இந்தியாவில் இருந்து கூகிள் மற்றும் பேஸ்புக் உருவாக்க நாங்கள் முயற்சிக்கிறோம்: ரவி ஷங்கர் பிரசாத் – பொருளாதார டைம்ஸ்

புதிய மென்பொருள் தயாரிப்புக் கொள்கை, இந்தியாவில் இருந்து பேஸ்புக் மற்றும் கூகிளை வளர்ப்பது, கொள்முதல் மற்றும் உருவாக்கம்

அறிவார்ந்த சொத்து

உரிமைகள், தகவல் மற்றும் தொழில்நுட்ப அமைச்சர்

ரவி ஷங்கர் பிரசாத்

கூறினார். இ.ஆண்டினின் ஆனந்த்தா சிங் மான்கோதியா மற்றும் ரோம்ட் குஹா ஆகியோருடன் உரையாற்றுகையில், பிரேசில் இந்தியாவில் மட்டுமல்லாமல், இந்தியாவில் வடிவமைப்பதில் கவனம் செலுத்துவதன் மூலமும் எலக்ட்ரானிக்ஸ் பற்றிய தேசிய கொள்கை உள்ளூர் உற்பத்தியை இந்தியாவிற்கு மட்டுமல்லாமல் ஏற்றுமதி சந்தையை அதிகரிக்கும் என்றும் தெரிவித்தார். திருத்தப்பட்ட பகுதிகள்:

புதிய மென்பொருள் தயாரிப்புகளின் கொள்கை என்ன?

இந்தியா அதன் மென்பொருள் சேவைகளுக்கு அறியப்படுகிறது. நாங்கள் அதை பொருட்கள் ஒரு பெரிய மையமாக ஆக வேண்டும். தொழில்நுட்ப உற்பத்திகளில் 10,000 தொடக்கங்களை வளர்ப்போம், இதில் 1,000 அடுக்குகள் மற்றும் அடுக்கு -3 நகரங்கள் இருக்கும். 2025 க்குள் 3.5 மில்லியன் மக்களுக்கு நேரடி வேலைவாய்ப்பு வேண்டும் என்று நாங்கள் விரும்புகிறோம். மதிப்புச் சங்கிலியைக் கொண்டிருக்கும் ஒரு கிளஸ்டர் அடித்தளத்தை உருவாக்க விரும்புகிறோம். மிகவும் சுவாரஸ்யமானது 10 லட்சம் ஐடி தொழில் வல்லுனர்களைக் கொண்டுள்ளது. ஒரு லட்சம் பள்ளிகளும், கல்லூரிகளும், மாணவர்களும் மற்றும் மென்பொருள் உற்பத்திக்கான 10,000 தொழில் நிபுணர்களும். நாம் இந்தியாவில் இருந்து கூகிள் மற்றும் பேஸ்புக் உருவாக்க வேண்டும்.

இந்தியாவில் தயாரிக்கப்பட்ட மென்பொருள் தயாரிப்புகளுக்கு அரசாங்கம் முன்னுரிமை அளிக்கிறதா?

அறிவுசார் சொத்துரிமை (IPR) இந்தியாவில் ஒரு பெரிய சவாலாக உள்ளது …

அது மிகவும் பலவீனமான இடமாகும். இந்தியா ஒரு வலுவான IPR மையத்தை உருவாக்க தேவையான எல்லாமே செய்யப்படும். மேலும் எந்த முயற்சியும் அல்லது ஆலோசனைகளும் தேவைப்பட்டால், அரசாங்கம் முற்றிலும் திறக்கப்பட்டுள்ளது.

இந்திய மென்பொருள் தயாரிப்பு நிறுவனங்களுக்கு எந்த நிதி ஆதாரமும்?

இதற்கு ரூ. 5,000 கோடி நிதி ஒதுக்கீடு செய்யப்பட்டுள்ளது.

மின்னணு உற்பத்தி உற்பத்தி நாட்டை விட்டு வெளியேறாததை உறுதி செய்வதற்காக சீனா சாப்பிடுவது? இந்தியா எப்படி இதை எதிர்கொள்ள முடியும்?

இந்தியாவில் மூன்று விஷயங்கள் உள்ளன: ஆங்கிலத்தில் திறமையான மனித வளங்கள், திறமை வாய்ந்த தொழிலாளர்கள் மற்றும் பெரிய உற்சாகமான சந்தை, உலகளாவிய மற்றும் இந்தியா போன்றவை. நாம் ஏற்கெனவே எதைப் பெற்றுள்ளோம் என்பதைக் கட்டுவோம். நாங்கள் கொஞ்சம் ஊக்கமளித்தோம், எத்தனை பேர் வந்தார்கள் என்று நீங்கள் பார்த்தீர்கள். 2017-18ல் எமது எலக்ட்ரானிக் வன்பொருள் உற்பத்தி 267% என்ற அளவில் CAGR இல் 3,87,525 கோடி ரூபாய் மதிப்புடையது. 2014-15 ஆம் ஆண்டில், 6 கோடி மொபைல் கைபேசிகளை உற்பத்தி செய்தோம், 2017-18ல், 22.5 கோடி கைபேசிகள் தயாரிக்கப்பட்டுள்ளன. அப்போது 18,900 கோடி ரூபாய் மதிப்பு இருந்தது, இப்போது அது 1,32,000 கோடி.

