புதிய சிகிச்சையில் பார்கின்சன் நோயைத் திசைதிருப்பக்கூடிய சாத்தியக்கூறு உள்ளது, மருத்துவ பரிசோதனை – சிறப்பு மருத்துவ உரையாடல்

ஒரு முன்னோடி மருத்துவ சோதனை ஒரு சோதனை சிகிச்சையை கண்டுபிடித்தது, அது பார்கின்சனின் நோயினால் பாதிக்கப்பட்ட செல்கள் மீட்கப்படலாம் என நம்புகிறது. பார்கின்சனின் நோய் பற்றிய ஜர்னல் பத்திரிகையில் பதிவு செய்யப்பட்ட பரிசோதனையின் சாத்தியமான விளைவுகளை உறுதிப்படுத்துகிறது .

இயற்கையாக உருவாகும் வளர்ச்சிக் காரணி, க்ளைல் செல்போன் டிரேடிவ் நரம்பியல் காரணி (GDNF) அளவை அதிகரிக்க முடியுமா என்பதை ஆராய்வது, பார்கின்சனுடன் கூடிய நோயாளிகளுக்கு இறப்பு டோபமைன் மூளை செல்களை மீண்டும் உருவாக்கவும், அவற்றின் நிலைமையைத் திரும்பவும் மாற்றவும் முடியும், ஏற்கனவே இருக்கும் சிகிச்சையில் ஏதாவது செய்ய இயலும்.

க்ளைல் செல் லைவ் டெர்வெயிட் நியூரோட்ராபிக் ஃபேக்டர் (ஜிடிஎன்எஃப்) அதன் நரம்பியல் மற்றும் நரம்பியல் விளைவுகளுக்கு பார்கின்சன் நோய்க்குரிய அநாமதேய விலங்கியல் மாதிரிகளில் அறியப்படுகிறது.

சிகிச்சையின் அணுகுமுறையின் பாதுகாப்பை மதிப்பிடுவதற்காக ஆரம்பத்தில் பைலட் ஆய்வில் ஆறு நோயாளிகள் பங்கேற்றனர். மேலும் 35 நபர்கள் பின்னர் 9 மாத இரட்டை இரட்டை குருட்டு விசாரணைகளில் பங்கேற்றனர், அதில் பாதி அரிதாக GDNF மற்றும் பிற பாதி மேல்புற உட்செலுத்துதல்களின் மாத ஊசி பெறும். GDNF அல்லது போஸ்போவில் ஆரம்ப ஒன்பது மாதங்களுக்குப் பிறகு, GDNF (மொத்தம் 80 வாரங்கள்) பெறும் நோயாளிகளுக்கு மற்றொரு 40 வாரங்களுக்கு GDNF க்கு தொடர்ச்சியான வெளிப்பாட்டின் விளைவுகள் மற்றும் பாதுகாப்பு ஆகியவற்றை ஆய்வு செய்த திறந்த முத்திரை நீட்டிப்பு ஆய்வு நடந்தது. 40 வாரங்கள் திறந்த லேபிள் GDNF முதல் 40 வாரங்களுக்கு முன்பு மருந்துப்போலி பெற்றிருந்த அந்தப் பாடங்களில். அனைத்து 41 நோயாளிகளும் பெற்றோர் ஆய்வு (முன்னர் GDNF மற்றும் மருந்துப்போலி நோயாளிகளுக்கு) சிகிச்சை அளித்தனர் மற்றும் திறந்த முத்திரை நீட்டிப்பு படிப்பை நிறைவு செய்தனர்.

