாம் அடைய முடியும் என்று கற்பனை செய்வது, உண்மையிலேயே புத்திசாலித்தனம் என்று கற்பனையாக இருந்தது.

ஆனால் அது சாத்தியம். உயர் இரத்த அழுத்தம் கொண்ட நாடுகளின் வெற்றியை கருத்தில் கொண்டு, உயர் இரத்த அழுத்தம் எனவும் அறியப்படுகிறது. முன்கூட்டியே, உயர் இரத்த அழுத்தம் கிட்டத்தட்ட அமெரிக்கர்களில் மூன்றில் ஒரு பகுதியை பாதிக்கிறது. இதய நோய் மற்றும் மாரடைப்புக்கான முக்கிய ஆபத்து காரணி உயர் இரத்த அழுத்தம் ஆகும், இது அமெரிக்காவில் மரணத்தின் முதல் மற்றும் ஐந்தாவது முக்கிய காரணங்கள் ஆகும். முன்கூட்டியே, உயர் இரத்த அழுத்தம் மிகவும் சிகிச்சையளிக்கும்.

முன்கூட்டியே இல்லாமல், உயர் இரத்த அழுத்தம் சிகிச்சை செய்வதில் நாம் ஒப்பீட்டளவில் வெற்றி பெற்றிருக்கிறோம். CDC படி, 80% உயர் இரத்த அழுத்தம் அதை தெரிந்து மற்றும் (கீழே விளக்கப்படத்தில் காட்டப்பட்டுள்ளது) சுமார் பாதி அவர்களின் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் உள்ளது.

18 வயதிற்கும் அதிகமான வயது வந்தவர்களில் உயர் இரத்த அழுத்தம் மற்றும் கட்டுப்பாட்டு உயர் இரத்த அழுத்தம் உள்ள வயது மாற்றப்பட்ட போக்குகள்: அமெரிக்கா, 1999-2016. NCHS, தேசிய சுகாதார மற்றும் ஊட்டச்சத்து பரிசோதனை ஆய்வு

இதய நோய் ஒரு கொடிய கொலையாளி மற்றும் உயர் முன்னேற்றத்தை கட்டுப்படுத்த மிகவும் முன்னேற்றம் தேவை; ஆனால், எங்களது செயல்திறன் நீரிழிவு நோய்க்கான சாத்தியம் என்ன என்பதை காட்டுகிறது.

ஜனாதிபதி கென்னடியிடமிருந்து ஒரு சொற்றொடரை வாங்குவதற்கு, “இது ஒரு சவாலாக உள்ளது, நாம் தள்ளிவைக்க விரும்பவில்லை.”

தொடர் வாசிக்க: நீரிழிவு தடுப்புக்கு ஒரு மூன்ஷோட் தேவை

  1. அதிரடி வழக்கு
  2. மூன்று தவறான கருத்துகள்
  3. அவசர இலக்கு
  4. பத்து புள்ளி திட்டம்
  5. 2025 இல் வெற்றிகரமான எதிர்கால வரலாறு

admin Author