மின்னணுவியல் புதிய கொள்கையின் முக்கிய குறிப்பு என்ன?

எங்களின் நோக்கம் என்னவென்றால், எலக்ட்ரானிக் உற்பத்திக்காக இந்தியா ஒரு பெரிய உலகளாவிய மையமாக உருவாக்கப்பட வேண்டும், இறக்குமதிகளை குறைக்கவும் மற்றும் ஏற்றுமதியை அனுமதிக்கவும் வேண்டும். விரிவான சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகள் உருவாக்கம், விநியோக சங்கிலி சார்ந்தவை. அனைத்து சப்ளை சங்கிலிகள் ஒரு க்ளஸ்டரில் நிறுவப்படும், இது இப்போது அடிப்படை இடைவெளியாகும். மருத்துவ மின்னணு சாதனங்கள், மூலோபாய மின்னணுவியல், ஆட்டோமொபைல் எலெக்ட்ரானிக்ஸ் மற்றும் மீண்டும், வடிவமைப்பு தலைமையிலான அறிவார்ந்த சொத்து உருவாக்கம் ஆகியவற்றில் த்ரஸ்ட் இருக்கும். 2020 ஆம் ஆண்டில், இந்தியாவின் மொபைல் நுகர்வோர் இலக்குகள் இந்தியாவில் உற்பத்தி செய்யப்படும். 2025 க்குள் இந்தியாவின் மின்னணு முறை வடிவமைப்பு மற்றும் உற்பத்தியை 2025 ஆம் ஆண்டில் 400 பில்லியன் டாலர்களாக உயர்த்துவதே இக்கொள்கையின் பிரதான அம்சமாகும். இது 2025 ஆம் ஆண்டளவில் சுமார் 100 கோடி மொபைல்களின் இலக்கு நிர்ணயிக்கப்படும். 2025 ஆம் ஆண்டிற்குள் 1 கோடி மக்களுக்கு வேலைகளை வழங்க நாங்கள் விரும்புகிறோம்.

ஆப்பிள் நிறுவனத்தின் உற்பத்தித் திட்டங்களின் நிலை என்ன, குறிப்பாக அமெரிக்கா-சீனப் பிரச்சினைகள்?

நாங்கள் விஸ்டிரானுக்கு 5,091 கோடி ரூபாய் அனுமதியளித்திருக்கிறோம், இப்போது அது அமைச்சரவையில் உள்ளது. டிசம்பர் 31 ம் தேதி 2,500 கோடி ரூபாய்க்கு ஃபாக்ஸ் கான் பயன்படுத்தினார். விஸ்டன் சமீபத்திய ஐபோன் மாதிரிகள் செய்யும். படைப்பாற்றல் அங்கீகரிக்கப்பட்டு மதிக்கப்படும் இந்தியாவின் ஜனநாயக அரசியலின் வெளிப்படைத்தன்மை அதன் சொந்த ஊக்கத்தை சேர்க்கிறது.

ஆனால் இந்தியாவில் உள்ளூர் சட்டசபை இருந்து வடிவமைக்க வடிவமைக்க வேண்டும் …

சிப் வடிவமைப்பு என் அடுத்த கவனம் இருக்கும். NPE இன் (தேசிய மின்னணு கொள்கை) கவனம் செலுத்துதல், பெரிய அளவிலான தொழில்நுட்ப மற்றும் நிதி முதலீடுகளை உள்ளடக்கிய மெகா திட்டங்களுக்கு ஊக்கமளிக்கிறது, இது குறைக்கடத்தி வசதிகள், ஃபேபரிஷன் மற்றும் ஃபோட்டோனிக்ஸ் போன்றவை.

தரவு தனியுரிமை மசோதா பற்றி என்ன?

தரவு பரவலாக்கத்தின் உறுப்புக்கு நிறைய எதிர்ப்பு உள்ளது. தரவு தனியுரிமை பாதுகாப்பு மசோதா கிட்டத்தட்ட தயாராக உள்ளது. ஆனால் இன்னும் சில அமைச்சர்கள் ஆலோசனை தேவை.

விமான தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, நாட்டில் மனநிலையை மதிப்பீடு என்ன?

பயங்கரவாதமானது புற்றுநோயாகவும், எல்லையில் இருந்து கையாளப்பட்ட வழிமுறையிலும், அரசாங்கத்திலும் படைகளிலும் உட்கார்ந்திருக்கும் மக்களால், இது ஒரு விலையுயர்வைக் கொடுக்கும் என்று ஒரு செய்தி வெளியே செல்ல வேண்டியிருந்தது. இந்தியாவின் மக்கள் மிகவும் மகிழ்ச்சியடைந்துள்ளனர், ஏனெனில் முதன்முறையாக செலவினம் கடுமையாக வழங்கப்படுவதாக அவர்கள் கண்டனர். நான் காங்கிரசிற்கு மேல் முறையீடு செய்வேன், நீங்கள் 55 ஆண்டுகளாக நாட்டை ஆட்சி செய்திருக்கிறீர்கள், நீங்கள் ஆதாரத்தை கேட்கும்போது,

இந்திய விமானப்படை

மற்றும் ஆயுதப்படை? அறுவை சிகிச்சை வேலைநிறுத்தம் பற்றி நீங்கள் செய்த அதே விஷயம். ஒசாமா பின்லேடன் கொல்லப்பட்டார். யாரும் ஆதாரத்தை கேட்டாரா?

admin Author