ரோபோ-உதவி நரம்பூசரைப் பயன்படுத்தி வடிவமைக்கப்பட்ட ஒரு விசேஷமாக வடிவமைக்கப்பட்ட விநியோக முறை பயன்படுத்தப்பட்டது. இந்த விநியோக முறை அதிக ஓட்ட விகிதங்களை ஒவ்வொரு நான்கு வாரங்களிலும் வழங்குவதற்கும், ஆய்வு மருந்துகளின் மாற்றியமைக்கப்பட்ட மேம்பட்ட டெலிவரி (CED) எனவும் செயல்படுத்தப்படுகிறது. ஒவ்வொரு நோயாளியின் மூளையிலும் நான்கு குழாய்கள் கவனமாக வைக்கப்பட்டுள்ளன, இதனால் GDNF பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளுக்கு நேரடியாக ஊசி துளைக்கப்பட்டு, காதுக்கு பின்னால் ஒரு மண்டை ஓட்டப்பட்ட டிரான்ஸ்குட்டானிய துறைமுகத்தில் வழியாக ஊடுருவி அனுமதிக்கப்படுகிறது. உட்கட்டமைப்பு மற்றும் பின்வரும் பல ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, சோதனைக் குழு நிர்வகிக்கப்படுகிறது, 1000 மூளை ஊசி போட்டு, பங்கேற்பாளர்களைப் படிக்க 18 மாதங்களுக்கு ஒரு முறை நான்கு வாரங்களுக்கு ஒரு முறை. இங்கிலாந்தில் இருந்து பணியமர்த்தப்பட்ட பங்கேற்பாளர்களில் அதிக இணக்க விகிதம் (99.1%), இந்த புதிய நிர்வாக செயல்முறையை தொடர்ச்சியான மூளை உட்செலுத்துதல் மருத்துவ ரீதியாக சாத்தியமற்றது மற்றும் ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடியது என்பதை நிரூபித்துள்ளது.

ஒன்பது மாதங்களுக்குப் பிறகு, போஸ்ட்போவைப் பெற்றவர்களின் PET ஸ்கேன்ஸில் எந்த மாற்றமும் இல்லை, அதே நேரத்தில் GDNF பெற்ற குழுவானது, மூளையின் ஒரு முக்கிய பகுதியில், 100% முன்னேற்றத்தைக் காட்டியது. சேதமடைந்த மூளை செல்கள் மீட்டெடுக்கப்பட்டு மீட்டமைக்கப்படும்.

“பார்கின்சனுக்கான அறுவைசிகிச்சையாக வழங்கப்படும் வளர்ச்சி-காரணி சிகிச்சையின் முன்கூட்டிய சோதனைகளில் முன்னர் காணப்படும் மூளையின் ஸ்கேன்களில் உள்ள முன்னேற்றத்திற்கும், உறவினர்களுக்கும் இடையேயான முன்னேற்றம் அதிகமாக உள்ளது” என்று முதன்மை ஆராய்ச்சியாளர் ஆலன் எல்., எஃப்.என்.டி.பி., டி.ஆர்.சி., சுகாதார மருத்துவ அறிவியல், பிரிஸ்டல் மருத்துவப் பள்ளி , பிரிஸ்டல் பல்கலைக்கழகம், மற்றும் நரம்பியல் மற்றும் தசைக்கூட்டு அறிவியல் பிரிவு, வடக்கு பிரிஸ்டல் NHS அறக்கட்டளை, பிரிஸ்டல், இங்கிலாந்து. “இது பார்கின்சனின் படிப்படியாக அழிக்கப்படும் டோபமைன் மூளை உயிரணுக்களை மீட்டெடுக்கவும் மீட்டெடுக்கவும் ஒரு வழிவகைடையதாக இருப்பதற்கு இது மிகவும் உறுதியான சான்றுகளில் சிலவற்றை பிரதிபலிக்கிறது.”

18 மாதங்கள், எல்லா பங்கேற்பாளர்களும் GDNF- யை பெற்றபோது, ​​இரு குழுக்களும் ஆய்வில் துவங்குவதற்கு முன்பும், ஜி.டி.என்எஃப் பாதுகாப்பானது, இந்த நீளமான நேரத்தை நிர்வகிப்பதில் இருந்தும் பாதுகாக்கப்படுவதால், அறிகுறிகளில் பெரிய முன்னேற்றங்களைக் காட்டியது. இருப்பினும், முதன்மை மற்றும் இரண்டாம்நிலை மருத்துவ இறுதி முடிவுகளில் குழுக்களுக்கும் (GDNF, GDNF மற்றும் GDNF க்குப் பிந்தைய போதைப் பொருள்) இடையே குறிப்பிடத்தக்க வேறுபாடுகள் காணப்படவில்லை.

