சவுதி இளவரசர் ஜமால் கஷோகிஜி மீது “புல்லட்” பயன்படுத்துவதற்கு அச்சுறுத்தல்: அறிக்கை

சவுதி இளவரசர் முகம்மது பின் சல்மான் 2017 ல் ஒரு உதவியாளரை எச்சரித்தார். அவர் ஜமால் கஷோகிக்கு “ஒரு துப்பாக்கியால்”

வாஷிங்டன்:

அமெரிக்க நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் சவூதி அரேபியாவுக்கு எதிராக கடுமையான நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்று அச்சுறுத்தினார். பத்திரிகையாளர் ஜமால் கஷோகிஜி கொல்லப்பட்டதைத் தொடர்ந்து, ராஜ்யத்தின் சக்தி வாய்ந்த கிரீடம் இளவரசர் அவரை “புல்லட்” மூலம் நடத்தியதாக அறிவித்தார்.

அக்டோபர் 2 ம் தேதி இஸ்தான்புல்லில் உள்ள இராச்சியம் தூதரகத்திற்குள் நுழைந்த பின்னர் கஷோக்கி படுகொலை செய்யப்பட வேண்டும் என்று இளவரசர் முகமது பின் சல்மான் உத்தரவிட்டிருந்தால், ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ம்ப் வெள்ளிக்கிழமை காலவரையறையை எதிர்கொள்கிறார்.

சவுதி அரேபியாவில் சவூதி அரேபியாவில் சிக்கலான துண்டுப்பிரசுரங்களை எழுதிய சவுஷிய அதிகாரிகளால் திட்டமிட்ட மற்றும் திட்டமிடப்பட்டதாகக் கூறப்பட்ட கஷோக்கி படுகொலை துருக்கியுக்கு விஜயம் செய்த சிறப்பு ஐ.நா. rapporteur, ஆக்னஸ் கால்மார்ட் வியாழக்கிழமை தெரிவித்தார்.

சவுதி அரேபியாவுக்கு யுனைடெட் இருந்து திரும்பி வரவில்லை என்றால், “ஒரு துப்பாக்கி கொண்டு” Khashoggi க்குப் பிறகு அவர் 2017 ல் ஒரு உதவியாளருக்கு ஒரு இடைமறிப்பு உரையாடலில் இளவரசர் முகமட் எச்சரித்தார் என்று அமெரிக்க உளவுத்துறையைப் பார்த்த அதிகாரிகளை மேற்கோள் காட்டி நியூயோர்க் டைம்ஸ் குறிப்பிட்டுள்ளது. மாநிலங்களில்.

33 வயதான வாரிசு பத்திரிகையாளரைக் கொல்லத் தயாராக இருக்கிறார் என்று அமெரிக்க உளவுத்துறை புரிந்து கொண்டது, செய்தித்தாள்களின்படி அவரை சுட வேண்டுமென்பதே அவரது இலக்காக இருக்கவில்லை.

ஆரம்பத்தில் கஷோக்ஜி மறைந்து போனது பற்றிய எந்த அறிதலும் மறுக்கப்பட்டு, ஒரு தூதர் அவரை தூதரகத்திற்குள் கொன்றதாக ஒப்புக் கொண்டார், ஆனால் அது கிரீன் இளவரசன் சம்பந்தப்படாத ஒரு முரட்டு நடவடிக்கையாக விவரிக்கப்பட்டது.

அக்டோபரில் செனட் வெளியுறவுக் குழுவின் மேல் குடியரசுக் கட்சி மற்றும் ஜனநாயகக் கட்சி, திரிபு நிர்வாகத்தை 120 நாட்களுக்கு – பிப்ரவரி 8 வரை – இளவரசர் முகமது Khashoggi இன் கொலைக்கு உத்தரவிட்டதா மற்றும் அவரை எதிர்த்து நடவடிக்கைகளை எடுப்பாரா என்பதை தீர்மானிக்க ஒரு சட்டத்தை ஏற்படுத்தியது.

காங்கிரஸ் தயாராக உள்ளது

சவூதி அரேபியாவுக்கு டாங்கிகள், நீண்ட தூர போர் விமானங்கள் மற்றும் தானியங்கி ஆயுதங்களுக்கான ஆயுதம் உட்பட சில ஆயுதங்களை விற்பனை செய்வதற்காக ஒரு சிறிய திட்டத்தை வியாழனன்று செனட்டர்கள் ஒரு இரு கட்சிகளால் முன்வைத்தனர்.

இந்த மசோதாவை Khashoggi கொலை சம்பந்தப்பட்ட எந்த Saudis எதிராக ஆணைகள் மற்றும் இராச்சியம் மற்றும் யேமன் அதன் போரின் நடத்தை மனித உரிமைகளை பற்றிய அறிக்கை அறிக்கை தேவைப்படுகிறது.

