டிஜிட்டல் சகாப்தத்தில் 'மன அழுத்தத்தில்' இருப்பதாக நீதிபதி ஏ.கே. சிக்ரி கூறுகிறார் – டைம்ஸ் ஆஃப் இந்தியா

புதுடில்லி: டிஜிட்டல் சகாப்தத்தில், “உச்சநீதிமன்றம்” தீர்ப்பளிப்பது என்பது உச்சநீதிமன்ற நீதிபதியிடம் ஞாயிற்றுக்கிழமை கூறியது: நீதிமன்றத்தில் வழக்கு தொடரப்படுவதற்கு முன்பே மக்கள் சமூக ஊடகங்களைப் பற்றி விவாதிக்க ஆரம்பித்தால் என்ன விளைவு “இருக்க வேண்டும்” நீதிபதிகள் மீது செல்வாக்கு.

ஆசிய மற்றும் பசிபிக் (LAWASIA) மாநாட்டில் முதல் சட்ட சங்கத்தில் “டிஜிட்டல் வயதில் பத்திரிகை சுதந்திரம்” பற்றி பேசிய நீதிபதி ஏ.கே. சிக்ரி பத்திரிகை சுதந்திரம் சிவில் மற்றும்

மனித உரிமைகள்

மற்றும் ஊடக சோதனைகளின் தற்போதைய முறை இது ஒரு எடுத்துக்காட்டு.

“ஊடக விசாரணைகள் முன்னர் இருந்தன, ஆனால் இன்று என்ன நடக்கிறது என்பது ஒரு பிரச்சினை எழுப்பப்பட்டால், நீதிமன்றம் எடுக்கும் முன் கூட ஒரு மனு தாக்கல் செய்யப்படும், என்ன விளைவு என்னவாக இருக்கும் என்பதை விவாதிக்க ஆரம்பிக்க வேண்டும். ‘ஆனால்’ விளைவு என்னவென்றால் (விளைவு) என்னவென்றால் ‘விளைவு என்னவாக இருக்க வேண்டும்’ மற்றும் எனது அனுபவத்திலிருந்து ஒரு நீதிபதி ஒரு வழக்கு எப்படி முடிவு செய்வார் என்பது பற்றி ஒரு செல்வாக்கு இருக்கிறது என்று நான் சொல்லுவேன்.

“உச்சநீதிமன்றத்தில் இது அவ்வளவாக இல்லை, ஏனெனில் உச்ச நீதிமன்றத்தில் அவர்கள் மிகவும் முதிர்ச்சியடைந்திருக்கிறார்கள் மற்றும் ஊடகங்கள் என்ன நடக்கிறது என்பதைப் பொருட்படுத்தாமல் வழக்கு அடிப்படையில் எப்படி முடிவு செய்யப்பட வேண்டும் என்பதை அவர்கள் அறிவார்கள். மன அழுத்தத்தில் உள்ளது, “நீதிபதி சிக்ரி கூறினார்.

நீதிமன்றத்தின் அவமதிப்பு அதிகாரம் அதிகமாக பயன்படுத்தப்படவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

“சில ஆண்டுகளுக்கு முன்னர், உச்சநீதிமன்றம், உயர் நீதிமன்றங்கள் அல்லது எந்த விசாரணை நீதிமன்றமாக இருந்தாலும் தீர்ப்பு வழங்கப்பட்டால், தீர்ப்பை விமர்சிப்பதற்கான உரிமையை நீங்கள் எப்பொழுதும் தீர்ப்பு வழங்கியிருப்பதாக எப்போதும் கருதுகிறீர்கள், இப்போது அவதூறான அல்லது அவதூறான பேச்சுகள் நீதிபதிகளுக்கு எதிரான தீர்ப்பை எதிர்த்து, இந்த விஷயத்தில் இன்னும் அதிகமாக கூறப்படவில்லை “என்று நீதிபதி சிக்ரி கூறினார்.

மாநாட்டில் பேசிய பேச்சாளர்களில் ஒருவரான கூடுதல் வழக்குரைஞர் ஜெனரல் மாதவி கோராடியா திவானும், அவரது ஒத்த கருத்துக்களை தெரிவித்ததோடு, சமூக செய்தி ஊடகத்தில் செய்தி மற்றும் போலி செய்தி, செய்தி மற்றும் கருத்து, குடிமக்கள் மற்றும் பத்திரிகையாளர்கள் ஆகியோருக்கு இடையே பெரும் மோதல்கள் இருப்பதாக கூறினார்.

சவால்களில் ஒன்று வளர்ச்சியுடன் இருப்பதாக திவான் கூறினார்

ட்விட்டர்

, வழக்கறிஞர்கள் கூட ஆர்வலர்கள் ஆக. மேலும் செயல்திறன் மற்றும் அதிருப்தி அந்த தேடலில், அவர் சேதமடைந்த நீதித்துறை சுதந்திரம் மற்றும் விஷயங்கள் “தவறான” காரணங்களுக்காக முடிவு செய்யப்படும் என ஒரு ஒரு தொழில்முறை கடமைகளை கிரகணம் கூடாது.

“இப்போது ஒரு செயற்பாட்டாளருக்கு அது சரியானது, ஆனால் அந்த சந்தர்ப்பங்களில் ஒருவர் தோன்றியவுடன், அந்த வழக்குகளில் வாதிட்டார், உடனடியாக (விசாரணை) உங்கள் தொழில்முறை கடமைகளுக்கு முரணாக முடியும்.”