மருத்துவ பயன்கள் நோய்த்தொற்றலின் போது PET ஸ்கேன்ஸில் காணப்படும் உயிரியல் மாற்றங்கள் பின்வாங்கியதா அல்லது விரிவாக்க ஆய்வு முடிவுகளின் அடிப்படையில் உறுதியளித்தலுக்கு விடையளிக்க முடியாது என்பதற்கு மருத்துவ மருந்துகள் மறுபரிசீலனை செய்ய நீண்ட காலம் தேவைப்படுமா என்பது பற்றிய கேள்வி. இருப்பினும், இரண்டு ஆய்வுகள் ஒருங்கிணைந்த முடிவுகள் கூறுகின்றன:

  • 18 மாதங்களுக்கு மேல் ஒரு நோயாளிக்கு வருகை தருவதன் மூலம் ஒவ்வொரு நான்கு வாரங்களுக்கும் ஒரு மண்டை ஓடு ஏற்றப்பட்ட துறைமுகத்தை அடைவதற்கு சாத்தியம்.
  • மருந்து சிகிச்சைக்கான இந்த சிகிச்சை முறை மற்றும் நாவல் முறை மிகவும் பொறுத்துக்கொள்ளப்படுகிறது.
  • GDNF ஒரு பெரிய அளவிலான ஆய்வில் மேலும் கூடுதலான பரிசோதனைக்கு உட்படுத்தப்படுவதோடு, அதிகபட்ச அளவைப் பயன்படுத்துவது உட்பட, பார்கின்சனின் நரம்பியல் சிகிச்சையாக GDNF எதிர்கால பங்கைக் கொண்டிருக்கிறதா என்பதை தீர்மானிக்க வேண்டும்.

நாரெலஜிக்கல் அண்ட் மஸ்குலோஸ்கெலேட் சயின்ஸ் பிரிவு, பிரிஸ்டல் NHS டிரஸ்ட், ப்ரிஸ்டல், மற்றும் ரெனிஷா ப்ளாஸ், நியூ மில்ஸ், வோட்டன்-கீழ்- எட்ஜ், க்ளூஷெஸ்டெர்ஷைர், யுகே, “இந்த சோதனை, மாதங்கள் அல்லது ஆண்டுகளில் நோயாளிகளின் மூளைகளில் நேரடியாக மருந்துகளை உட்புகுத்துச் செய்ய முடியும் என்பதை இந்த சோதனை காட்டுகிறது. இது பார்கின்சன் போன்ற நரம்பியல் நிலைமைகளுக்கு சிகிச்சையளிக்கும் திறனில் ஒரு குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றம் ஆகும், ஏனென்றால் இயற்கையான மருந்துகள் இயற்கையான பாதுகாப்பு தடுப்பு காரணமாக மூளையில் இரத்த ஓட்டத்தில் இருந்து கடக்க முடியாது. ”

“இந்த சிகிச்சையை மேலும் ஆராயும் ஆராய்ச்சி தொடர இன்றியமையாதது – ஜி.டி.என்.எப் பார்கின்சனின் மக்களின் உயிர்களை மேம்படுத்துவதற்கான திறனை தொடர்ந்து கொண்டிருக்கிறது,” டாக்டர் யாரோ கருத்துரைத்தார்.

இந்த அணுகுமுறை பார்கின்சனுடன் வாழும் மக்களின் முதல் நரம்பு-சீரமைப்பு முறையாக இருக்கலாம் என்று நம்புகிறேன், இது நிச்சயமாக மிகவும் உற்சாகமான வாய்ப்பாக உள்ளது “என்று டாக்டர் கில் கூறினார்.

மேலும் விவரங்களுக்கு இணைப்பை கிளிக் செய்க: DOI: 10.3233 / JPD-191576

admin Author