“டிரம்ப் நிர்வாகத்தில் திரு Khashoggi கொலைகாரர்கள் முழு பொறுப்பு வலியுறுத்தி எந்த நோக்கமும் இல்லை என பார்க்க, அது காங்கிரஸ் சவாரி மற்றும் சவூதி அரேபிய இராச்சியம் மற்றும் சவுதி அரேபியா எங்கள் உறவு மீண்டும் மீண்டும் ஆய்வு உண்மையான விளைவுகளை சுமத்தும் நேரம். யேமனில் தலைமையிலான கூட்டணி “என்று செனட் வெளியுறவுக் குழுவின் உயர் ஜனநாயகவாதியான ராபர்ட் மெனெண்டெஸ் கூறினார்.

இந்த மசோதா மேல் குடியரசு கட்சியினரின் ஆதரவுடன் செனட்டர் லிண்ட்ஸே கிரஹாம், பொதுவாக டிரம்ப்பில் ஒரு நெருக்கமான நட்பு நாடாக உள்ளது.

“சவூதி அரேபியா ஒரு மூலோபாய நட்பு என்றாலும், கிரீடம் இளவரசியின் நடத்தை – பல வழிகளில் – உறவுக்கு அவமரியாதை காட்டியிருக்கிறது மற்றும் என் பார்வையில், நச்சுக்கு அப்பால் அவரை உருவாக்கியுள்ளது,” கிரஹாம் கூறினார்.

செனட் ஏற்கனவே டிசம்பர் வாக்கில் யேமனில் கிளர்ச்சிக்காரர்கள் மீது இரத்தம் தோய்ந்த சவுதி தலைமையிலான தாக்குதலை ஆதரிக்க முடிவுசெய்தது, அங்கு லட்சக்கணக்கானோர் உலகின் மிக மோசமான மனிதாபிமான நெருக்கடியை ஐக்கிய நாடுகள் சபையால் நிராகரித்துள்ளனர்.

புதனன்று சட்டம் பற்றிய ஒரு விசாரணைக்குப் பின்னர் இந்த புதிய ஜனநாயகக் கட்சி தலைமையிலான பிரதிநிதிகளின் பிரதிநிதிகளை கடந்து செல்லவுள்ளனர்.

டிரம்ப் இளவரசரை ஆதரிக்கிறது

வெளிவிவகாரத்துக்கான சவுதி மந்திரி அடல் அல்-ஜுச்சீர் வியாழக்கிழமை நடைபெற்ற கூட்டத்தில் வெளியுறவுத் துறை செயலர் மைக் பாம்போவ், ஏனைய பிரச்சினைகள் குறித்து Khashoggi கொல்லப்பட்டார்.

ஆனால் ட்ரப் பகிரங்கமாக குஷோகிஜி படுகொலைகளில் இளவரசர் முகமது பதவிக்கு ஈடுபட்டாரா என்பதைப் பற்றி கவலை இல்லை என்று கூறினார். சவுதி அரேபியா வாஷிங்டனுக்கு சாதகமான ஆயுதங்கள் மற்றும் பிராந்திய போட்டியாளரான ஈரானுக்கு எதிரான அதன் விரோதப்போக்கு காரணமாக வாஷிங்டனுக்கு பயன் தருவதாக கூறி வருகிறார்.

வெள்ளிக்கிழமை காலக்கெடுவைப் பற்றி அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செய்தித் தொடர்பாளர் ராபர்ட் பல்லடினோ கூறியதாவது: கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளாக சவுதி அதிகாரிகளுக்கு விசாக்களை ரத்து செய்வது, 17 சொத்துக்களை முடக்குவது ஆகியவை குறித்து கடந்த ஆண்டு அமெரிக்காவின் கஷோக்ஜி கொலை தொடர்பாக அமெரிக்கா ஏற்கனவே நடவடிக்கை எடுத்துள்ளது.

“நாங்கள் காங்கிரசுடன் கலந்தாலோசித்து, ஜமால் கஷோகிஜியின் கொலைக்கு பொறுப்பானவர்களாக பொறுப்புணர்வுடன் பணியாற்றுவோம்,” என்று பல்லாடினோ நிருபர்களிடம் தெரிவித்தார்.

வெள்ளை மாளாட்டிற்கு வெளியே ஒரு கூட்டணியுடன் சேர்ந்து, மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகம், எல்லைகள் இல்லாமல் செய்தியாளர்கள் மற்றும் பத்திரிகையாளர்கள் பாதுகாப்பதற்கான குழு ஆகியவை உட்பட ஆறு வாதிடும் குழுக்கள், கஷோக்கியின் மரணத்தின் மீது சிஐஏ ஆவணங்களை வெளியிட்டதற்காக டிரம்ப்பை வலியுறுத்தியது, ஒரு சுயாதீன விசாரணையை ஆதரித்து, கைது செய்யப்பட்டவர்கள் மற்றும் ஆர்வலர்கள்.

“பொதுமக்கள் மற்றும் காங்கிரஸின் சீற்றம் மற்றும் சிஐஏவின் தகவல்களின்படி, டிரம்ப் நிர்வாகம் சவூதி அரசாங்கத்தின் சார்பில் மூடிமறைக்கப்படுவதாக தோன்றுகிறது” என்று அவர்கள் எழுதினர்.

(தலைப்பு தவிர, இந்த கதை NDTV ஊழியர்களால் திருத்தப்படப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்யப்பட்ட ஊட்டத்திலிருந்து வெளியிடப்படுகிறது.)

admin Author