திவாவான் கூறுகையில், “உச்சநீதி மன்றத்தில் இருந்து அறிக்கை அளிக்க முடியும் என்று ஒரு அங்கீகாரம் பெற்ற பத்திரிகையாளராக இருக்க வேண்டும் என்பது அவசியம்.

“ஒரு பத்திரிகையாளரை விட சட்டத்தையும் நீதி வழங்கல் முறையையும் நீங்கள் நன்கு அறிந்திருக்கிறீர்கள் என்பது உண்மைதான், ஆனால் அதே நேரத்தில், ட்விட்டருக்கு ஒரு குறிப்பிட்ட உறுதியற்ற தன்மை உள்ளது, அது எவ்வாறு நீதிபதியின் பொதுமக்கள் புரிதலை சிதைக்கும் விநியோக அமைப்பு வேலை செய்கிறது.

“நீதிபதிகளை ஊடகவியலாளர் சந்திப்பதைத் தீர்மானிப்பதில் பயிற்சி பெற்றிருப்பதால், நீதிபதிகளை அழுத்தம் கொடுப்பதாக நான் நினைக்கிறேன், அவர்கள் வேறு எவரும் மனிதனாக இருப்பதாக நாங்கள் அறிந்திருக்கிறோம், எல்லா ஊடகவியலாளர்களிடமும் சுயாதீனமாகத் தீர்மானிக்கப்படுவதை தீர்மானிப்பதில் இருந்து அவர்களை திசை திருப்பக்கூடாது. இந்த விபத்து நீதித்துறையின் சுதந்திரம் மற்றும் தவறான காரணங்களுக்காக முடிவு செய்யப்படும்.

டிஜிட்டல் வயதில் ஊடகங்கள் முழுமையான மாற்றத்திற்கு உள்ளாகிவிட்டன, இப்போது “நாங்கள் பணம் மற்றும் போலி செய்திகளின் சகாப்தத்தில் இருக்கிறோம்” என்று நீதிபதி சிக்ரி தெரிவித்தார்.

“இது மிகவும் ஆபத்தானது ஆனால் டிஜிட்டல் சகாப்தத்தின் காரணமாக பணம் மற்றும் போலி செய்திகளின் சகாப்தத்தில் நாங்கள் இருக்கிறோம் … கதைகளை உருவாக்கி … யாரோ டிஜிட்டல் முறையிலும், சில மணி நேரங்களிலுமே இது வைரஸ் ஆக வைக்கிறது. ஒரு பில்லியன் மக்கள், “என்று அவர் கூறினார்.

சமூக ஊடகம் ஒரு கண்காணிப்பு ஆகிவிட்டாலும், மனித உரிமைகளுக்கு ஒரு சவாலாக இருந்தது, தனியார் மற்றும் பொது வீரர்களின் கண்காணிப்பு உண்மையான அச்சுறுத்தலாக உள்ளது.

“எப்படி தரவு வெட்டப்படுகிறது, எப்படி வீரர்கள் போன்ற

முகநூல்

,

பயன்கள்

, முதலியன இணைந்த தரவு, எப்படி அவர்கள் நுகர்வோர் ‘தேர்வுகள் மற்றும் விருப்பத்தேர்வுகள் என்பதைக் காணலாம். அது மக்கள் சுதந்திரம், மக்கள் தனியுரிமையை பாதிக்கும் என்றால், அது மிகவும் ஆபத்தான கருவியாகும். மேலும் கௌரவ பிரச்சினைகள் வரும், “என்று அவர் கூறினார்.

தகவல்களுக்கு சமூக ஊடகங்களில் மக்கள் சார்ந்திருப்பது, தனிப்பட்ட தரவு மற்றும் ஊட்டத்தை சுற்றியுள்ள தகவலை சேகரிக்க தொழில்நுட்ப ரீதியிலான டைட்டன்ஸ் மற்றும் நிறுவனங்களை எவ்வாறு வழிநடத்தியது என்பதை Divan மேலும் வலியுறுத்தினார்.

“மேலும் மக்கள் செய்தி மற்றும் தகவல்களுக்கு சமூக ஊடகங்கள் சார்ந்து, நாங்கள் தொழில்நுட்ப டைட்டன்ஸ் தனிநபர்கள் சமூக விவரக்குறிப்புகள் அடிப்படையில் தனிப்பயனாக்கப்பட்ட அல்லது curated செய்தி தாவர தங்களை அனுமதி என்று எனக்கு தெரியும்,” என்று அவர் கூறினார்.

இன்று பெரும்பாலான ஊடகவியலாளர்கள் சமூக ஊடக தளங்களில் இருந்து தகவலை எவ்வாறு சேகரித்து வருகிறார்கள் என்பதைப் பற்றி அவர் பேசினார்.

“இது நிச்சயமாக சுயாதீனமான செய்தித்தாள் திறனை பாதிக்கிறது.இது எளிதான வழியை மட்டும் அல்ல, முக்கிய செய்தி ஊடகத்தின் கடமைக்கு மிகப்பெரிய குறைபாடு என நான் நம்புகிறேன், ஏனென்றால் அது நம்பகமான, உண்மையான தகவல் பெற பொது அணுகலை மறுக்கின்றது. நம்பமுடியாத, பொறுப்புடைய செய்தி ஊடகத்திற்கு எந்த மாற்றமும் இல்லை, ஊடகங்கள் இப்போது பொய்யிலிருந்து உண்மையைத் துண்டிக்கவும், துப்புரவு விலையில் இருந்து தானியங்களை சேகரிக்கவும் விரும்புகின்றன.

admin Author